[Funland] Giúp t khởi nghiệp với.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Bạn có ý tưởng, vậy ý tưởng của bạn là gì?
1/ Trên thị trường còn khoảng trống chưa được lấp đầy. Thị trường có nhu cầu về SP mà rất khó kiếm??
2/ Bạn có công nghệ trong tay và có thể làm tốt hơn các đối thủ, giá bằng hoặc không cao hơn bao nhiêu.
3/ Bạn có giải pháp mới tốt hơn những gì đang có trên thị trường?
Còn nếu chỉ đơn giản là nhập máy móc về thì ai cũng có thể làm, chưa kể họ đã có sẵn khách hàng, mối nhập nguyên liệu và nhiều vốn hơn bạn.
Trả lời được câu hỏi của em ở trên đi đã rồi hãy tính...Đừng nghĩ là mình làm được cái gì, hãy hỏi là tại sao người ta cần mua SP hay dịch vụ của bạn?
Thực ra để trả lời câu hỏi của cụ thì ngay cả những nhà sx kinh doanh lâu năm còn phải đau đầu hàng ngày chứ đừng nói 1 startup. Nó ko phải mới, cũng ko phải cũ, ko khó cũng ko dễ, chỉ đơn giản nó là những câu hỏi mang tính random và buồn cười. :D
Các cụ thông cảm. Em viết tắt chữ "t" mục đích nhờ mọi người tò mò vào giúp em, chửi em tý cho em sáng mắt ra thôi. Em mà viết bình thường khéo chả ai thèm vào đọc ấy chứ.
Em biết là khởi nghiệp sẽ rất vất vả, cơ hội thành công ít. Nhưng trong sâu thẳm con người em cứ thúc giục em phải làm 1 cái gì đó, em cũng sắp 40 tuổi rồi, nhiều lúc cảm thấy làm giầu sao khó thế???
Các cụ thông cảm.
Năm nay 4 xọi, cụ có gì trong tay? Hay đơn giản là cụ có bao nhiêu tiền? lương thực cụ dự trữ được bao lâu cho cuộc hành trình? Có đủ để đến lúc tìm được ốc đảo? Cụ tính phân bổ tài nguyên của cụ ntn trên đường đi? :D Nếu túi tiền của cụ giống như nồi cơm Thạch Sanh thì cứ triển thôi. :D
Ta ko vào địa ngục thì ai vào địa ngục đây? Ko dám nhảy xuống nước thì làm sao mà biết bơi?? :)

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra để trả lời câu hỏi của cụ thì ngay cả những nhà sx kinh doanh lâu năm còn phải đau đầu hàng ngày chứ đừng nói 1 startup. Nó ko phải mới, cũng ko phải cũ, ko khó cũng ko dễ, chỉ đơn giản nó là những câu hỏi mang tính random và buồn cười. :D

Năm nay 4 xọi, cụ có gì trong tay? Hay đơn giản là cụ có bao nhiêu tiền? lương thực cụ dự trữ được bao lâu cho cuộc hành trình? Có đủ để đến lúc tìm được ốc đảo? Cụ tính phân bổ tài nguyên của cụ ntn trên đường đi? :D Nếu túi tiền của cụ giống như nồi cơm Thạch Sanh thì cứ triển thôi. :D
Ta ko vào địa ngục thì ai vào địa ngục đây? Ko dám nhảy xuống nước thì làm sao mà biết bơi?? :)
Em không biết là những câu hỏi trên buồn cười ở chỗ nào? Các DN đều trăn trở với các câu hỏi này hàng ngày, không lẽ gì một start up thì có thể bỏ qua?
Trước khi đưa bất kỳ sp/ dv ra thị trường thì phải biết mình hơn đối thủ cạnh tranh ở điểm nào. Start up thì càng phải chuẩn bị kỹ lưỡng vì nguồn vốn có hạn.

Chỉnh sửa cuối:

RealMen8668

Xe hơi
Bỏ qua cái tít dễ gây mất lòng của bác đi. Thì bâc cứ xem đời sống sống hằng ngày có công cụ gì cần dùng nhiều. Thì bác làm mấy cái đó trước. Làm phải tinh xảo chắc chắn và đẹp hơn đồ Trung Quốc hay trong nước làm. Rồi từ đó mở rộng ra nghiên cứu sản xuất các công cụ thiết bị khác.
Một số gợi ý hàng đơn giản có thể làm : Thước nhôm chính xác cao dùng trong xây dựng - học tập - kĩ thuật, bản lề chốt cửa nhôm thép, móc áo quần, búa kéo ...

supga

Xe buýt
Trước khi tính chuyện nhập máy móc về để sx, thì cụ nên đặt hàng mà cụ định sx của TQ về bán trước để tìm kiếm khách hàng đã. Nếu sản phẩm mà ổn, có thị trường thì lúc đó mới tính đến giá thành khi nhập máy móc về sx... Cũng tương đối nhiều việc đó cụ à. Và chắc chắn là cụ phải nghỉ việc chỗ cũ thì mới có thời gian để start up.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Quan trọng là đầu ra cụ ơi.
Theo em cụ nên ntn nhé.
1. Mở một đại lý phân phối cái sản phẩm cụ đang có kinh nghiệm đó là ngành nhôm (kết hợp với 1 người nào đó tin tưởng quản lý trực tiếp).
2. Khi đại lý đó đủ lớn, bán được cho nhiều khách hàng ổn định, trung thành, doanh số theo tháng hay lợi nhuận đủ để cụ tự tin sản xuất sẽ bán đc.
3. Khi đủ vững tin ở mục 2 rồi, nghỉ công ty cũ để tập trung sản xuất và phân phối, vì sản xuất nếu không có cụ ở đó em nghĩ không ổn đâu!

smalldream

Xe máy
Bỏ qua cái tít dễ gây mất lòng của bác đi. Thì bâc cứ xem đời sống sống hằng ngày có công cụ gì cần dùng nhiều. Thì bác làm mấy cái đó trước. Làm phải tinh xảo chắc chắn và đẹp hơn đồ Trung Quốc hay trong nước làm. Rồi từ đó mở rộng ra nghiên cứu sản xuất các công cụ thiết bị khác.
Một số gợi ý hàng đơn giản có thể làm : Thước nhôm chính xác cao dùng trong xây dựng - học tập - kĩ thuật, bản lề chốt cửa nhôm thép, móc áo quần, búa kéo ...
Cảm ơn bác. Ai cũng nhẹ nhàng như bác thì tốt quá.

dalink

Xe điện
Kệ mày :))

smalldream

Xe máy
Quan trọng là đầu ra cụ ơi.
Theo em cụ nên ntn nhé.
1. Mở một đại lý phân phối cái sản phẩm cụ đang có kinh nghiệm đó là ngành nhôm (kết hợp với 1 người nào đó tin tưởng quản lý trực tiếp).
2. Khi đại lý đó đủ lớn, bán được cho nhiều khách hàng ổn định, trung thành, doanh số theo tháng hay lợi nhuận đủ để cụ tự tin sản xuất sẽ bán đc.
3. Khi đủ vững tin ở mục 2 rồi, nghỉ công ty cũ để tập trung sản xuất và phân phối, vì sản xuất nếu không có cụ ở đó em nghĩ không ổn đâu!
cảm ơn bác, em cũng định làm kinh doanh trước cho có thị trường rồi mới đi vào sản xuất.
Em định đi vào nghách phụ kiện cho nghành nhôm( Bulông, ốc vít, bản lề,....)
Cái khó đó là để chen chân vào thì trường hiện tại, đối đầu với các đối thủ khác( trực tiếp ở đây là hàng Trung Quốc) giá họ rất rẻ.
MÌnh lại nhập máy của TQ, nguyên liệu TQ, phụ thuộc TQ rất nhiều. Đa số máy công cụ sản xuất mình đều mua của TQ mà. Của các nước khác rất đắt.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
cảm ơn bác, em cũng định làm kinh doanh trước cho có thị trường rồi mới đi vào sản xuất.
Em định đi vào nghách phụ kiện cho nghành nhôm( Bulông, ốc vít, bản lề,....)
Cái khó đó là để chen chân vào thì trường hiện tại, đối đầu với các đối thủ khác( trực tiếp ở đây là hàng Trung Quốc) giá họ rất rẻ.
MÌnh lại nhập máy của TQ, nguyên liệu TQ, phụ thuộc TQ rất nhiều. Đa số máy công cụ sản xuất mình đều mua của TQ mà. Của các nước khác rất đắt.
Kế hoạch dài hơi thế thì cụ bắt đầu làm ngay đi còn kịp :P

tungna414

Xe tăng
Sau bao lâu tích lỹ kinh nghiệm và vốn. Giờ em rất muốn tự khởi nghiệp(VD: mở 1 cơ sở sản xuất thiết bị cơ khí, hay gì đó....)
Em định nhập máy móc bên TQ hoặc Đài Loan về tự làm. Bác nào đã có kinh nghiệm chia sẻ cho em chút ít với.
Hiện tại em vẫn đang làm thuê cho 1 doanh nghiệp lớn về nghành nhôm. Em có kinh nghiệm về máy móc, thiết bị điện, thủy lực...
Em rất muốn vừa làm cho doanh nghiệp hiện tại và mở thêm 1 doanh nghiệp nhỏ cho chính mình.
Cụ cân nhắc và tìm hiểu về nhôm và hợp kim nhôm cho ngành ô tô xe máy nhé.

Ví dụ như: vỏ nhôm chứa pin lithium cho xe máy điện, ô tô điện

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Em thấy nghành này mà năng lực sản xuất tốt thì xuất khẩu cũng là cửa sáng! Làm trong nước nhặt nhạnh mệt lắm!

HmongMoonshine

Xe hơi
Quan trọng là nhập máy về, cụ định sản xuất cái gì, quan trọng nhất là có ĐƠN hàng chưa. Chưa thi... Mua dẽ bán sắt vụn cũng dễ.

Winterrain

Xe tải
Trả lời được câu hỏi của em ở trên đi đã rồi hãy tính...Đừng nghĩ là mình làm được cái gì, hãy hỏi là tại sao người ta cần mua SP hay dịch vụ của bạn?
câu này hay, cám ơn bác

cuong69

Xe tăng
Người OF
Sau bao lâu tích lỹ kinh nghiệm và vốn. Giờ em rất muốn tự khởi nghiệp(VD: mở 1 cơ sở sản xuất thiết bị cơ khí, hay gì đó....)
Em định nhập máy móc bên TQ hoặc Đài Loan về tự làm. Bác nào đã có kinh nghiệm chia sẻ cho em chút ít với.
Hiện tại em vẫn đang làm thuê cho 1 doanh nghiệp lớn về nghành nhôm. Em có kinh nghiệm về máy móc, thiết bị điện, thủy lực...
Em rất muốn vừa làm cho doanh nghiệp hiện tại và mở thêm 1 doanh nghiệp nhỏ cho chính mình.
Đề nghị cụ đặt lại tên thớt cho rõ ạ ! Giúp tôi , giúp tớ hay giúp .... tao ?

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Cơ khí VN chán quá, cháu định đặt 1 máy làm cao dược liệu mà VN báo giá gấp đôi Tung Của.