[Funland] Giúp các cụ tất tần tật về laptop: tìm driver hiếm, bắt bệnh phần cứng, tư vấn giá

Cunmoc

Xe hơi
Gần 10 năm hoạt động trong lĩnh vực laptop nhà cháu tích lũy được 1 số vốn kinh nghiệm kha khá về phần cứng và trình điều khiển (driver) của máy. Nay muốn mang ra chia sẻ kiếm ít vodka. Các vấn đề nhà cháu có thể giúp các cụ:

- Tìm Driver hiếm của các dòng máy xách tay nước ngoài (Nhật, Trung Quốc...)
- Hướng dẫn các cụ cài đủ funtion của tất các dòng máy tính xách tay, tránh trường hợp các cụ có laptop mà không chỉnh được độ sáng màn hình, không xuất hình ảnh ra máy chiếu được...
- Tư vấn giá laptop cũ cho các cụ. Các cụ có máy muốn bán hay có máy muốn mua, nhà cháu sẽ tư vấn loại máy và giá thị trường cho các cụ biết ạ
- Nhà cháu thấy có những trường hợp các cụ trên này kêu đi sửa chữa bị bắt chẹt, ví dụ như gần đây nhất cháu thấy có cụ hỏng bàn phím mà đi sửa bị phán thay main. Nên máy tính các cụ có hiện tượng lỗi gì các cụ mô ta rõ, nhà cháu sẽ tư vấn giải pháp tốt nhất giúp các cụ. Cũng giống như các cụ trên này tư vấn luật giao thông thôi, hiểu biết sẽ tránh được mất mát ạ.
- Check bảo hành tất cả các dòng laptop cũ. Acer và Asus các cụ xem date dưới đáy máy, các dòng máy khác các cụ cung cấp serial nhà cháu sẽ check bảo hành giúp các cụ

Mời các cụ. Kính chúc các cụ sức khỏe và làm ăn phát đạt!

Xem bài viết: Hướng dẫn check bảo hành các dòng laptop - kiểm tra thời hạn bảo hành laptop online.

HƯỚNG DẪN KIỂM TRA TOÀN DIỆN LAPTOP CŨ – CÁCH TEST TỔNG THỂ MỌI CHỨC NĂNG CỦA LAPTOP

Việc mua 1 chiếc laptop cũ hay 1 sản phẩm công nghệ đã qua sử dụng hiện nay đã rất phổ biến với mỗi chúng ta. Mua cũ giúp người không có điều kiện tài chính được tiếp cận với công nghệ, hoặc có thể giúp chúng ta mua laptop cấu hình cao hơn, phục vụ cho công việc tốt hơn. Vấn đề đặt ra là: làm sao mua được một chiếc Laptop cũ chất lượng tốt, xứng đáng với số tiền bỏ ra? Trong phạm vi bài viết, mình sẽ cố gắng hướng dẫn các bạn cách test laptop cũ khi mua một cách chi tiết nhất.

Kiểm tra tổng thể Laptop cũ

Kiểm tra tổng thể hình dáng bên ngoài một cách cẩn thận giúp tiết lộ nhiều điều về chiếc Laptop cũ bạn đang định mua. Nhìn xung quanh và tìm xem máy có bị nứt hay vỡ chỗ nào không, nhìn các cạnh viền xem có bị hở hay không. Hãy chú ý thật kĩ các góc máy và khu vực bản lề, đó là những vị trí quan trọng mà thường bị bỏ qua.

Ngày nay, việc vệ sinh bảo dưỡng Laptop cũ, nâng cấp RAM hoặc ổ cứng là chuyện rất phổ biến nên cũng không cần quá lo lắng nếu Laptop không còn nguyên tem. Tuy nhiên, nếu bạn là người không biết về kĩ thuật, hãy cố gắng mua Laptop cũ còn tem nhà phân phối như Digiworld, Viettel, FPT, Vĩnh Xuân hoặc tem của các công ty lớn như Trần Anh, Phúc Anh, Ben, Vĩnh Xuân…, điều đó sẽ giúp bạn loại bỏ bớt những thao tác kiểm tra phức tạp hơn mà chỉ có chuyên gia mới biết.

Kiểm tra màn hình laptop

Đầu tiên hãy yêu cầu người bán lau sạch màn hình và kiểm tra xem màn hình có bị xước hay không. Xước dăm mờ có thể chấp nhận được, nhưng nếu màn hình bị trầy xước mạnh ảnh hưởng đến hiển thị thì bạn nên cân nhắc.

Tiếp đó, hãy sử dụng phần mềm Dead pixel tester (download tại đây: http://www.softpedia.com/get/System/Benchmarks/Dead-Pixel-Tester.shtml) để kiểm tra xem màn hình có bị kẻ vạch hay bị điểm chết hay không. Khi chạy phần mềm này sẽ chuyển nền màn hình lần lượt thành nhiều màu khác nhau. Mỗi khi chuyển sang 1 màu nền, hãy nhìn kĩ toàn bộ màn hình xem có điểm chết hay kẻ vạch hay không. Bạn hãy lưu ý các đường kẻ ở sát cạnh màn hình là rất khó nhìn ra.

Kiểm tra loa

Đơn giản là mở nhạc và kiểm tra loa có bị rè hay không. Hãy lưu ý kiểm tra cả 2 bên loa trái và phải xem có bên nào bị rè hoặc mất tiếng không nhé.

Kiểm tra ổ đĩa quang

Khi đi mua Laptop cũ, bạn hãy mang theo vài chiếc đĩa CD và cả DVD để thử. Có nhiều trường hợp máy bị lỗi chỉ đọc được đĩa CD mà không đọc được DVD và ngược lại.

Kiểm tra bàn phím Laptop

Dùng phần mềm Keyboard Test (Download tại đây: http://www.passmark.com/products/keytest.htm) để kiểm tra bàn phím. Phần miền sẽ hiện ra một cái bàn phím ảo trên màn hình. Bạn hãy bấm thử lần lượt từng phím một, nếu trên bàn phím ảo hiện lên màu xanh tức là phím đó vẫn hoạt động.

Kiểm tra chuột cảm ứng (Touchpad)

Dùng thử bàn di chuột xem có bị nhảy lung tung không, có hiện tượng di mãi mà chuột không chạy hay không.

Kiểm tra pin Laptop

Dùng phần mềm Battery Mon (Download tại đây: http://www.passmark.com/products/batmon.htm) để kiểm tra dung lượng pin. Bật phần mềm lên, chọn info / battery information. Có 2 thông số cần chú ý là Design Capacity và Full Charge Capacity. Design capacity là dung lượng pin khi mới xuất xưởng, full charge capacity là dung lượng hiện tại còn lại khi sạc đầy. Ví dụ 1 quả pin có design capacity là 4200mAh, còn full charge capacity là 3400mAh thì quả pin đó còn 80% dung lượng gốc. Full charge capacity càng cao càng tốt, thấp nhất tầm 60% là chấp nhận được đối với Laptop cũ.

Kiểm tra ổ cứng Laptop

Kiểm tra Webcam

Kiểm tra các cổng kết nối

Kiểm tra Wifi

Kiểm tra cấu hình Laptop

Xem bài viết hướng dẫn đầy đủ tại đây: http://laptop88.vn/huong-dan-kiem-tra-toan-dien-laptop-cu-cach-test-laptop-cu-khi-mua/a11.html
Chào cụ!
Em đang dùng HP elibook 8460P
Hôm qua em cắm ổ cứng gắn ngoài ko thấy nhận.
Em search mạng tìm cách khắc phục. Thấy bảo phải vào run...rồi uninstead gì đó khá nhiều theo hướng dẫn ( em ko nhớ rõ lắm)..em tiếp tục làm theo thì lại ko thấy nhận chuột quang.
Em xem mạng tiếp thấy hướng dẫn là cần down phần mềm drive easry về để nó tự cập nhật các phần mềm còn thiếu
Em đã làm theo và giờ máy lại ko kết nối được internet nữa..
Mất internet.Giờ em ko biết phải làm gì nữa.
Nếu rảnh, cụ tư vấn và hướng dẫn cho em cách khắc phục với.
Em cảm ơn cụ!

laptop88.vn

Xe buýt
Chào cụ!
Em search mạng tìm cách khắc phục. Thấy bảo phải vào run...rồi uninstead gì đó khá nhiều theo hướng dẫn ( em ko nhớ rõ lắm)..em tiếp tục làm theo thì lại ko thấy nhận chuột quang.
Em xem mạng tiếp thấy hướng dẫn là cần down phần mềm drive easry về để nó tự cập nhật các phần mềm còn thiếu
Em cảm ơn cụ!
Cụ sửa mấy lần giờ nó lỗi phức tạp quá tốt nhất là nên cài lại windows ạ.
8460p có 2 cổng usb 3.0 phải cài driver mới xài được thì cụ cài cái này ạ: http://h20564.www2.hp.com/hpsc/swd/public/detail?sp4ts.oid=5056901&swItemId=ob_108572_1&swEnvOid=4061

Website
ginger-world.com
em mới mua con asus thê hệ thứ 6 đời mới nhất mà đi cài phần mềm không cài được win 8 cho nên phải cài 10 mà trong khi đó em chỉ thích dùng win 7 thôi cụ ạ. biết thế này thì em không mua cho rồi, cụ chủ có cách nào giúp em được

CNT135

Xe tải
em mới mua con asus thê hệ thứ 6 đời mới nhất mà đi cài phần mềm không cài được win 8 cho nên phải cài 10 mà trong khi đó em chỉ thích dùng win 7 thôi cụ ạ. biết thế này thì em không mua cho rồi, cụ chủ có cách nào giúp em được
Cụ cho cái model cụ thể đi ợ.
Theo ý kiến cá nhân em thì downgrade xuống XP thì khó chứ win 7 99% làm được, có thiếu 1 vài ultility so với win gốc thôi chứ các thao tác cơ bản chắc ko vấn đề gì

CNT135

Xe tải
Chào cụ!
Em cảm ơn cụ!
Cụ vào Device manager xem có cái driver nào bị thiếu hoặc lỗi (báo đỏ hoặc vàng) thì uninstall rồi update lại. Có thể dùng Easy Driver, Driver Pack Solution, Wan Drivers... đều được ạ.

Các bác cho em hỏi em có con Alienware M17x. Hiện đã cài đủ tất cả driver mà nó vẫn ko có tiếng, kèm biểu tượng loa dấu x màu đỏ. Cho em hỏi có phải chết card âm thanh ko ạ, chết thì mua ở đâu. Xin các bác tư vấn giúp. Em xin cảm ơn a :D
http://www.upsieutoc.com/images/2016/03/09/NewBitmapImage2313d.png

CNT135

Xe tải
Các bác cho em hỏi em có con Alienware M17x. Hiện đã cài đủ tất cả driver mà nó vẫn ko có tiếng, kèm biểu tượng loa dấu x màu đỏ. Cho em hỏi có phải chết card âm thanh ko ạ, chết thì mua ở đâu. Xin các bác tư vấn giúp. Em xin cảm ơn a :D
Có vẻ đây là lỗi phổ biến của con này. Cụ thử dùng tool của hãng xem sao:
http://www.dell.com/support/article/us/en/19/568057?c=us&s=dhs&cs=19&l=

Search Google thêm thì thấy có 1 giải pháp tạm thời là Uninstall cái High Definition Audio Controller rồi Scan lại cho nó tự cài lại driver, còn giải pháp lâu dài có thể phải update BIOS.

Cụ cứ nghiên cứu thử xem, ko được thì mang ra thợ hoặc ra hãng họ hỗ trợ.

Chỉnh sửa cuối:

duongthanhcong

Xe tải
Có vẻ đây là lỗi phổ biến của con này. Cụ thử dùng tool của hãng xem sao:
http://www.dell.com/support/article/us/en/19/568057?c=us&s=dhs&cs=19&l=

Search Google thêm thì thấy có 1 giải pháp tạm thời là Uninstall cái High Definition Audio Controller rồi Scan lại cho nó tự cài lại driver, còn giải pháp lâu dài có thể phải update BIOS.

Cụ cứ nghiên cứu thử xem, ko được thì mang ra thợ hoặc ra hãng họ hỗ trợ.
Trước em Dell Vostro của mình cũng dính bệnh này.
Bệnh này do driver thôi ạ

laptop88.vn

Xe buýt
Của cụ là M17x R mấy ạ? Cụ đã cài driver của cạc sound chưa?

traingheo124

Xe tải
E có con Vaio Model SVE111B11W Ram 2gb chạy win8 64 bit mà chậm quá cụ a, hôm trc cài lại win 8 xong lại còn chậm hơn, có cách nào cho nó chạy nhanh hơn k cụ, e chỉ dungf luot web và phần mềm office thôi ợ, tks cụ

laptop88.vn

Xe buýt
E có con Vaio Model SVE111B11W Ram 2gb chạy win8 64 bit mà chậm quá cụ a, hôm trc cài lại win 8 xong lại còn chậm hơn, có cách nào cho nó chạy nhanh hơn k cụ, e chỉ dungf luot web và phần mềm office thôi ợ, tks cụ
Máy cụ CPU quá yếu nên nó chậm đấy ạ. Cách duy nhất để cho nó chạy nhanh hơn là nâng RAM lên 4GB và nâng cấp ổ cứng SSD ạ

CNT135

Xe tải
Bây giờ các ứng dụng ngốn RAM khá nhiều nên RAM 2GB nói chung ko đủ, dù chỉ là lướt web và chạy ứng dụng văn phòng.
Thêm nữa là Win8 cũng nặng hơn Win7.
Giải pháp tối ưu là thêm RAM, thay ổ SSD và downgrade xuống win7, nhưng với giá trị máy hiện tại thì chỉ nên nâng cấp RAM và tối ưu hệ điều hành. Máy hỗ trợ 8GB RAM, nếu tiết kiệm thì mua 1 thanh 4GB lắp thêm vào thành 6GB còn ko thì nên bỏ hẳn thanh 2GB và lắp 2 thanh 4GB sẽ thấy sự khác biệt.

laptop88.vn

Xe buýt
Bây giờ các ứng dụng ngốn RAM khá nhiều nên RAM 2GB nói chung ko đủ, dù chỉ là lướt web và chạy ứng dụng văn phòng.
Thêm nữa là Win8 cũng nặng hơn Win7.
Giải pháp tối ưu là thêm RAM, thay ổ SSD và downgrade xuống win7, nhưng với giá trị máy hiện tại thì chỉ nên nâng cấp RAM và tối ưu hệ điều hành. Máy hỗ trợ 8GB RAM, nếu tiết kiệm thì mua 1 thanh 4GB lắp thêm vào thành 6GB còn ko thì nên bỏ hẳn thanh 2GB và lắp 2 thanh 4GB sẽ thấy sự khác biệt.
Lắp thêm thanh 2GB thôi còn tiền để nâng SSD hiệu quả hơn lắp nhiều RAM bạn à

CNT135

Xe tải
Lắp thêm thanh 2GB thôi còn tiền để nâng SSD hiệu quả hơn lắp nhiều RAM bạn à
Cụ cứ dùng máy dòng cũ với 4GB ram, ko tối ưu hệ điều hành cứ bật windows update cụ sẽ thấy thường xuyên báo thiếu ram.
SSD giờ nhẹ nhàng cũng phải 1 củ (ổ 64GB) trong khi chênh lệch giữa RAM 2GB và 4GB chỉ khoảng 200K thôi cụ ợ, chưa nói đến chuyện cài cắm Hệ điều hành ra sao để sử dụng tốt SSD, máy có khe mSATA ko hay phải cắm thay HDD, hoặc dùng khay cắm chỗ ổ quang... em vẫn giữ quan điểm là cụ chủ chỉ nên nâng RAM, ko nên thay SSD :D

laptop88.vn

Xe buýt
Cụ cứ dùng máy dòng cũ với 4GB ram, ko tối ưu hệ điều hành cứ bật windows update cụ sẽ thấy thường xuyên báo thiếu ram.
SSD giờ nhẹ nhàng cũng phải 1 củ (ổ 64GB) trong khi chênh lệch giữa RAM 2GB và 4GB chỉ khoảng 200K thôi cụ ợ, chưa nói đến chuyện cài cắm Hệ điều hành ra sao để sử dụng tốt SSD, máy có khe mSATA ko hay phải cắm thay HDD, hoặc dùng khay cắm chỗ ổ quang... em vẫn giữ quan điểm là cụ chủ chỉ nên nâng RAM, ko nên thay SSD :D
Mình bảo lắp thêm thanh 2GB nghĩa là lên 4GB vì máy có sẵn 2GB rồi

Còn về SSD thì ko biết bạn đã dùng bao giờ chưa mà khuyên không nên thay SSD?

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Đang sài laptop của bác 88 nhưng mà nó cứ bị nhanh nhanh làm sao ý. Bác sửa cho nó chậm lại được ko ạ

Kiabuoisang

Xe container
Nhà cháu có cái máy dell inspiron 3552 chip celeron tốc độ 1,6 -2,16. Ram đã nâng lên 4Gb. Hệ điều hành nguyên bản 32bit đã up lên win 10. Giờ muốn nâng lên HĐH 64 bit mà không sao cài được.

ngoclam

Xe tải
Nhà cháu có cái máy dell inspiron 3552 chip celeron tốc độ 1,6 -2,16. Ram đã nâng lên 4Gb. Hệ điều hành nguyên bản 32bit đã up lên win 10. Giờ muốn nâng lên HĐH 64 bit mà không sao cài được.
Cụ phải kiểm tra máy tính có thể chạy tốt được bản 64bit không. Để làm được việc này cụ cần tải phần mềm CPU-Z để xem.
Tại giao diện chính của phần mềm, cụ để ý tại phần Instructions có hỗ trợ EM64T không nhé. Nếu không có tức là máy tính của cụ không hỗ trợ phiên bản 64bit đâu.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ phải kiểm tra máy tính có thể chạy tốt được bản 64bit không. Để làm được việc này cụ cần tải phần mềm CPU-Z để xem.
Tại giao diện chính của phần mềm, cụ để ý tại phần Instructions có hỗ trợ EM64T không nhé. Nếu không có tức là máy tính của cụ không hỗ trợ phiên bản 64bit đâu.

Dạ em kiểm tra thấy có hết ạ. Nhưng mà boot bằng usb và thẻ đều không nhận mới đau. Em muốn cài bản 64bit cho nó nhận đủ ram và chạy mượt mà hơn. Không biết nếu cài xong thì có mất bản quyền?