[Funland] Giờ về quê làm gì để ăn?

bodi

Xe tăng
Em cũng thấy thế, em thấy cụ chủ chỉ hợp với công việc công bộc thoai. Cụ chủ về quê tham gia phong trào thật mạnh vào như: Môi trường, y tế, giáo dục, giao thông, văn hóa, cổ động chính sách ... vân vân và mây mây. Đợi 1-2 năm đủ để có tiếng, có tên thì ứng cử vào công việc Đoàn, Đảng của xã, huyện dần dần thành đầy tớ dân lúc nào không biết ấy chứ.
vào chân này oánh nhau vỡ đầu chứ không dễ đâu

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
"TÂM TRẠNG"
Tin chắc không chỉ mình em mà còn nhiều người giống em, em lấy mình mà nói:
- Bản thân không phải là người tài giỏi gì, Ở thành thị cũng ngót 10 năm rồi, nhìn lại chẳng đâu vào với đâu.
- Vợ con thì ở quê, lang thang một mình nhiều lúc cũng thấy tủi.
- Lá rụng về cội ai cũng muốn về quê không mong làm to lớn, chỉ cầu đủ ăn và có đồng ra vào, gần vợ con, chăm bố mẹ tuổi già.
Khổ nỗi ở quê không có khu công nghiệp, người nhiều việc ít, thanh niên cũng đi làm ăn xa quá nửa. Những việc mình nghĩ ra thì có nhiều người đã làm với vốn gấp xx lần mình.
Em viết lên đây, các cụ hiểu rộng, đi nhiều, nhìn xa thấy mô hình nào hay cho ý kiến.
Khoanh vùng với số vốn hạn chế <500>
về quê thì làm ruộng thôi chứ làm gì bg:(. good cho sức khỏe, may mắn bem được cô thôn nữ nào nữa thì đúng happy ending:))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nuôi gà sạch, rau sạch gạo sạch,....
Bán không được thì để ăn.
Hưởng thú an nhàn điền viên :)

nhuycu

Xe tải
Cụ về tìm đất, làm cái trang trại cung cấp rau sạch, củ quả sạch, thịt gà sạch, lợn sạch, cá sạch... vv và mây mây. Kết nối với thổ đu, để cung cấp sản phẩm đầu ra. Em ở thổ đu, toàn mua và ship thực phẩm trong đó ra, tống vô tủ lạnh ăn cả tháng. Làm trang trại thì vất vả, cũng tốn kém!

Ngỗng già

Xe buýt
"TÂM TRẠNG"
Tin chắc không chỉ mình em mà còn nhiều người giống em, em lấy mình mà nói:
- Bản thân không phải là người tài giỏi gì, Ở thành thị cũng ngót 10 năm rồi, nhìn lại chẳng đâu vào với đâu.
- Vợ con thì ở quê, lang thang một mình nhiều lúc cũng thấy tủi.
- Lá rụng về cội ai cũng muốn về quê không mong làm to lớn, chỉ cầu đủ ăn và có đồng ra vào, gần vợ con, chăm bố mẹ tuổi già.
Khổ nỗi ở quê không có khu công nghiệp, người nhiều việc ít, thanh niên cũng đi làm ăn xa quá nửa. Những việc mình nghĩ ra thì có nhiều người đã làm với vốn gấp xx lần mình.
Em viết lên đây, các cụ hiểu rộng, đi nhiều, nhìn xa thấy mô hình nào hay cho ý kiến.
Khoanh vùng với số vốn hạn chế <500>
Cụ quê ở vùng nào mà bi đát vậy?

poiuy

Xe ba gác
Học nghề nấu ăn, mở quán cơm văn phòng gần khu dân văn phòng để bán đồ ăn sáng, ăn trưa. Có thể kéo cả nhà lên làm cùng. Chỉ cần đầu tư ba đầu tầm 50 củ, mỗi tháng bỏ ra 20-25 củ tiền thuê quán là có thể thu nhập 20-30 củ.

tieunhilang

Xe điện
Mở cửa hàng tạp hoá, phân bón, ...
Khó.. cụ ạ!

Phân bón thì người nông dân có mối sẵn rồi. Giờ phân bón cũng 4.0, đến ngày bón đại lý chính hãng nó a lô nhắc cụ, rồi chở tận ruộng, thậm chí vãi luôn cho cụ. Mua nhiều cuối vụ đại lý nó đưa cụ đi chăm sóc ở Xuân Thành, Cửa Lò, Đồ Sơn,... mấy ông nông dân lâu lâu mới xơi món đó, nên còn lâu mới mua phân bón cụ mới mở.

Tạp hoá: cũng khó nốt, dân quê quen tự cung tự cấp, trừ mì chính mì tôm thôi, với lại, kiểu gì cũng có vài shop tạp hoá rồi.

peugeot

Xe tải
Đức Thọ cụ ạ. Cụ ở mô?
Em thì chỉ nghe thấy có câu:
Nón Ba Đồn, L....Đức Thọ, em nghĩ cụ chủ cứ mở mạnh dịch vụ này là ăn thua ngay, Hà Tĩnh em đi công tác cũng nhiều, thây ngành dịch vụ phát triển lém :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khó.. cụ ạ!

Phân bón thì người nông dân có mối sẵn rồi. Giờ phân bón cũng 4.0, đến ngày bón đại lý chính hãng nó a lô nhắc cụ, rồi chở tận ruộng, thậm chí vãi luôn cho cụ. Mua nhiều cuối vụ đại lý nó đưa cụ đi chăm sóc ở Xuân Thành, Cửa Lò, Đồ Sơn,... mấy ông nông dân lâu lâu mới xơi món đó, nên còn lâu mới mua phân bón cụ mới mở.

Tạp hoá: cũng khó nốt, dân quê quen tự cung tự cấp, trừ mì chính mì tôm thôi, với lại, kiểu gì cũng có vài shop tạp hoá rồi.
Cạnh tranh về giá và chất lượng dịch vụ chứ cụ. Ở quê chỉ cần rẻ hơn chút, niềm nở hơn chút, nhanh nhẹn hơn chút, hàng hoá đa dạng hơn chút...đã đủ hút khách rồi.

U10

Xe buýt
Em cũng băn khoăn giống cụ. Thành phố cứ đông đúc là vì lẽ đó. Haizz... Hay có khi chuyển thành phố nhỏ hơn xem sao cụ.

xebetong

Xe container
Em tưởng khu 4 bảo kê cho nhau ở tuốt hn và sg?
Hôm nay mới thấy cụ đòi về

Thangnet

Xe tải
Cụ cứ yên tâm. 1/2 dân số Việt Nam cũng có câu hỏi như cụ. K phải lo đâu .

NguoiDayXe

Xe đạp
Ở quê em thấy mở ra để tiêu thụ thì ko khả thi. Tận dụng sức lao động rẻ thì dc. Nhưng ở quê hay kiểu làm ko có kỉ luật, có thể nghỉ làm bất cứ lúc nào.

NguoiDayXe

Xe đạp
Ở quê thì đúng là chỉ có mở xưởng may

KhyeuVS

Xe tải
Ở quê em thấy mở ra để tiêu thụ thì ko khả thi. Tận dụng sức lao động rẻ thì dc. Nhưng ở quê hay kiểu làm ko có kỉ luật, có thể nghỉ làm bất cứ lúc nào.
Đâu ko biết chứ chỗ em xin làm công nhân phải quan hệ ý.
Mỗi tội chẳng nghĩ ra gì mà làm

KhyeuVS

Xe tải
Mời các cụ tiếp ạ.

Chỉnh sửa cuối: