[Funland] [ Giúp đỡ ] Ba em đang nhập viện...

tuantab

Xe tăng
Bsi điều trị ở viện tỉnh cũng chơi of, đọc được bài này tự ái del thèm chữa nữa

giang.nguyen

Xe điện
Chào các cụ, hôm nay ba em bị tai nạn xe máy, té xuống đường bị mất máu khá nhiều, vết thương nằm ở sát mí lông mày và vùng mặt, vùng đầu không bị gì, e liền đưa ba đến bệnh viện chụp CT và x quang, bác sĩ nói vùng đầu không vấn đề gì nhưng lúc chụp x quabg vùng mặt, cằm và gáy thì họ nói thứ 2 tới mới có kết quả, tình trạng sức khỏe ba em có vẻ ổn hơn, ăn được cháo và uống sữa, nhưng 1 mắt bị híp lại và sưng rất to, bác sĩ đã cho uống thuốc và tiêm thuốc, ba em đang nằm ở bệnh viện tĩnh, vậy em có nên chuyển viện gấp không ạ ? Xin lỗi em hơi hoang mang nên trình bày lủng củng, cám ơn các cụ các bác.
Chấn thương vùng đầu mặt thì cái quan trọng nhất là có chấn thương sọ não không, có máu tụ/ nguy cơ máu tụ không ( bởi bộ não rất nhạy cảm với áp lực, khoang sọ lại là khoang kín nên nếu có xuất huyết/ máu tụ thì áp lực chèn ép lên các thùy não là rất lớn). Kế tiếp mới đến các chấn thương phần mềm vùng đầu mặt.

Cái đầu tiên: cơ bản đã loại trừ vì CT/ XQ rất nhạy với chấn thương kiểu xuất huyết. Lâm sàng Ba của bác không có các dấu chứng thần kinh như: đau đầu, nôn ói, sợ sáng, các biểu hiện khác lên cơ quan ngoại biên ( yếu liệt cơ, liệt mặt,....) nên cơ bản không có gì đáng lo.
Việc chờ XQ vùng hàm mặt là để xác định xem có thêm tổn thương nào vùng này không (thường không nặng, không có tổn thương đe dọa tính mạng).
Về cơ bản chưa có gì phải lo lắng thái quá, cứ tuân thủ theo y lệnh của BS là được cụ à. Cơ bản khả năng giải quyết CTSN ở các tỉnh cũng đã rất tốt rồi, rất khác so với thập niên 90-2000 nên cụ không phải lo nhiều đâu.