[Funland] Giúp việc: thuê thì thừa, ko thuê thì thiếu

mb.vaynganhang

Xe tăng
Câu thần chú: giảm đồ đạc - giảm đồ đạc - giảm đồ đạc (cái gì quan trọng, nói 3 lần :D )
Em hay đi đi lại , nhìn chỗ nọ, góc kia, xem có giản lược/bỏ đi được món đồ gì ko, thì em sẽ gom phân loại rồi đem cho người cần hoặc đem ra khu vực gom rác của tầng chung cư! Căn hộ nhỏ thôi, mà em thấy gia đình quá nhiều đồ đạc, như 1 cuốn sách đã đọc: càng nhiều đồ đạc, càng bị chúng chi phối hết cả thời gian và tâm trí. Ngoài quần áo của vợ và con thì em chịu thua, ko giảm được, hiện đang bọc thành 5,6 bịch cất lên chật kín các hộc tủ quần áo, còn lại thì các đồ đạc khác em cũng sẽ dành tiếp mấy buối để sắp xếp hoặc gom bỏ đi bớt (minimalism)

Các bác thử để ý mà xem, trong nhà mình có những cái ngăn kéo, cái hộ tủ, cái kệ nào, có phải đang được chất, chèn, lèn đủ thứ đồ đạc ko, nghĩ bỏ đi thì tiếc, mà để lại thì rõ ràng là có những món đồ hơn 1 năm ko động tới, ko biết đến sự tồn tại của nó!

Nhân tiện nói về cái sự mua nhiều đồ đạc dư thừa, thì phải công nhận cái ngành thời trang, lãng phí tài nguyên vô cùng lớn các bác nhỉ, hiện nay ko ai thiếu thốn quần áo nữa, cho cũng chưa chắc ai cần, kết cục là quần áo được cất ở 1 góc nào đó trong nhà, hoặc ra bãi rác. Lượng rác thải quần áo là vô cùng lớn, tái chế chỉ được 1 phần rất nhỏ ko đáng kể!

Kiss The Rain

Xe tải
Mợ nên nói chuyện thẳng thắn với chồng. Nhà em công việc chính vẫn là vợ nhưng lúc nào nhiều việc quá em vẫn đeo tạp dề xắn tay vào làm. Em rảnh mà nhìn người khác cực thì em không chịu đc, nói chi là bạn đời của mình.

maimaubinhyen

Xe tải
Ck cũng nói mà. Ngày xưa đợt con còn bé xong dính dịch con ko đi học dc e thuê gv, rồi hết dịch con đi học lại. Ck cứ nhắc cho gv nghỉ. Nên e cũng cho gv nghỉ hơn năm nay rồi ạ. Con em 2 bạn 3t và 4t
Còn 3T 4T còn bé quá, thế thì không có GV thì sẽ rất vât vả chứ không phải là có khéo quán xuyến hay không nữa. Vì các bé tuổi này giỏi thì tự ăn tự chơi, nh vẫn phải cơm nước đủ ngày 3 bữa (cuối tuần) hoặc là trong tuần thì ăn tối. Mà chưa kể lúc chả may ốm/bệnh; rồi 2 đứa chơi với nhau thì tranh chấp oánh nhau là thường
Tốt nhất là có người nhà đỡ đần, ko thì GV theo giờ cũng tốt

Tuấn 3s

Xe tăng
Em chọn p.án giúp việc theo giờ.
Hoặc giờ có mấy cái app cho book giúp việc đấyạ.

matizvan2009

Xe ba gác
Mai mốt sợ có thớt 'chồng!!!!! Không có thì thiếu, có thì thừa'

rongnho

Xe tăng
Có tiển cứ thuê, chị sợ tài chính lom dom thôi.

cairong_2011

Xe container
Câu thần chú: giảm đồ đạc - giảm đồ đạc - giảm đồ đạc (cái gì quan trọng, nói 3 lần :D )
Em hay đi đi lại , nhìn chỗ nọ, góc kia, xem có giản lược/bỏ đi được món đồ gì ko, thì em sẽ gom phân loại rồi đem cho người cần hoặc đem ra khu vực gom rác của tầng chung cư! Căn hộ nhỏ thôi, mà em thấy gia đình quá nhiều đồ đạc, như 1 cuốn sách đã đọc: càng nhiều đồ đạc, càng bị chúng chi phối hết cả thời gian và tâm trí. Ngoài quần áo của vợ và con thì em chịu thua, ko giảm được, hiện đang bọc thành 5,6 bịch cất lên chật kín các hộc tủ quần áo, còn lại thì các đồ đạc khác em cũng sẽ dành tiếp mấy buối để sắp xếp hoặc gom bỏ đi bớt (minimalism)

Các bác thử để ý mà xem, trong nhà mình có những cái ngăn kéo, cái hộ tủ, cái kệ nào, có phải đang được chất, chèn, lèn đủ thứ đồ đạc ko, nghĩ bỏ đi thì tiếc, mà để lại thì rõ ràng là có những món đồ hơn 1 năm ko động tới, ko biết đến sự tồn tại của nó!

Nhân tiện nói về cái sự mua nhiều đồ đạc dư thừa, thì phải công nhận cái ngành thời trang, lãng phí tài nguyên vô cùng lớn các bác nhỉ, hiện nay ko ai thiếu thốn quần áo nữa, cho cũng chưa chắc ai cần, kết cục là quần áo được cất ở 1 góc nào đó trong nhà, hoặc ra bãi rác. Lượng rác thải quần áo là vô cùng lớn, tái chế chỉ được 1 phần rất nhỏ ko đáng kể!
Bà già em một mình 1 giường 2,4x1,8m mà bầy đủ thứ. Theo bà làm sao đang nằm với ra cũng lấy được thứ mình cần như ĐT, thuốc uống, đồng hồ báo thức ...... Khi chuyển nhà từ chổi cùn dễ rách của bà tha lôi theo hết. Em phản đối ko cho mang theo vì phòng ở càng thoáng càng tốt, nhưng rồi lâu lâu bảo thằng cháu chở về để dọn đồ còn lại mang đến nhà mới. Tính chi li, cẩn thận, thu vén cất giữ mọi thứ nó ăn vào máu, nói mãi ko được

3005

Xe tăng
Có những ngày, ko phải em ốm không còn sức lực để chăm con và làm việc nhà, chỉ là những cơn đau đầu thoáng qua hay những cơn đau bụng lâm râm, uống thuốc chỉ đỡ 1 chút, cũng ko đến mức fai đi viện. Chỉ mong cơn đau chóng qua và chìm vào giấc ngủ thật ngon, mặc kệ lũ nhóc tự chơi... Nhưng làm sao mặc dc, lũ nhóc quá ồn ào, làm đầu e càng đau thêm, ngủ cũng ko ngủ dc. Nằm 1 lúc mò dậy nhìn nhà cửa tanh bành: sản phẩm của lũ nhóc bày bừa ra. Cảm thấy stress kinh khủng, vừa quát con vừa dọn qua nhà rồi đi đánh răng thay đồ cho con, mẹ mệt nên cũng chẳng bày con học dc gì, chỉ nhắc con tự học dc gì thì học.
Nếu như em khỏe, tất cả những việc này em cân tất. Nhưng hôm nay em mệt, giá như có chồng ở nhà hoặc có giúp việc thì yên tâm nằm 1 chút...
Nếu thuê GV, thì những ngày em khỏe, lại ngồi nghĩ rằng mình cố gắng 1 tí tẹo cũng xong xuôi, cũng tiết kiệm thêm dc tháng 6tr so với việc thuê GV. Thôi thì kinh tế gia đình mình cũng ko quá dư dả, cố gắng xíu vậy.
Con 2 đứa đi học rồi, mẹ công việc thời gian linh hoạt, nếu thuê GV ngoài việc tiền thì chồng và bao nhiêu ng ở quê sẽ bảo: thuê gv làm gì cho tốn tiền? Con đi học rồi thì đi làm có vướng gì đâu mà fai thuê?
....
Hôm nay em mệt...
Vấn đề chính là chồng cụ thôi. Như em là con được 2 tháng em đã thuê bảo mẫu bất chấp vợ và gia đình phản đối, lúc đó kinh tế chưa dư dả. Mỗi ngày có 1 giờ và mỗi tuần có 1 ngày cấm vợ động vào bất cứ việc gì, đi đâu chơi thì chơi. Vợ vui vẻ hạnh phúc là cả gia đình hòa thuận. Cả bố cả con không bao giờ phải gặp cảnh cáu gắt.

Honghen2008

Xe container
Nghe chuyện Mợ kể cũng thấy mệt lây🙈

my.eb

Xe điện
Nói đi cũng phải nói lại, nếu kinh tế ko quá dư dả, điều kiện sống ko thoải mái, ... thì việc thuê NGV là một cái khó đấy ạ. Khó từ ta (khi trong đầu lúc nào cũng nghĩ mình đi làm như này như này mà được có như này, họ ở nhà ko mưa nắng đến mặt đến đầu mà được tận dư lày,...) cho đến người (giúp việc họ cũng khôn lắm, họ chọn những nhà đẹp, sạch sẽ tiện nghi, ở cho sướng...) nhất là bây giờ thời buổi zalo bá chủ thiên hạ, liên đoàn GV được thành lập thì cứ chỗ nào sướng họ mới làm cơ,
Ôi đoạn trường thuê GV ai có qua cầu mới hay..., hết hồn chim én luông,

N Luxury

Xe máy

Cụ giống em thế. Sau 2 năm thực hành, giờ em mạnh dạn lắm (cứ đồ nào trên 3 tháng ko dùng tới là em tiễn lên đường), chỉ giữ lại đồ dùng thiết yếu, tối giản cuộc sống. Quần áo giờ cũng chỉ mua ít và mua giống nhau, đỡ phải đau đầu nay chọn bộ này mai chọn bộ kia :v

phuongmit

Xe cút kít
Nói đi cũng phải nói lại, nếu kinh tế ko quá dư dả, điều kiện sống ko thoải mái, ... thì việc thuê NGV là một cái khó đấy ạ. Khó từ ta (khi trong đầu lúc nào cũng nghĩ mình đi làm như này như này mà được có như này, họ ở nhà ko mưa nắng đến mặt đến đầu mà được tận dư lày,...) cho đến người (giúp việc họ cũng khôn lắm, họ chọn những nhà đẹp, sạch sẽ tiện nghi, ở cho sướng...) nhất là bây giờ thời buổi zalo bá chủ thiên hạ, liên đoàn GV được thành lập thì cứ chỗ nào sướng họ mới làm cơ,
Ôi đoạn trường thuê GV ai có qua cầu mới hay..., hết hồn chim én luông,
Bên e có bà thuê giúp việc, tổ chức tất niên cho cựu giúp việc thì dc 3 mâm cỗ :))

my.eb

Xe điện
Bên e có bà thuê giúp việc, tổ chức tất niên cho cựu giúp việc thì dc 3 mâm cỗ :))
Nhà cháu mà tổ chức GV re-union thì cũng được ngoài 2 mâm chứ cụ tưởng, >:D<

Nghĩ cũng buồn cười, hồi em còn đang cho con bú mà dám đi thuê quả GV 18t mang về nhà :))

my.eb

Xe điện
Ko thuê full time thì thuê theo giờ
Có thể tìm sinh viên quanh đó, book tầm 50k 1h thì cũng tiện mà mợ thớt
Chỗ em 70k/h rồi, những ngày gần Tết này là 100k, có khi 28 Tết trở ra lên 150k/h í cụ. 50k ko thể thuê được GV theo giờ đâu ạ,

prado2012

Xe điện
Đến đó cụ, nếu thuê thường xuyên thì đổi nhiều lắm. Tìm được người phù hợp nhưng cũng còn hoàn cảnh gia đình người ta thay đổi. Như nhà mợ chủ thuê theo giờ hợp lý hơn nhiều, lại khỏi cần người trong nhà mất riêng tư. Mở thử app btaske xem.

phuongmit

Xe cút kít
Chỗ em 70k/h rồi, những ngày gần Tết này là 100k, có khi 28 Tết trở ra lên 150k/h í cụ. 50k ko thể thuê được GV theo giờ đâu ạ,
5 chục thuê sinh ziên cũng khó, tiền thèm thật nhưng các bác các cô iêu cầu cao bome ra mà mồm lúc nào cũng bảo nhàn mà, nhà bé, ứ có việc gì ;))

alceste

Xe điện
Có những ngày, ko phải em ốm không còn sức lực để chăm con và làm việc nhà, chỉ là những cơn đau đầu thoáng qua hay những cơn đau bụng lâm râm, uống thuốc chỉ đỡ 1 chút, cũng ko đến mức fai đi viện. Chỉ mong cơn đau chóng qua và chìm vào giấc ngủ thật ngon, mặc kệ lũ nhóc tự chơi... Nhưng làm sao mặc dc, lũ nhóc quá ồn ào, làm đầu e càng đau thêm, ngủ cũng ko ngủ dc. Nằm 1 lúc mò dậy nhìn nhà cửa tanh bành: sản phẩm của lũ nhóc bày bừa ra. Cảm thấy stress kinh khủng, vừa quát con vừa dọn qua nhà rồi đi đánh răng thay đồ cho con, mẹ mệt nên cũng chẳng bày con học dc gì, chỉ nhắc con tự học dc gì thì học.
Nếu như em khỏe, tất cả những việc này em cân tất. Nhưng hôm nay em mệt, giá như có chồng ở nhà hoặc có giúp việc thì yên tâm nằm 1 chút...
Nếu thuê GV, thì những ngày em khỏe, lại ngồi nghĩ rằng mình cố gắng 1 tí tẹo cũng xong xuôi, cũng tiết kiệm thêm dc tháng 6tr so với việc thuê GV. Thôi thì kinh tế gia đình mình cũng ko quá dư dả, cố gắng xíu vậy.
Con 2 đứa đi học rồi, mẹ công việc thời gian linh hoạt, nếu thuê GV ngoài việc tiền thì chồng và bao nhiêu ng ở quê sẽ bảo: thuê gv làm gì cho tốn tiền? Con đi học rồi thì đi làm có vướng gì đâu mà fai thuê?
....
Hôm nay em mệt...
Hôm nào mệt thì mợ gọi giúp việc theo giờ, gọi ngay ở tòa nhà hay qua Btaskee. Nói chung họ cũng làm việc chuyên nghiệp.

my.eb

Xe điện
5 chục thuê sinh ziên cũng khó, tiền thèm thật nhưng các bác các cô iêu cầu cao bome ra mà mồm lúc nào cũng bảo nhàn mà, nhà bé, ứ có việc gì ;))
Đúng đấy GS ạ, như em hôm nào muốn ăn ra 200k đút túi, tự lau cái nhà hay cọ cái toalet xong nằm thở dốc, đau gẫy cả cái lưng ra, 🤧
Nên từ lần sau lại biết điều đưa em GV cả 210k thêm 10k gửi xe cho xông xênh, để em vui vẻ làm cho chị :))

White Dragon

Xe tăng
Ck cũng nói mà. Ngày xưa đợt con còn bé xong dính dịch con ko đi học dc e thuê gv, rồi hết dịch con đi học lại. Ck cứ nhắc cho gv nghỉ. Nên e cũng cho gv nghỉ hơn năm nay rồi ạ. Con em 2 bạn 3t và 4t
Chồng cũng nói và không cho thuê GV à? Chồng mợ có ở nhà đâu mà biết cái vất vả của vợ.
Chỉ mỗi đi làm rồi hàng tháng gửi về được ít tiền thì quá đơn giản.

Đáng ra, chồng đi làm ở xa thì càng phải chăm lo cho vợ hơn, phải chủ động thuê GV cho vợ đỡ vất vả mới đúng, còn không thì kiếm việc làm ở gần mà phụ giúp vợ.
Con là con chung, gia đình là chung, mà nhiều ông chồng cứ dồn hết các việc nhà và đôi vai bé nhỏ của vợ mình. Chán!