[Funland] Giúp các cụ tất tần tật về laptop: tìm driver hiếm, bắt bệnh phần cứng, tư vấn giá

CNT135

Xe tải
Mình bảo lắp thêm thanh 2GB nghĩa là lên 4GB vì máy có sẵn 2GB rồi

Còn về SSD thì ko biết bạn đã dùng bao giờ chưa mà khuyên không nên thay SSD?
Cụ đã trích dẫn bài em thì mong cụ chịu khó đọc hết đã ạ.
Cụ đánh giá cái máy của cụ chủ bây giờ đáng giá bao nhiêu tiền? Và chi phí cho 1 ổ SSD + 1 thanh RAM 2GB là bao nhiêu tiền? Nếu thay thanh 2GB bằng thanh 4GB thì số tiền đội lên thêm có nhiều lắm ko?
Nếu em ko nhầm thì máy cụ chủ ko có ổ quang và nhiều khả năng cũng ko có cổng mSATA, nếu muốn dùng SSD thì phải bỏ hẳn ổ cứng trong đi, khi đó thì phải ổ 120GB mới đủ dùng cụ ạ. Vậy thì tiền nâng cấp khéo hơn tiền máy mất. Em nghĩ chẳng ai nâng cấp máy kiểu đấy cả.

CNT135

Xe tải
Dạ em kiểm tra thấy có hết ạ. Nhưng mà boot bằng usb và thẻ đều không nhận mới đau. Em muốn cài bản 64bit cho nó nhận đủ ram và chạy mượt mà hơn. Không biết nếu cài xong thì có mất bản quyền?
Đang 32bit muốn chuyển lên 64 bit thì cụ phải cài mới, ko thể chuyển hệ được. Và đã cài mới thì sẽ mất bản quyền cụ ạ.
Em ko rõ cụ nói "ko nhận" là ko nhận thẻ để boot hay boot ko nhận ổ cứng để cài, nếu là ko nhận thẻ thì cụ check trong BIOS/UEFI setting còn nếu ko nhận ổ cứng để cài đặt thì có thể do ổ cứng đã được convert sang chuẩn GPT thay vì MBR nên bộ cài cũ ko nhận đc.

laptop88.vn

Xe buýt
Cụ đã trích dẫn bài em thì mong cụ chịu khó đọc hết đã ạ.
Cụ đánh giá cái máy của cụ chủ bây giờ đáng giá bao nhiêu tiền? Và chi phí cho 1 ổ SSD + 1 thanh RAM 2GB là bao nhiêu tiền? Nếu thay thanh 2GB bằng thanh 4GB thì số tiền đội lên thêm có nhiều lắm ko?
Nếu em ko nhầm thì máy cụ chủ ko có ổ quang và nhiều khả năng cũng ko có cổng mSATA, nếu muốn dùng SSD thì phải bỏ hẳn ổ cứng trong đi, khi đó thì phải ổ 120GB mới đủ dùng cụ ạ. Vậy thì tiền nâng cấp khéo hơn tiền máy mất. Em nghĩ chẳng ai nâng cấp máy kiểu đấy cả.
Máy của cụ chủ dù giờ giá trị chỉ còn 3-4 triệu, nâng ổ SSD 128GB bên mình thì hết 800k (đổi ổ cứng hiện có lấy ổ SSD). Nâng SSD vào nó sẽ chạy nhanh hơn gấp mấy lần hiện tại, biến 1 cái máy từ không sử dụng được (cấu hình không đáp ứng được với nhu cầu hiện tại) thành vật có giá trị sử dụng. Vậy theo bạn nên nâng hay không?

Kiabuoisang

Xe container
Máy của cụ chủ dù giờ giá trị chỉ còn 3-4 triệu, nâng ổ SSD 128GB bên mình thì hết 800k (đổi ổ cứng hiện có lấy ổ SSD). Nâng SSD vào nó sẽ chạy nhanh hơn gấp mấy lần hiện tại, biến 1 cái máy từ không sử dụng được (cấu hình không đáp ứng được với nhu cầu hiện tại) thành vật có giá trị sử dụng. Vậy theo bạn nên nâng hay không?
Báo cáo là em đã boot được, đã vào cài đặt ngon lành nhưng đúng là chỉ cho cài mới. Ko nâng cấp được. Bỏ bản quyền thì tiếc mà để thì máy chậm. Em đã copy được key bản quyền của bản 32bit. Ko hiểu sau này nếu em dùng key đó để cài bản quyền cho một máy khác có được không.

laptop88.vn

Xe buýt
Báo cáo là em đã boot được, đã vào cài đặt ngon lành nhưng đúng là chỉ cho cài mới. Ko nâng cấp được. Bỏ bản quyền thì tiếc mà để thì máy chậm. Em đã copy được key bản quyền của bản 32bit. Ko hiểu sau này nếu em dùng key đó để cài bản quyền cho một máy khác có được không.
Cụ dùng win cờ rắc cũng không khác gì win bản quyền, thậm chí win bản quyền theo máy còn rất chậm do cài đặt không tối ưu. Xài win bản quyền chỉ khiến cho cụ trông đẹp trai hơn thôi chứ giá trị sử dụng vẫn thế.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ dùng win cờ rắc cũng không khác gì win bản quyền, thậm chí win bản quyền theo máy còn rất chậm do cài đặt không tối ưu. Xài win bản quyền chỉ khiến cho cụ trông đẹp trai hơn thôi chứ giá trị sử dụng vẫn thế.
Thanks cụ; Vậy em sẽ tiến hành chuyển đổi cho nó mượt mà. Máy còn mới kính cong hay bán phéng đi kiêm con hàng bãi nhập dùng có khi lại hay.

tuanhm

Xe tải
Đang sài laptop của bác 88 nhưng mà nó cứ bị nhanh nhanh làm sao ý. Bác sửa cho nó chậm lại được ko ạ
cháu có con Lap HP 2540P đang dùng tự nhiên lăn quay ra ko lên màn hình trong khi dãy đèn led vẫn nhấp nháy. Cụ có phán được là nó bị làm sao và bên cụ có sửa dc ko ợ?

ldt_tx

Xe tăng
Em cài win 10pro 64b cho con lenovo x220tablet mà nó bị cái PCI Serial port nó ko có driver nên bị cái chấm vàng nhìn khó chịu vãi. Cụ laptop88.vn cho em xin cái driver cái :D

unlo

Xe tải
Cụ xem hộ em toshiba C840 có thay đc ssd hoặc msata ko ạ

Chuong ga

Xe buýt
Cụ có cài win dịch vụ không ạ ? Em có cái Vaio dòng z cài win vào bây giờ không chỉnh đc sáng tối và một số chức năng trên bàn phím.

CNT135

Xe tải
Cụ có cài win dịch vụ không ạ ? Em có cái Vaio dòng z cài win vào bây giờ không chỉnh đc sáng tối và một số chức năng trên bàn phím.
Cụ xem model rồi lên Sony Support tìm và cài mấy cái sau:
  • Vaio Event service
  • Setting Utility Series
  • Sony Shared Library
  • Vaio Power Management
Nhớ là phải đúng model mới caiò đc cụ nhé.

Ut.Minh

Xe container
Em mới lội đến trang 6, Em có con Acer core i3 mà lỗi ổ cứng em ra tiệm thay về vẫn lỗi. Cụ chủ lại ở HN. Em bỏ nó trong góc chắc cả năm rồi. Thôi em đánh dấu topic phát lúc rãnh em ngâm cứu hết thớt này mí được

laptop88.vn

Xe buýt
Em mới lội đến trang 6, Em có con Acer core i3 mà lỗi ổ cứng em ra tiệm thay về vẫn lỗi. Cụ chủ lại ở HN. Em bỏ nó trong góc chắc cả năm rồi. Thôi em đánh dấu topic phát lúc rãnh em ngâm cứu hết thớt này mí được
Cụ bật nó lên xem nó báo lỗi gì rồi chép lên đây e đọc cho ạ