Giúp đỡ về nhông láp Liberty ABS bị hú

tranthanhkv2

Xe đạp
Nhờ các bác rành về nhông láp giúp e vụ này với!
Em mới sắm con Liberty ABS sử dụng vẫn bình thường. Có một vấn đề bực mình là xe em chạy trên 45 > 50km/h là bộ nhông láp nó hú o o o đi đường khó chịu lắm. Lên ga hay giảm gì nó cũng kêu chỉ khi chạy 40km/h là êm lại. Em có đem lên hãng thì kỹ thuật viên nó bảo xe bình thường, xe nào cũng vậy. Pó tay với câu trả lời. Xe mới mà đi kêu như vậy lại nói bình thường. Nay lên đây mong các bác giúp đỡ em có cách nào khắc phục được tiếng kêu ấy không. Xe thì chạy ngon mà bị mỗi cái tiếng kêu đó mà bực luôn chiếc xe, đi cạnh mấy bác chạy Airblade mà quê thật. Thanks các bác!

Siêu Rùa

Xe tăng
Cụ đã thay dầu láp lần nào chưa ạ? Nếu thay rồi thì cẩn thận bị thiếu nhé.

tranthanhkv2

Xe đạp
E thay rồi. Cụ nói thiếu là sao vậy cụ? Kỹ thuật viên nó thay nhớt lap cho em nó lấy 70k đó. Trước khi thay (tức là dùng nhớt lap trong xe mới) nó vẫn hú như vậy rồi cụ ạ.

Siêu Rùa

Xe tăng
E thay rồi. Cụ nói thiếu là sao vậy cụ? Kỹ thuật viên nó thay nhớt lap cho em nó lấy 70k đó. Trước khi thay (tức là dùng nhớt lap trong xe mới) nó vẫn hú như vậy rồi cụ ạ.
Em nghĩ cụ nên thay lại nhớt láp,vì nhớt hãng thay rất kém, với cả thay nhớt lap nhiều khi nhân viên bơm không đủ nên đi bị hú ngay ạ, cụ ra mấy chỗ yu tín thay nhớt lap của Agip hoặc moly quili ấy có khi hết hú hoặc cực bé, khi nào bơm đủ đến mưc tháo ốc mà.có nhớt chảy ra mới là đủ ạ.

tranthanhkv2

Xe đạp
Em nghĩ cụ nên thay lại nhớt láp,vì nhớt hãng thay rất kém, với cả thay nhớt lap nhiều khi nhân viên bơm không đủ nên đi bị hú ngay ạ, cụ ra mấy chỗ yu tín thay nhớt lap của Agip hoặc moly quili ấy có khi hết hú hoặc cực bé, khi nào bơm đủ đến mưc tháo ốc mà.có nhớt chảy ra mới là đủ ạ.
Nhớt hãng là nhớt Agip đó bác à. E thấy nó thay loại Agip màu đen mà không biết nó bơm có đủ không?
cụ đi bảo dưỡng đi, khéo ko nước ở trong lap rồi
Em thay nhớt lap khi đủ 1000km rồi bác ak. Xe em đi chưa khi nào lội nước cả.
P/s: không biết có cụ nào bị giống em không.

Siêu Rùa

Xe tăng
Nhớt hãng là nhớt Agip đó bác à. E thấy nó thay loại Agip màu đen mà không biết nó bơm có đủ không?

Em thay nhớt lap khi đủ 1000km rồi bác ak. Xe em đi chưa khi nào lội nước cả.
P/s: không biết có cụ nào bị giống em không.
Cụ dựng chống đứng, tháo cái ốc đổ dầu lap ra xem đâu có chảy ra không ạ, nêua không là thiếu dầu nhé. ( cụ xem trong hướng dẫn sử dụng sẽ thấy cái ốc)

tranthanhkv2

Xe đạp
Cụ dựng chống đứng, tháo cái ốc đổ dầu lap ra xem đâu có chảy ra không ạ, nêua không là thiếu dầu nhé. ( cụ xem trong hướng dẫn sử dụng sẽ thấy cái ốc)
Vâng để em xem lại sao. Nếu thiếu thì ra mua thêm bịch nữa chêm vào. Mà cụ có bik dung tích nhông láp sau bao nhiêu không ạ.

Siêu Rùa

Xe tăng
Vâng để em xem lại sao. Nếu thiếu thì ra mua thêm bịch nữa chêm vào. Mà cụ có bik dung tích nhông láp sau bao nhiêu không ạ.
Em nghĩ là 300ml giống xe em cụ ạ. Cụ nên tháo hết nhớt lap hãng ra và mua dòng liqui moly hoặc anip rostra nhập để dùng ạ, giá phải chăng mà đỡ hú hẳn.

ducbmw

Xe máy
Em từng bị một lần thế này rồi . Xe em thiếu dầu láp , bên kĩ thuật họ bơm ko đầy nên nó kêu như ngô rang ấy . Bác thử xem lại xem

tranthanhkv2

Xe đạp
Vâng! Để mai em kiểm tra lại xem thế nào.

adng

Xe điện
mới nó có hú không cụ? mà sao chỉ hết hú ở 40 thôi à (cao hơn thấp hơn bị)

tranthanhkv2

Xe đạp
mới nó có hú không cụ? mà sao chỉ hết hú ở 40 thôi à (cao hơn thấp hơn bị)
E ko bik xe khác sao chứ xe e đi trên 45km/h là hú, còn dưới thì êm.
P/s: hôm nay có dịp chạy quốc lộ, em lên ga đến 80km/h xe chạy ngọt lắm, lên tới 70 80 là đỡ hú (có lẽ do gió tạt vào tai nên tiếng gió át tiếng hú) nhưng nó lòi ra cái vấn đề nữa là khi thốc ga từ 60 đến 70 80 là nghe tiếng gõ kim loại cạch cạch cạch, chạy đến 70 80 là không nghe thấy nữa. Không bik tiếng đó xuất phát từ đâu, em nghĩ là cò mổ xupap không biết có phải không. Nhờ các cụ chỉ giáo hộ!

trungnguyen1505

Xe tải
Nghe chủ thớt nói có mùi âm binh, em chả tin, máy piagio bi h đã ngon hơn đời cũ rất rất nhiều, nik mới cứng định dìm hàng liberty ah?

adng

Xe điện
E ko bik xe khác sao chứ xe e đi trên 45km/h là hú, còn dưới thì êm.
P/s: hôm nay có dịp chạy quốc lộ, em lên ga đến 80km/h xe chạy ngọt lắm, lên tới 70 80 là đỡ hú (có lẽ do gió tạt vào tai nên tiếng gió át tiếng hú) nhưng nó lòi ra cái vấn đề nữa là khi thốc ga từ 60 đến 70 80 là nghe tiếng gõ kim loại cạch cạch cạch, chạy đến 70 80 là không nghe thấy nữa. Không bik tiếng đó xuất phát từ đâu, em nghĩ là cò mổ xupap không biết có phải không. Nhờ các cụ chỉ giáo hộ!
Hú thường bị khi bánh răng nó mòn ăn khớp không êm.
Xe cụ mới có thể loại trừ bánh răng mòn.
Suy ra chỉ còn mỗi dầu. Cụ nên kiểm tra lại xem đúng chủng loại dầu bôi trơn chưa. Ngoài ra nên khám bệnh trực tiếp thì rõ hơn.

Siêu Rùa

Xe tăng
Em nghĩ 90% là thay thiếu dầu, vào hãng nó thay dầu máy còn thiếu nữa là dầu láp ợ,

tranthanhkv2

Xe đạp
Nghe chủ thớt nói có mùi âm binh, em chả tin, máy piagio bi h đã ngon hơn đời cũ rất rất nhiều, nik mới cứng định dìm hàng liberty ah?
Dạ, xe em mua chạy 2000km rồi cụ ạ, e cũng không phải người thích sống ảo lên đây lập thớt câu viu câu vếu gì đâu cụ :)
Hú thường bị khi bánh răng nó mòn ăn khớp không êm.
Xe cụ mới có thể loại trừ bánh răng mòn.
Suy ra chỉ còn mỗi dầu. Cụ nên kiểm tra lại xem đúng chủng loại dầu bôi trơn chưa. Ngoài ra nên khám bệnh trực tiếp thì rõ hơn.
Em đem lên hãng thì mấy thằng ktv nó kêu "bệnh xe này nó vậy, h bắt e sửa thì e không biết sửa cái gì cho xe anh" => nản với câu nói này quá rồi cho nên em đem ra ngoài tiệm sửa xe gần nhà kiểm tra. Ông thợ cũng nói hú nhông. Giờ không biết có cách nào đem lên hãng thay bộ nhông khác ko nhỉ.
Em nghĩ 90% là thay thiếu dầu, vào hãng nó thay dầu máy còn thiếu nữa là dầu láp ợ,
Chuẩn cụ ạ. Tụi nó thay dầu máy cho em mà thiếu trầm trọng. Em kiểm tra trên que thăm nhớt mà nhớt nó ko bám vạch nào luôn, dầu láp thì cũng thiếu luôn, hỏi thằng ktv thì nó nói trong sách thì ghi 325cc nhưng xe này thay khoảng 200cc cũng được. Bực mình em mua một chai nhớt lap Eni bình 1 lít (nó bán 160k sao rẽ vậy nhỉ) về tự đổ thêm vào đến khi dầu ngang lỗ bơm nhớt thì thôi. Nhưng chạy nó vẫn hú như trên bác ạ ~X(

tranthanhkv2

Xe đạp
bên tinhte.vn có vài trang thảo luận vấn đề hú này nhưng toàn tầm xào, chỉ có 1 bạn bị giống mình, kết quả là gõ phím chả giai quyết được vấn đề j, chỉ có cách đem xe ra hãng piaggio bắt nó thay nhông hú đi bác, bảo hành 3 năm lận, h mình cũng hơi nản nên đang cam chịu với nó đây, đt của e 0906455347 có j lh cafe tám, e ở đà nẵng nhé
Em ở Huế:D. Khổ cái là ở chỗ em nó không có chỗ nào bán nhớt xịn cả. Em thường chủ yếu đặt hàng qua mạng là chính:-c