[Funland] Giúp các cụ tất tần tật về laptop: tìm driver hiếm, bắt bệnh phần cứng, tư vấn giá

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Dòng này của cụ nhà cháu chưa sử dụng qua, nhưng trên in tơ loét thấy có nhiều cụ cũng gặp lỗi này, có 2 cụ hướng dẫn như thế này cụ thử làm theo xem sao ạ: (nếu ko đọc được tiếng Anh cụ có thể dùng google translate để dịch ạ)

"Incase you have not figured it out. The drivers were recently added in the Windows update but it must be done through desktop mode.

To do this go to Settings > Change PC Settings > Windows Update.

It will say likely "No important updates are scheduled to be installed. We last checked <Date>. We'll continue to check for newer updates daily."

*****THIS IS THE MOST IMPORTANT PART!*****

Noticed I bolded the text at the beginning. In Windows 8 you will notice its actually a hyperlink. Click it.

it will say "Other updates are available. Get Info"

You need to click the hyperlink on "Get Info"

It will take you to Windows Update in Desktop Mode. (looks similar to old Windows 7 Update)

You will then see the Touchscreen (or any other driver for that matter) listed under the "Optional" Tab

Run the update and your touchscreen will work after a restart."

Cách thứ 2:

This worked for me 100%:

- Unpack the Voltron Touchscreen drivers
- Disable your graphic card, the screen should turn off and on
- In the Voltron drivers folder, clic on SRC, right click on NextWindowInstall and clic on "Install"
- Normally, it should work and the Touch will be enabled
- DON'T enable your graphic card yet, first reboot your PC.
- When it starts you can enable your graphic card and the touchscreen will continue to work.

The most important thing is no to enable the graphic card before you reboot.

I really hope it will work for you dude !

Give news !
K có driver chuẩn cho màn hP touchscreen này ahf kụ, Thanks kụ.

laptop88.vn

Xe buýt
em là mới bị cụ ah, từ sau khi dùng cái mạng bên công ty mới từ đó là e hay bị, sau về nhà dùng wifi hay card mạng cũng hay bị. chỉ có restart lại máy thì dùng đc 1 lúc lại đơ :(
Cụ cài máy có đúng driver chuẩn của cạc wifi không hay dùng phần mềm tự nhận ạ?

Chỉnh sửa cuối:

laptop88.vn

Xe buýt
em là mới bị cụ ah, từ sau khi dùng cái mạng bên công ty mới từ đó là e hay bị, sau về nhà dùng wifi hay card mạng cũng hay bị. chỉ có restart lại máy thì dùng đc 1 lúc lại đơ :(
Nếu cả wifi và mạng LAN đều bị hiện tượng đó thì chắc là do lỗi phần mềm thôi ạ, cụ thử cài lại hệ điều hành và driver chuẩn xem sao ạ

thich_oto

Xe hơi
em xài con sony FW-240J có vista bản quyền nhưng mà e ko thích vista nên chuyển qua win7 64bit nhưng bó tay với driver của nó. Phải nhờ người quen cài giúp nhưng hiện giời ổ C cũng đã đầy và máy cũng xài khá lâu rồi chưa cài lại win, trong máy đã có bản ghost .tib do người quen tạo giúp nhưng giờ ổ ghi có vấn đề e cho đĩa boot vô kp chạy đc. Cụ giúp e trình tự cài mới lại đầy đủ driver cho dòng máy này đc ko ạ! em muốn cài lại ko dùng bản ghost vì thực tế bản này vẫn chưa đầy đủ hết các driver cho phần âm thanh và media. Mời cụ 1 lý :D

laptop88.vn

Xe buýt
Chào cụ, FW-240J cụ download driver tại link sau: http://esupport.sony.com/US/p/model-home.pl?mdl=VGNFW240J&template_id=1&region_id=1&tab=download#/downloadTab

Trình tự cài:
B1: Cài tất cả các Driver
Lưu ý: phải cài driver của cạc màn hình cho dù Windows có tự nhận driver hay không, và phải cài Sony® Firmware Extension Parser
B2: Cài Sony Shared Library
B3: Khởi động lại máy
B4: Cài Sony® Notebook Utilities
B5: Khởi động lại máy

Cụ cứ cài chuẩn như trên là 100% được ạ

hungxalo85

Xe đạp
Website
talkviet.info
Chào cụ ợ,
Em có con IBM X201T nhưng thấy cái cảm ứng có vẻ chạy không chuẩn lắm và máy khá nóng, không biết nó có bị sao không, xin cụ cho em lời tư vấn ạ, máy e chạy win 8.1 ợ.
Thanks cụ!

X-trails

Xe cút kít

laptop88.vn

Xe buýt
HP Touchsmart 420 em chưa từng gặp qua nên không rõ lắm ạ

Website HP chỉ có trang này có driver của em nó: http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareCategory?os=4132&lc=es&cc=co&dlc=es&sw_lang=&product=5192864#N609

Ngoài ra, cụ có thể dùng phần mềm tự nhận Driver để cài cho em nó nếu không tải được driver gốc, hướng dẫn xem tại đây: http://diendanbaclieu.net/diendan/showthread.php?32878-Phan-mem-tu-dong-cap-nhat-Driver-tot-nhat-cho-may-tinh

laptop88.vn

Xe buýt
Chào cụ ợ,
Em có con IBM X201T nhưng thấy cái cảm ứng có vẻ chạy không chuẩn lắm và máy khá nóng, không biết nó có bị sao không, xin cụ cho em lời tư vấn ạ, máy e chạy win 8.1 ợ.
Thanks cụ!
Chào cụ, X201T dùng cảm ứng điện trở nên độ nhạy sẽ không bằng so với màn hình cảm ứng điện dung
Ngoài ra, cảm ứng điện trở có thể gặp hiện tượng lệch, cần phải căn chỉnh lại.

Cụ có thể xem hướng dẫn căn chỉnh màn hình tại đây: http://www.dummies.com/how-to/content/how-to-calibrate-the-touchscreen-on-your-windows-8.html?cid=RSS_DUMMIES2_CONTENT

Nếu sau khi căn chỉnh mà vẫn lệch thì tức là cảm ứng bị lỗi ạ. Máy nóng thì thường là do lâu ngày không vệ sinh bụi bên trong và thay keo tản nhiệt, cụ có thể mang máy đi vệ sinh là ok

X-trails

Xe cút kít
HP Touchsmart 420 em chưa từng gặp qua nên không rõ lắm ạ

Website HP chỉ có trang này có driver của em nó: http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareCategory?os=4132&lc=es&cc=co&dlc=es&sw_lang=&product=5192864#N609

Ngoài ra, cụ có thể dùng phần mềm tự nhận Driver để cài cho em nó nếu không tải được driver gốc, hướng dẫn xem tại đây: http://diendanbaclieu.net/diendan/showthread.php?32878-Phan-mem-tu-dong-cap-nhat-Driver-tot-nhat-cho-may-tinh
Iem load rùi mà nó vẫn k tìm ra webcam driver, chắc phải cài thủ công rùi.

rain161088

Xe buýt
cụ cho hỏi con laptop acer của e dùng đang ngon bỗng dưng sạc ko vào điện và bị liệt nút del (nút del bị ấn liệt chạm vào biểu tượng gì cũng bị xóa). hiện tượng này có phải bị chập mạch k cụ và hướng giải quyết thế nào? sạc hỏng thì chắc là mua sạc mới cụ nhỉ. giá sạc acer chính hãng giờ giá nhiêu cụ.

Chỉnh sửa cuối:

laptop88.vn

Xe buýt
cụ cho hỏi con laptop acer của e dùng đang ngon bỗng dưng sạc ko vào điện và bị liệt nút del (nút del bị ấn liệt chạm vào biểu tượng gì cũng bị xóa). hiện tượng này có phải bị chập mạch k cụ và hướng giải quyết thế nào? sạc hỏng thì chắc là mua sạc mới cụ nhỉ. giá sạc acer chính hãng giờ giá nhiêu cụ.
Sạc không vào điện thì thường là do pin cụ ạ, cụ thay pin là ok. Pin mới giá khoảng 380k. Sạc cũ chính hãng thì giá ngoài thị trường tầm 200-250k ạ (tùy loại 60W hay 90W)

Bàn phím liệt phím Del thì cụ thay phím mới giá tầm 290k ạ

vietna

Xe đạp
Cho mình hỏi con Sony của mình cứ cắm sạc là chuột bị đơ là bị làm sao nhỉ? :(

minhngoc

Xe hơi
Xin tư vấn:Máy Compaq 6520s,dùng được 4,5 năm gì đó.
+ CPU:Core Duo,T 5670@1.8Ghz,1.8Ghz
+RAM:2Ghz
+Harddish:300GB
+14"
Máy vẫn đang dùng bình thường.E hay để ở cty,về nhà có máy khác.E cảm giác máy nóng nhất là ở chỗ mấy khe cắm USB.
Nay có ý định nâng lên máy 15.6" dùng cho rõ hơn.Cụ phán sơ bộ giúp e giờ cho đi ở khoảng được mấy tiền.
Cảm ơn cụ nhiều.

laptop88.vn

Xe buýt
Xin tư vấn:Máy Compaq 6520s,dùng được 4,5 năm gì đó.
+ CPU:Core Duo,T 5670@1.8Ghz,1.8Ghz
+RAM:2Ghz
+Harddish:300GB
+14"
Máy vẫn đang dùng bình thường.E hay để ở cty,về nhà có máy khác.E cảm giác máy nóng nhất là ở chỗ mấy khe cắm USB.
Nay có ý định nâng lên máy 15.6" dùng cho rõ hơn.Cụ phán sơ bộ giúp e giờ cho đi ở khoảng được mấy tiền.
Cảm ơn cụ nhiều.
Máy cụ nếu dùng 4-5 năm không vệ sinh, bảo dưỡng thì nóng là bình thường ạ. Cụ đi vệ sinh sạch bụi trong máy và thay keo dẫn nhiệt là ok ạ, giống như ta dùng điều hòa vẫn phải lau bụi bộ lọc khí thường xuyên ấy ạ

Chỗ khe cắm USB nóng thì chắc là do đó là vị trí ổ cứng ạ
Máy này cụ cho đi ở giá thị trường được tầm trên 3 củ nếu pin còn được trên 2 giờ ạ