[Funland] Giúp các cụ tất tần tật về laptop: tìm driver hiếm, bắt bệnh phần cứng, tư vấn giá

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi Windows Update mình nên chọn mục nào và bỏ mục nào vậy ?

laptop88.vn

Xe buýt
Cụ cho em hỏi Windows Update mình nên chọn mục nào và bỏ mục nào vậy ?
Nếu máy cấu hình tốt cụ nên cho nó update tất. Nếu cấu hình thấp cụ có thể disable hẳn nó đi cho đỡ chậm máy. Cá nhân em thì thấy dùng antivirus là đủ, các thứ rườm rà của Windows em toàn tắt đi cho nhẹ nợ ạ

ThanhSon2003

Xe buýt
Cụ laptop cho em hỏi : X220 của em vẫn vào bt, hqua có đứa cháu SD, giờ cột sóng wifi có dấu X ngắt, vẫn search ra các mạng wifi nhưng k connect đc.

Trên X220 chả thấy cái phím bật tắt wifi ở đâu ? hic

TKS !

orijo911

Xe tải
Cụ cho em hỏi, em dùng vaio vpcsb16 có 1 cổng USB 3.0.
Em có mua 1 usb 3.0 của kingston mà copy thử giữa 2 cổng USB 2.0 và USB 3.0 (cổng màu xanh) thấy thời gian copy 1 GB dữ liệu gần như nhau. Em check thì đã cài driver của USB 3.0 rồi.
Theo cụ là do vấn đề gì nhỉ? Thanks cụ

laptop88.vn

Xe buýt
Cụ laptop cho em hỏi : X220 của em vẫn vào bt, hqua có đứa cháu SD, giờ cột sóng wifi có dấu X ngắt, vẫn search ra các mạng wifi nhưng k connect đc.

Trên X220 chả thấy cái phím bật tắt wifi ở đâu ? hic

TKS !

Cái công tắc nó ở chỗ này nè cụ:

laptop88.vn

Xe buýt
Cụ cho em hỏi, em dùng vaio vpcsb16 có 1 cổng USB 3.0.
Em có mua 1 usb 3.0 của kingston mà copy thử giữa 2 cổng USB 2.0 và USB 3.0 (cổng màu xanh) thấy thời gian copy 1 GB dữ liệu gần như nhau. Em check thì đã cài driver của USB 3.0 rồi.
Theo cụ là do vấn đề gì nhỉ? Thanks cụ
Chào cụ, không biết USB của cụ là model gì? Em cứ lấy ví dụ cái DataTraveler Mini 3.0 16GB để giải thích cho cụ nhé, nó cũng đơn giản thôi ạ.

Cái DataTraveler Mini 3.0 thì thông số của nó như sau:
Tốc độ ghi: 10MB / giây
Tốc độ đọc: 70MB / giây

Như vậy khi cụ test bằng cách ghi dữ liệu vào USB thì tốc độ của nó đều là 10MB / giây, tức là đều nằm dưới tốc độ giới hạn của cổng USB 2.0 và 3.0, do đó cụ test ở cả 2 cổng là như nhau.

Cái USB này cụ sử dụng nó chỉ khác biệt khi đọc dữ liệu trên USB thôi, và đáng buồn là cái khác biệt này cũng không đáng kể. Vì tốc độ đọc USB của cụ là 70MB / giây, mà theo lý thuyết, USB 2.0 có thể đạt tốc độ tối đa là 480 Mbps, tức 60MB/s gần bằng với tốc độ tối đa của cái USB. Vì thế nên nếu cụ có dùng sang cổng USB 3.0 chỉ cũng thấy nó nhanh hơn chút xíu mà thôi

laptop88.vn

Xe buýt
Vâg - tắt thì không nói làm gì - đây em bật nó vẫn báo X ! hay là card wifi có vấn đề ? Em dùng Vaio vẫn vào bt
Ngoài công tắc này ra trên bàn phím còn có phím hotkey Fn + F5 nữa ạ, khi cụ bấm tổ hợp phím này nó sẽ hiện ra 1 cái bảng như sau:

Cụ kiểm tra ở cái bảng đó xem cái wireless radio đã để on hay chưa ạ

tom_chua

Xe hơi
Cụ chủ xem giúp em con Sony Vaio S VPCBS35FG Intel Core i3 2330M Processor 2.20 GHz của em giờ thành máy bàn mất rồi?! Nhọ thật. Con này trước mới mua về đã bị lỗi chạy rất chậm, nhưng em dùng ít nên không để ý lắm, đến khi hết bảo hành thì lại phải dùng nhiều mới phát hiện ra, em đem qua trung tâm bảo hành của bọn sony nó kiểm tra, test ổ cứng... kết quả nó bảo không sao và bảo về mua thêm ram cắm vào là được. Em về mua thêm thanh ram 4GB cắm vào thành 6GB nhưng vẫn không được, lại còn bị lỗi màn hình xanh, chạy qua bọn BH sony nó kiểm tra lại vẫn báo không sao. Em qua chỗ mua ram bảo hành đổi thanh ram khác thì hết lỗi màn hình xanh nhưng vẫn chạy chậm. Lần này em quay lại thì bọn sony mặc dù test ổ cứng vẫn không sao nhưng nó bảo em về thay ổ cứng, em về thay ổ cứng, cài lại máy thì dùng tạm được. Nhưng đùng một cái, mấy hôm nay nó lại giở chứng, bị chập chờn lúc nhận pin lúc không, hiện giờ thì tịt luôn rồi, bị lỗi gạch chéo ở pin và báo lỗi no battery is detected. Bình thường pin con này dùng được 3,5-4h.
Cụ chủ xem giúp em với xem nó bị sao, sửa chữa hết bao nhiêu với. Em cám ơn cụ nhiều nhiều.

Phung Thuy

Xe buýt
Cụ cho em bộ bàn phím acer 3795 với.

laptop88.vn

Xe buýt
Cụ chủ xem giúp em con Sony Vaio S VPCBS35FG Intel Core i3 2330M Processor 2.20 GHz của em giờ thành máy bàn mất rồi?! Nhọ thật. Con này trước mới mua về đã bị lỗi chạy rất chậm, nhưng em dùng ít nên không để ý lắm, đến khi hết bảo hành thì lại phải dùng nhiều mới phát hiện ra, em đem qua trung tâm bảo hành của bọn sony nó kiểm tra, test ổ cứng... kết quả nó bảo không sao và bảo về mua thêm ram cắm vào là được. Em về mua thêm thanh ram 4GB cắm vào thành 6GB nhưng vẫn không được, lại còn bị lỗi màn hình xanh, chạy qua bọn BH sony nó kiểm tra lại vẫn báo không sao. Em qua chỗ mua ram bảo hành đổi thanh ram khác thì hết lỗi màn hình xanh nhưng vẫn chạy chậm. Lần này em quay lại thì bọn sony mặc dù test ổ cứng vẫn không sao nhưng nó bảo em về thay ổ cứng, em về thay ổ cứng, cài lại máy thì dùng tạm được. Nhưng đùng một cái, mấy hôm nay nó lại giở chứng, bị chập chờn lúc nhận pin lúc không, hiện giờ thì tịt luôn rồi, bị lỗi gạch chéo ở pin và báo lỗi no battery is detected. Bình thường pin con này dùng được 3,5-4h.
Cụ chủ xem giúp em với xem nó bị sao, sửa chữa hết bao nhiêu với. Em cám ơn cụ nhiều nhiều.
Đầu tiên theo em là máy chạy chậm thì do cấu hình máy thấp và dữ liệu của cụ bị nhiễm virus nên nó chậm chứ không phải do ổ cứng, vì em nghĩ kĩ thuật ở TTBH Sony cũng không tệ đến mức ổ cứng lỗi mà phán không bị sao

Cái lỗi màn hình xanh thì là do lỗi RAM, cụ đổi RAM khác là hết lỗi là chuẩn rồi

Sau khi cụ đổi ổ cứng thực tế là không làm cho máy tốt hơn, vì cái ổ cứng cũ thực ra không bị lỗi. Việc nó chạy nhanh hơn là do cụ đã cài lại win

Vậy tức là máy cụ chưa từng bị lỗi gì cả cho đến ngày hôm nay nó mới bị 1 lỗi thực sự là lỗi pin. Lỗi này không liên quan đến tất cả các vấn đề cụ đã gặp trước đó (trước đó thực tế là cụ chưa gặp 1 lỗi nào về phần cứng cả). Đen đủi là pin con này khá hiếm ạ. Cụ có thể lên hãng đưa họ check lại máy cho chắc chắn là do pin hay do máy và cụ có thể đặt hàng pin khác ở ngay hãng cụ nhé. Giá sẽ khá đắt nhưng pin này mua ngoài không có nên đành chịu cụ ạ. Cụ cũng không nên mang pin đi sửa nhé, vì sửa xong chỉ dùng được vài tháng là chai thôi

tom_chua

Xe hơi
Em đã kiểm tra ở hãng, pin ko sao. Cụ chủ cho em hỏi thêm vậy thì lỗi này là bị sao và sửa thì như thế nào và có phức tạp ko và chi phí thì như nào.
Cám ơn Cụ nhiều.

laptop88.vn

Xe buýt
Em đã kiểm tra ở hãng, pin ko sao. Cụ chủ cho em hỏi thêm vậy thì lỗi này là bị sao và sửa thì như thế nào và có phức tạp ko và chi phí thì như nào.
Cám ơn Cụ nhiều.
Hãng kiểm tra bảo pin không sao là sau khi bị bệnh không nhận pin cụ mới qua đó kiểm tra hay là cụ kiểm tra trước khi bị bệnh đó ạ? Vậy sau khi kiểm tra hãng phán bị bệnh gì ạ?

tom_chua

Xe hơi
Sau khi bị bệnh ko nhận pin Cụ ạ. Hãng bảo phải để máy lại để ktra xong mới báo lỗi đc, nhưng do em chưa copy dữ liệu nên ko để lại. Cụ bắt bệnh giúp em xem bị sao và khắc phục như nào, nếu ok em qua Cụ xử lý giúp có đc ko.
Cám ơn Cụ nhiều.

laptop88.vn

Xe buýt
Sau khi bị bệnh ko nhận pin Cụ ạ. Hãng bảo phải để máy lại để ktra xong mới báo lỗi đc, nhưng do em chưa copy dữ liệu nên ko để lại. Cụ bắt bệnh giúp em xem bị sao và khắc phục như nào, nếu ok em qua Cụ xử lý giúp có đc ko.
Cám ơn Cụ nhiều.
Con này khó xử lý!
máy này của cụ bị lỗi pin hoặc hỏng mạch sạc ạ, phải có thời gian mới test chính xác được. Pin con này hiện trên thị trường không có hàng, chỉ có lên hãng đặt thôi ạ. Mạch sạc của nó là 1 board con gắn với bo mạch chủ bằng cable, cũng khá hiếm, giá thị trường tầm 7-800k ạ (bệnh này nếu cụ lên hãng chắc là sẽ bị phán thay main ạ)

tom_chua

Xe hơi
Ok. Nếu ko đc em cho làm máy bàn. Tks cụ chủ nhiều nhẹ

laptop88.vn

Xe buýt
nhầm.................................

Chỉnh sửa cuối: