[Funland] Gió Đông đã nổi lên

levietdzung13

Xe tải
Nằm cạnh 1 nước lớn và tham vọng bá quyền, dã tâm chiếm đoạt và bẩn bựa 2 mặt thì việc kiện hay chưa kiện nó là 1 vấn đề lớn. Thậm chí còn có uẩn khúc mà chúng ta chưa kiện. Chứ giờ mà chiến tranh nổ ra thì VN lại tụt hậu 20 năm, liệu có là giải pháp hay :)

Gagarose

Xe điện
Nhiều cụ cứ kêu kiện để làm gì
xin thưa đấu tranh đòi lại chủ quyền là cả một quá trình, và phương pháp của ta từ xưa tới nay là đấu tranh trên rất nhiều mặt trận.
kiện về mặt pháp lý là một mặt trận cần thiết phải tiến hành đồng thời với các mặt trận khác

Hoàng A Mã

Xe điện
Kiện thắng; TQ nó chả xem Tòa là cái cứ.c khô gì cả
Kiện thua: Mất mẹ nó đảo luôn.
Tốt nhất la làng, chuẩn bị nội lực từng bước chứ làm sao bây giờ :T :T :T :T

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nó có cái luật quốc tế gì đó, từ lúc 1 bên tuyên bố quyền tài phán, ví dụ 50 năm (không nhớ lắm), bên kia không khởi kiện là mất quyền :D nên sắp tới deadline phải kiện.

HTlangtu

Xe điện
Thật sự thì Việt Nam rất bí trong việc khẳng định chủ quyền các quần đảo. Hoàng Sa có cơ sở chắc chắn thì bị Trung Quốc nó nuốt mất rồi. Còn riêng quần đảo Trường Sa đến giờ Việt Nam vẫn lý luận khẳng định chủ quyền toàn bộ quần đảo thì không thằng Đông Nam Á nào nó đồng ý và vào hùa cả đâu. Nhưng trước đây đã lỡ nói rồi thì giờ vẫn cố nói theo để lấy lợi thế lớn trong đàm phán chia chác cái vùng biển đó thôi. Tòa quốc tế chắc cũng không công nhận cái này. Rốt cuộc để giải quyết vấn đề này vẫn chỉ phải là trực tiếp các bên có đóng quân trên các đảo đàm phán với nhau, hoặc là giải quyết bằng nắm đấm chiến tranh chứ chả có cách nào. Hiện trạng nó vẫn sẽ mãi như vậy. Và anh nào bén mảng mang giàn khoan dầu ra đào là sẽ bị hội đồng. Chả sơ mú được gì cả
Vâng cụ nói đúng, nhưng biển đảo thì ai ra trước, ai gây dựng trước thì của người đó, nhưng mình vẫn nên ra các thông báo tuyên bố chủ quyền vẫn hơn. Thực tế trước nó là của mình chứ k phải đang tranh chấp gì với nó, e thấy cứ hô là nó mới bị chiếm, trước là của tao cho cả tgioi biết. Chứ im im là trúng kế của nó đấy cụ
Mà chết cười với nick của cụ:D:D:D

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ nói đúng, nhưng biển đảo thì ai ra trước, ai gây dựng trước thì của người đó, nhưng mình vẫn nên ra các thông báo tuyên bố chủ quyền vẫn hơn. Thực tế trước nó là của mình chứ k phải đang tranh chấp gì với nó, e thấy cứ hô là nó mới bị chiếm, trước là của tao cho cả tgioi biết. Chứ im im là trúng kế của nó đấy cụ
Cụ thử điểm tên giúp xem sau mấy chục năm hô hào thì cả thế giới là những nước nào nói ủng hộ tuyên bố chủ quyền của Việt Nam? Hiện nay bọn thế giới có quan tâm thì cũng chỉ ngồi hóng và biết cái quần đảo ấy đang bị cả 4 5 nước chiếm giữ. Trong đó 3 ông Việt Nam, Phi, Malaysia là 3 ông phân lô chiếm chốt nhiều nhất. Theo em được biết dạo này Việt Nam toàn đưa các chứng cứ chống Trung Quốc tức là trong các bản đồ cổ của Trung Quốc không vẽ Hoàng Sa Trường Sa vào. Nhưng các lập luận của Việt Nam là cả Malaysia với Phi nó không có phần trong đấy thì hầu như chả đưa gì cả

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container
Bây giờ mà đòi được HS bằng văn bản thì thế giới này đi đòi nhau ling tung hết.

HTlangtu

Xe điện
Cụ thử điểm tên giúp xem sau mấy chục năm hô hào thì cả thế giới là những nước nào nói ủng hộ tuyên bố chủ quyền của Việt Nam? Hiện nay bọn thế giới có quan tâm thì cũng chỉ ngồi hóng và biết cái quần đảo ấy đang bị cả 4 5 nước chiếm giữ. Trong đó 3 ông Việt Nam, Phi, Malaysia là 3 ông phân lô chiếm chốt nhiều nhất
K lẽ keepsilent hả cụ? E nghĩ một mặt cứ kêu gào là chủ quyền của mình, một mặt hưng cường đất nước, lúc nào thuận lợi thì lấy lại. Chứ cứ im im coi như của nó xong mình lại thành cướp đảo của nó hả cụ:D:D:D

Charmsalot

Xe tăng
Bây giờ mà đòi được HS bằng văn bản thì thế giới này đi đòi nhau ling tung hết.
Sao lại đòi nhau lung tung được cụ.
Theo luật pháp quốc tế, bên nào có lý thì được chứ.
Hoàng Sa rõ ràng là của Việt Nam, bị trung quốc chiếm đóng trái phép.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mình nghe đài ta thì biết vậy. Chứ em mà biết tiếng Tàu nghe đài địch chắc nó cũng hô nó quản lý từ thời xa xưa. Cái đường lưỡi bò vô lý, liên quan đến nhiều nước mà nó còn ngang nhiên tuyên truyền vậy nữa là đảo.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Mình ngồi đợi, lợi dụng đúng lúc TQ nội chiến chia 5 sẻ 7 trong cuộc chiến đang diễn ra thì tranh thủ chiếm lại đảo thôi

HTlangtu

Xe điện
Mình nghe đài ta thì biết vậy. Chứ em mà biết tiếng Tàu nghe đài địch chắc nó cũng hô nó quản lý từ thời xa xưa. Cái đường lưỡi bò vô lý, liên quan đến nhiều nước mà nó còn ngang nhiên tuyên truyền vậy nữa là đảo.
Vậy hả cụ? Nhưng e có nghe trận nào mà mình đánh nó chiếm đảo HS ngày trước đâu nhỉ? Hay e dốt sử? Thấy nó lấy của mình năm 1974 thôi chứ nhỉ?

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
K lẽ keepsilent hả cụ? E nghĩ một mặt cứ kêu gào là chủ quyền của mình, một mặt hưng cường đất nước, lúc nào thuận lợi thì lấy lại. Chứ cứ im im coi như của nó xong mình lại thành cướp đảo của nó hả cụ:D:D:D
Em nghĩ cái Việt Nam cần là phải kéo được những đồng minh mạnh thật sự về phía mình chứ không phải nể nang mấy thằng Đông Nam Á làm gì. Bọn đấy thấy phế lắm toàn lảng tránh Trung Quốc, vun vén cho mình. Pháp, Ấn Độ, Nhật, Úc. Tăng cường quân sự với mấy nước này thì chả cần nói bọn khác cũng run. Sau mới là nên học tập mô hình của Thổ Nhĩ Kỳ. Mở rộng sức mạnh ảnh hưởng ra cả khu vực. Đạt tầm cỡ mới rồi thì mấy thằng liu riu ở Đông Nam Á phải nể mà nghe ngay. Ví dụ như Hunsen dạo này rất láo toàn chống lại quan điểm của Việt Nam ở biển Đông. Nếu Việt Nam là Thổ Nhĩ Kỳ thì họ đã lật kèo dập Hun ngay đưa phe mới thân Việt Nam lên chứ không để yên như thế. Từ vụ Thổ Nhĩ Kỳ sẵn sàng bắn rụng máy bay Nga ở Syria cảm thấy vị thế của Thổ tả lên cực cao, nước nào cũng phải nể

HTlangtu

Xe điện
Em nghĩ cái Việt Nam cần là phải kéo được những đồng minh mạnh thật sự về phía mình chứ không phải nể nang mấy thằng Đông Nam Á làm gì. Bọn đấy thấy phế lắm toàn lảng tránh Trung Quốc, vun vén cho mình. Pháp, Ấn Độ, Nhật, Úc. Tăng cường quân sự với mấy nước này thì chả cần nói bọn khác cũng run. Sau mới là nên học tập mô hình của Thổ Nhĩ Kỳ. Mở rộng sức mạnh ảnh hưởng ra cả khu vực. Đạt tầm cỡ mới rồi thì mấy thằng liu riu ở Đông Nam Á phải nể mà nghe ngay. Ví dụ như Hunsen dạo này rất láo toàn chống lại quan điểm của Việt Nam ở biển Đông. Nếu Việt Nam là Thổ Nhĩ Kỳ thì họ đã lật kèo dập Hun ngay đưa phe mới thân Việt Nam lên chứ không để yên như thế
Vâng, đúng ý e đấy. E thick a Ấn cao to đen hôi. Nhưng quân đội anh ý cứ lễ nghi như cô dâu 8 tuổi nhỉ. Có clip bắn quả pháo cao xạ gì đó mà 4 lính với 1 chỉ huy cứ quay tít mãi k chịu bắn, thế địch túm gáy tát cho cái thì quay cmn đơ luôn

Duc Sang

Xe container
Nhiều cụ cứ lo kiện thắng mà ko đòi được biển đảo thì kiện làm gì?
Thưa các cụ, kiện để cho thế giới biết chân lý thuộc về mình. Để một mai chẳng may có chiến tranh xảy ra thì còn có người giúp.
Mà chẳng may chiến tranh xảy ra thì TQ cũng không dễ ăn VN đâu. Ăn được nó đã ăn lâu rồi. Chiến tranh xảy ra thì Biển Đông chắc chắn sẽ bị phong tỏa. Hàng hóa XNK của TQ chở bằng đường nào đây?
Thế ko kiện thì đòi được hay sao?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vậy hả cụ? Nhưng e có nghe trận nào mà mình đánh nó chiếm đảo HS ngày trước đâu nhỉ? Hay e dốt sử? Thấy nó lấy của mình năm 1974 thôi chứ nhỉ?
TH dân quốc của Tưởng nó tuyên bố từ xưa rồi. Thời đó mình cũng chưa đồn trú. Nhà Nguyễn chỉ đi ra thu hoạch rồi về thôi.
Còn ra quốc tế k thể ngây ngô bảo năm 1974 tôi đang đóng quân thì TQ ra chiếm nên HS là của tôi được.
Anh và Argentina tranh chấp cái đảo sát bờ Argentina và cách Anh có lẽ gần 1 vòng Trái Đất (vì nó còn theo phương Bắc Nam) và Anh vẫn kiểm soát.
Nhật mất bán đảo Kharalin và qd Xakhalin... sau 1945 bằng chứng chắc đầy nhưng cũng đành chịu. Hq và NB cũng tranh chấp đảo ...
Rất phức tạp bởi Công ước Luật biển cũng chỉ mới ra đời năm 1982 mà Mẽo lại k ký.
Kiện thì nghe cũng dễ. Nhưng phải đổ 1 đống tiền để lobby chứ đừng tưởng. Nhân cơ hội a Mẽo, phương Tây, phươbg Đông tranh thủ ra điều kiện nếu ta muốn ủng hộ. Mà chạy đua tiền bạc thì ta k có cơ đấu với TQ.

Hello VN

Xe buýt
Tôi nhắc lại là cái công hàm ấy dù VN có giải thích kiểu gì cũng không phủ nhận được. Chính vì vậy nên bọn TQ nó mới trình cái công hàm ấy lên Liên hợp quốc, có phải nó bị điên đâu
Cụ nhắc cái tên còn chưa đúng .Xin cụ cho biết công hàm nào cơ ? Ý cụ muốn nhắc đến cái công thư của cụ Đồng gửi ông Chu bên Tầu phỏng ?

HTlangtu

Xe điện
TH dân quốc của Tưởng nó tuyên bố từ xưa rồi. Thời đó mình cũng chưa đồn trú. Nhà Nguyễn chỉ đi ra thu hoạch rồi về thôi.
Cụ nói e mới biết đấy. Ơ, mà mình ra thu hoạch thì có đánh nhau gì không cụ.? Hay ý là thu hoạch trên đảo hoang thôi

cardreamer

Xe điện
Ủa chứ nếu kiện mà thua luôn thì như nào? Mình thắng thì không có cửa tổ chức thi hành án, chứ mình thua thì nên thắng nó tự tổ chức cưỡng chế luôn thì tính sao, biết tìm những ông cổ xuý kiện ở đâu mà phạt vạ?