[Funland] Giọng hát Diva tầm thế giới mà danh tiếng quá thấp so với khả năng

VietKieu1Chieu

Xe tải
Mợ này nếu em nhớ không lầm ngày xưa có bản Je t'aime hay phết. Em vẫn nhớ vì đó là bài hát tiếng Pháp đầu tiên gái gửi tặng em :">

vietdang89

Xe tải
Mợ này nếu em nhớ không lầm ngày xưa có bản Je t'aime hay phết. Em vẫn nhớ vì đó là bài hát tiếng Pháp đầu tiên gái gửi tặng em :">
Chính xác cụ ơi. Bài này đóng đinh Lara Fabian
Mời cụ tham khảo một vài bài em thỉnh thoảng nghe để nhớ về thời sinh viên pháp ngữ: Bonjour Vietnam, Le geant de papier, Dona Dona, Les rois du mond,…

filmonline

Xe điện
Diva Việt Nam còn phải coi Lara là 1 tượng đài kỹ thuật thanh nhạc thế giới, mà 2 cụ lại chê :))

Em có chê đâu cụ, nhưng bảo đến tầm Diva thì em nghĩ là chưa đủ thôi.
Mỹ Linh là người VN, sức giọng của VN chưa có phân lạng nào so được với TG, ngay cả cô Lê Dung ngày xưa cũng giới hạn trong giới hàn lâm opera, chứ chưa vươn được ra ngoài.
Em ko phải chuyên môn về nghệ thuật, nhưng em nghĩ đạt đến level Diva thì ngoài năng khiếu, kỹ năng, kỹ thuật còn cả những cảm nhận xử lý tinh tế khi hát nữa.
Đâu phải cứ giọng khỏe, giọng cao, hơi dài thì gọi là Diva?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em có chê đâu cụ, nhưng bảo đến tầm Diva thì em nghĩ là chưa đủ thôi.
Mỹ Linh là người VN, sức giọng của VN chưa có phân lạng nào so được với TG, ngay cả cô Lê Dung ngày xưa cũng giới hạn trong giới hàn lâm opera, chứ chưa vươn được ra ngoài.
Em ko phải chuyên môn về nghệ thuật, nhưng em nghĩ đạt đến level Diva thì ngoài năng khiếu, kỹ năng, kỹ thuật còn cả những cảm nhận xử lý tinh tế khi hát nữa.
Đâu phải cứ giọng khỏe, giọng cao, hơi dài thì gọi là Diva?
Lara Fabian là tinh tế top đầu thế giới đó cụ.
Cụ ko thấy Mỹ Linh phải vái lạy về mức độ tinh tế trong giọng hát à.

MinhLe153

Xe buýt
Whitney và M.Carey song ca When you believe....tuyệt vời

Delta

Xe buýt
Lara Fabian ở Việt Nam ít người biết đến hơn so với Celine Dion, vì Fabian hát nhiều bằng tiếng Pháp, trong khi Dion khôn khéo sớm chuyển sang hát tiếng Anh (để tấn công vào một thị trường rộng lớn hơn). Về giọng hát thì cả 2 đều là những giọng ca tuyệt vời cả, nhưng cảm nhận cá nhân thì Fabian hát live tạo cảm xúc hơn nhiều Dion. Hơn nữa, Fabian còn viết được khá nhiều ca khúc trong khi Dion không viết ca khúc nào. Ngoài ra Fabian thời đỉnh cao những năm 90 quá xinh đẹp.

Ở tầm trình độ thế giới thì ngoài những Barbara Streisand, Whitney Houston, Mariah Carey, Celine Dion, có cực kỳ nhiều những giọng hát tuyệt vời. Các bác có thể tìm nghe thêm những giọng ca nữ thuộc hàng cực đỉnh nhưng không được biết đến nhiều ở Việt Nam như Aretha Franklin, Dolly Patton, Bonnie Raitt...

Mời các cụ nghe bài "I know him so well" do Elaine Paige song ca Barbara Dickson.

hoangduc.sbr

Xe container
Nói chung chuyện suy tôn Diva này nọ rồi so sánh hơn thua nhau thì nó cũng hay bị nhm ám thị bởi tiếng tăm và aura truyền thông đám đông các kiểu lắm. Nhiều khi hát cũng chả hơn đâu nhưng nhờ tiếng tăm nên cứ phải "ám thị" là hát hay hơn vì "nổi tiếng hơn thì phải hay hơn chứ!".
Em thì chả cần biết ai nổi hơn ai, em nghe nhạc cứ để ý ai dùng nhiều giọng ngực thật chứ ko phải giọng mũi giả thì em nể người đó hơn.
Hát mà vocal nổi bật lên ko bị dàn nhạc át tiếng, tạo đc âm trường rộng (hát giọng ngực mới rộng đc chứ hát giọng mũi âm trường hẹp nghe bí lắm) thì mới gọi là có thực lực.