[Funland] Giữ tiền lì xì của con bị phạt 30 triệu đồng

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Đoạn từ 18 tuổi trở lên mới đc sở hữu tài sản thì e thấy chưa chuẩn.

Đoạn cụ bảo bản chất tiền mừng tuổi là tiền của bm vì có bm cũng phải mừng tuổi ng khác thì chỗ này em cũng ko đồng ý.

Em kém nên chưa biết nói lại như nào, cảm ơn cụ nhiều.
Còn thực tế cụ lì xì cho các bé khác, mọi người lại lì xì lại cho bé nhà cụ.

TSTA

Xe container
Dạ em sửa theo luật là 15 tuổi trở lên cụ ak.
Điều 76 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định rất rõ về vấn đề quản lý tài sản riêng của con, cụ thể như sau:
Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.
Em chỉ ko hiểu ở dưới 15 t thì tài sản của con bm xử lý ntn thì đúng.
Việc cứ âm thầm mặc định của nó là của mình thì em nghĩ vẫn có gì đó chưa ổn. Hay bm thích tùy ý sử dụng nó ntn thì cũng ko ổn, đành rằng bm phải chi phí nhiều thứ cho con cái quanh năm.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Em chỉ ko hiểu ở dưới 15 t thì tài sản của con bm xử lý ntn thì đúng.
Việc cứ âm thầm mặc định của nó là của mình thì em nghĩ vẫn có gì đó chưa ổn. Hay bm thích tùy ý sử dụng nó ntn thì cũng ko ổn, đành rằng bm phải chi phí nhiều thứ cho con cái quanh năm.
Cái này thuộc về cá nhân nên em không bàn ạ.

motthoidongbim

Xe điện
Luật vớ vẩn. Thế t ko mừng tuổi ng khác thì ng ta họ mừng tuổi cho m đấy. Mà đòi mừng tuổi.
Tiền mừng tuổi f1 em dồn vào mua ít vàg or ngoại tệ. Đấy là cno bé em làm thế. Còn sau cno nhiều tuổi hơn thì e chưa biết.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Luật có đề cập đến tiền lì xì đâu, chỉ quy định về hành vi chiếm đoạt tài sản riêng của thành viên gia đình.

Để có cớ gây tranh cãi, câu view, phóng viên đi phỏng vấn 1 ông nuật sư (cũng đang có nhu cầu nổi lên mặt báo) quàng thêm cái vấn đề tiền lì xì vào thôi.

Luật kia là cần thiết, và dĩ nhiên chả bao giờ dính dáng tới tiền lì xì đâu, rảnh quá muốn câu view thì quàng vô thôi.

ruby_eagle

Xe điện
Cháu tôi 5t, mẹ Việt, bố Thụy Điển. Nó quậy phá, mẹ vừa dớm cây roi lên đe, ku cậu đã nhấc máy đòi báo cảnh sát.

5t đến trường, cô giáo dạy bài đầu tiên là hotline khi có nguy cơ bị xâm hại thân thể, nhân phẩm.
Khả năng bị truy cứu bạo hành trẻ con ấy chứ.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đoạn từ 18 tuổi trở lên mới đc sở hữu tài sản thì e thấy chưa chuẩn.

Đoạn cụ bảo bản chất tiền mừng tuổi là tiền của bm vì có bm cũng phải mừng tuổi ng khác thì chỗ này em cũng ko đồng ý.

Em kém nên chưa biết nói lại như nào, cảm ơn cụ nhiều.
Ví dụ bố mẹ cháu ly dị, cháu ở với bố và dì ghẻ chẳng hạn.
cháu 15 tuổi chẳng hạn (lại đang căm ghét dì ghẻ chẳng hạn).
Mẹ đẻ cháu lixi cho cháu 50 triệu chẳng hạn.
Dì ghẻ thèm nịnh bố cháu tịch thu để trang trải chi phí hoặc ý giữ cho cháu chẳng hạn..
1001 trường hợp có thể xảy ra :))

ubisapro

Xe trâu
Chết thật. Bọn nhóc nhà e toàn dúi vào túi e nhờ giữ hộ :D

tung.npvh

Xe tăng
Cháu tôi 5t, mẹ Việt, bố Thụy Điển. Nó quậy phá, mẹ vừa dớm cây roi lên đe, ku cậu đã nhấc máy đòi báo cảnh sát.

5t đến trường, cô giáo dạy bài đầu tiên là hotline khi có nguy cơ bị xâm hại thân thể, nhân phẩm.
Mẹ Việt chưa học đủ bài Việt rồi. Mày láo tao lôi bố mày ra tẩn, mày láo đi.

Belat Missan

Xe điện
Vợ em nó bảo đi một vòng thì toàn tiền của mình. ;))

jazzzzz

Xe lăn
Còn thực tế cụ lì xì cho các bé khác, mọi người lại lì xì lại cho bé nhà cụ.
Khi đã xuất ra thì đó k còn là tiền của cụ, đó là mục đích của người lớn nhưng người nhận là trẻ.
Nếu trẻ trên 15 thì bố mẹ k đc quản.
Dưới 15 thì giữ hộ thôi.

jazzzzz

Xe lăn
Luật có thể đúng nhưng đã sát với thực tế chưa thì lại là chuyện khác, không thì chỉ tồn tại trên giấy tờ vì sẽ không áp dụng được vào thực tế (trong bài báo cũng thừa nhận khó xử lý - nghĩa là khó áp dụng)! Thực tế chỉ trường hợp bố mẹ không nuôi con, không chu cấp cho con mà chiếm đoạt tiền mừng tuổi của con thì mới không chứng minh được là không sử dụng vào mua sắm phục vụ nhu cầu nuôi con! Tiền nào cũng là tiền, tiền nuôi, tiền học, tiền nhà, điện nước sinh hoạt đều phục vụ con cả. Làm sao chứng minh là ko để phục vụ sinh hoạt cho con? Nhảm hết sức.
Nuôi dưỡng con cái là trách nhiệm của bố mẹ, chứ k lấy mỡ nó rán nó.
Thực tế thì rất nhiều bậc bố mẹ lợi dụng con để kiếm thêm thu nhập vụ tết nhất là vợ các Sếp.

Binhkiet

Xe tăng
Em chưa bao giờ thu tiền lì xì của các con (F1 lớn là 13 tuổi, nhỏ là 12 tuổi). Trước tụi nhỏ nhà em cũng có 1 thời gian ngắn đút lợn, nhưng sau không có lợn nữa. Em chỉ giám sát các con chi tiêu, cần mua gì thì báo cáo thôi ạ.

Binhkiet

Xe tăng
Em thấy có
Khi đã xuất ra thì đó k còn là tiền của cụ, đó là mục đích của người lớn nhưng người nhận là trẻ.
Nếu trẻ trên 15 thì bố mẹ k đc quản.
Dưới 15 thì giữ hộ thôi.
Một người quen của em nói với con là tiền này vẫn là tiền của mẹ, vì mẹ mừng tuổi cho con các cô chú thì cô chú mới mừng tuổi cho con. Và kết quả là... tịch thu.

kites1

Xe điện
Trẻ con thì làm gì biết thưa kiện, để lấy lại tiền lì xì đây.