Thảo luận GL cỏ - từ A đến Á

Veyron2.0

Xe buýt
ML có thể coi là phiên bản 5 chỗ của GL (GL 7 chỗ). Hai dòng xe này ngoài 5/7 chỗ ra, còn lại y như nhau, đồ lắp lẫn được.
Ô, em tưởng ML là E nâng gầm, còn GL là S nâng gầm chứ cụ

Tienta.kts

Xe đạp
Bao giờ mới có GL (cỏ) đi tránh rét đây! Chúc mừng cụ chủ.

vantata

Xe buýt
Đã cụ nào đã độ gương gl lưỡi rắn chưa. E đang định độ cái
Lưỡi rắn mà k rõ có
Dùng chung gương c200 ko

ript2007

Xe tải
Cụ xem cách set time qua các nút điều khiển trên vô lăng ở đây rồi thử xem thế nào nhé:
Xe bản Navi thì trong menu setup không có menu Time/date cụ ơi, nên không có Command nguyên bản thì chịu, không chỉnh được giờ, thía mới khó

diepnh81

Xe tăng
Em cũng like dòng này nhưng ngại khoản bảo dưỡng cầu kỳ nên làm con Acura MDX 2009 chạy, thấy lành kinh, sửa chữa đồ đạc ngoài rẻ. Nhưng tương lai cũng muốn kiếm e GLS chạy cho hay, để đây để hóng các cụ

akashi

Xe hơi
Em nghĩ là E, ML và GL cùng phân khúc, 1 ông sedan, 1 ông suv 5 chỗ và 1 ông suv 7 chỗ.
Gần đây ra thêm GLS thì mới là S 7 chỗ.
Vâng, em cũng không hiểu phân loại lắm. Nhưng thực tế chạy em thấy cách âm của GL không bằng E được, thậm chí không bằng cả C vì ngồi trong vẫn nghe thấy tiếng máy vọng vào. Trong khi đi E thì êm thin thít, C thì vẫn có vọng vào to hơn E.

Cái nâng gầm hay phết, em nghĩ nó phải nâng thêm gần 10 cm ý...

cukiss

Xe điện
Em chạy GL550/2007. Đổi sang Lex tương đương thì phải LX570, GX chưa đủ tuổi, mà tiền LX thì đủ mua 3 con Mẹc chạy dần! :D
Bảo dưỡng thì em này tốn nhất khoản dầu, dầu máy của nó hơn 8 lít, đổ Mobil1 vào cũng khẳm tiền, muốn rẻ thì đổ dầu thường thôi.
Phụ tùng thì nặng nhất hệ gầm, nhất là bộ giảm sóc. Cụ hình dung xe nặng 3 tấn rưỡi đè lên 4 cái giảm sóc thì nó hao cũng đúng thôi.
Em thì hay độ đẽo linh tinh, khó tính chính xác đổ vào xe bao xèng, nhưng có ông bạn đi GL320 cùng đời, mua cùng thời điểm, nay vẫn chạy phằm phằm, mỗi năm ông ấy nuôi xe chưa tới 30 củ. Xe ông ấy vửa ra dầu cái giảm sóc trước có gắn bóng hơi, vào hãng hơn 30 củ, ra ga ra ngoài báo 20 củ, anh em ship hàng về thay hết 8 củ cả công thay.
Nói chung dòng này chơi cũng phải hiểu biết, không dành cho đội "cổ cồn"! Nhưng nếu cụ nghĩ Lex, nhất là dòng thân nặng như LX, GX tầm tuổi đó mà không phải nuôi thì chắc cần tìm hiểu kỹ lại! :D
GL của cụ nặng 3.5 tấn ạ :D

baphu

Xe máy
Ảnh thì em không biết chộp, các cụ thứ lỗi. Nhưng chém thì em nhiệt tình, bàn phím nhà em được cái sẵn!
Em vừa làm chuyến đi bằng GL550, tả chút cho các cụ thèm:
- Cao tốc Nội Bài - Lào Cai - 10.3 lít xăng A95/100km - xe 5.5 nhé cac cụ. Từ HN lên Sapa trung bình 11.5l/100km
- Trèo dốc cứ ga là chạy, ga mạnh là vọt, dốc với đường bằng chưa có cảm nhận khác nhau thế nào!
- Xuống bản, nâng gầm trèo đèo lội suối ngon choét, 4 bánh chủ động toàn thời gian không cần lo nghĩ gì, cứ có đường là đi.
Về kiểm tra lại gầm sàn, giảm sóc, bóng hơi không suy suyển gì.
Thế mới sướng

blue_code

Đi bộ
em hóng... GL550 mơ ước của em, chắc tầm 5 năm nữa... giờ cứ nện xtrail đã

akashi

Xe hơi
Em vừa thay cảm biến tốc độ bánh sau bên phụ đây, hết 2 củ 6.
Hiện tượng như sau:
Ngày 1, xe bắt đầu đi thì nghe có tiếng sạt sạt, như tiếng dính đinh dài quẹt vào chắn bùn cực khó chịu, đèn chấm than nháy. Xuống kiểm tra thì không thấy gì vướng ở bánh xe cả, nên e lại lên đi tiếp, đi một đoạn thì hết.
Ngày 2, khởi động xe báo ABS và đèn chấm than. Mang qua check và thay cảm biến là bình thường.
Lúc nổi ABS và đèn chấm than, e thấy vẫn chạy được tốc độ cao bình thường (90 km) và không cảm thấy gì khác.
Thước lái xe em đóng lại vẫn đang hơi thấm dầu, không rõ tự đặt về thay có giảm đáng kể chi phí không bác "Xe vài bánh" nhỉ?
Cái nắp mở trên trần xe có lẽ gioăng bị lão hóa nên khi chạy thỉnh thoảng kêu lạch xạch hơi khó chịu. Không rõ có thay hoặc đặt về thay được không, các bác tư vấn giùm luôn.
Tks,