[Funland] Giờ có làm lại cmnd 9 số dc ko các cụ nhi ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
năm 2016 bắt đầu làm CCCD em khuyên các cụ trên này đi làm luôn CCCD đi, đằng nào cũng phải làm. Nhưng các cụ không nghe, bảo bao giờ cmt 9 số hết hiệu lực đã, sợ chính sách thay đổi.
thế là sau đó các cụ phát sinh giao dịch nhà đất, sổ đỏ, bằng lái, ngân hàng .,... lại lấy cmt 9 số ra dùng;
thế là giờ lại phải vừa làm cccd, lại vừa phải đính chính lại giấy tờ, mệt. mệt hơn tý thôi nhưng cũng là mệt. có khi cụ chủ thớt cũng thế ấy chứ.
Chưa cần làm có lý do cả: Chẳng hạn như còn 3 - 4 năm nữa thì đến tuổi cấp CCCD, chẳng nhẽ làm CCCD rồi 1 - 2 năm sau lại đi làm mới?

Payroll

Xe điện
Cụ làm thử đi rồi chia sẻ kinh nghiệm. Em cũng muốn làm lại CMND 9 số

7663A18

Xe tăng
Giờ e vẫn còn cmt cũ, cccd mới link theo cmt cũ. Khi bán nhà có phải làm hiệu đính trước không nhỉ cụ? Còn NH thì chẳng có gì vướng mắc, ra NH mang cccd mới các bạn ấy vẫn cho rút tiền đồng thời update thông tin lại luôn
NH thì dễ, kinh doanh thương mại mà;
còn vụ bán nhà em cũng ko rõ có bị vướng không? nhưng khả năng là có vướng, chẳng nói trước được điều gì.
nhà cụ làm sổ trước 2016 thì không nói làm gì chứ làm sổ sau 2016 mà dùng cmt9 số thì quả là ...

Nov

Xe điện
Trong đó có Hanoi và nhiều người thời điểm đó say dell với việc này ;))
vâng, HN là 1 trong 16 tỉnh đó;
nhưng cũng nhiều cụ ở HN không mặn mà.
Hà Nội thì từ 2012, hình như trên OF có cụ Quang Tây hồ được trải nghiệm vụ thí điểm này.
Năm 2021 triển khai toàn quốc rồi.
2021 thì nói làm giề, giờ chả biết đã xử lý xong hệ quả chưa.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Năm 2021 triển khai toàn quốc rồi.
Cụ ấy có khi có CCCD rồi, tuy nhiên cụ ấy không muốn đưa CCCD lên nền tảng đó mới dùng CMND.
Giờ nền tảng đó yêu cầu xác minh mà CMND đó lại mờ quá, nền tảng không nhận diện được mới phải làm CMND. Nếu khó quá thì làm CMND fake để qua được xác minh trên nền tảng đó thôi.

3077

Xe container
NH thì dễ, kinh doanh thương mại mà;
còn vụ bán nhà em cũng ko rõ có bị vướng không? nhưng khả năng là có vướng, chẳng nói trước được điều gì.
nhà cụ làm sổ trước 2016 thì không nói làm gì chứ làm sổ sau 2016 mà dùng cmt9 số thì quả là ...
À em vừa google thì không cần nhé: https://baochinhphu.vn/khi-ban-nha-co-phai-xac-nhan-thay-doi-so-cmnd-moi-tren-so-do-102233958.htm

lehuyvan

Xe buýt
Ra cửa hàng ảnh nó fake cho cụ phát là xong, qua cái bước xác minh là được.

Website
www.facebook.com

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Muốn thì tìm cách.
Mất thời gian đi lại nên người ta chờ vài năm rồi làm.
Nếu người ta mua nhà để ở thì cũng chả quan trọng gì 9 số hay 12 số.
Chỉ có mua đi bán lại thì mới sợ 9 /12 số, mà đã là cò nhà đất thì 9 hay 12 số không là vấn đề.

Website
www.facebook.com
Mất thời gian đi lại nên người ta chờ vài năm rồi làm.
Nếu người ta mua nhà để ở thì cũng chả quan trọng gì 9 số hay 12 số.
Chỉ có mua đi bán lại thì mới sợ 9 /12 số, mà đã là cò nhà đất thì 9 hay 12 số không là vấn đề.
Số đấy ít thôi cụ.
Chủ yếu là hội "Tao đếk cần"
Thời điểm đấy bài chửi bới trên FB nó mọc như cỏ dại luôn....

TranCB

Xe tăng
Được, làm tốt cụ nhé, trường hợp cụ hỏi cứ lên trên mạng là làm cái giống hệt, không cần phải ra công an xếp hàng mất thời gian.

quanfgv35

Xe tăng
Website
tamthoikhongco.com
Cái cmt 9 số của em nó nát quá mờ hết số, chụp ảnh úp lên nền tảng cần xác minh thì nó ko nhận mà ko đổi lại thành số căn cước dc, h làm lại cái mới dc ko các cụ nhỉ?
Em nhớ 3 4 năm trước có đi xuống CA tỉnh làm lại mà họ bảo là chuẩn bị có căn cước nên ko làm lại nữa, ko biết hiện tại có làm lại dc cmnd 9 số ko các cụ nhỉ?
Edited: em đã có căn cước công dân, mà cách đây mấy tháng có lập 1 tài khoản quan trọng trên mạng thì lại up số cmt 9 số cũ lên,h nên tảng đó bắt xác mình cmt, mà nó ko cho đổi thành số căn cước mới, nên hỏi các cụ là có làm lại cái cmt 9 số cũ dc ko (vì quá mờ nó ko xác minh dc)
Vụ này có lẽ Cụ phải dùng đến photoshop thôi #:-s

minhmo

Xe cút kít
Có những thớt như thế này mới thấy thông cảm cho CQ.
Ngày nào cũng ra rả ra rả trên loa, mời mọc, van xin, thúc giục, lôi kéo, vận động việc làm CCCD gắn chip, cơ mà vẫn còn khá nhiều bạn kệ đời. Ra vẻ chúng mày cần chứ tao đếch cần.
Đến khi cần giấy tờ tùy thân để tiến hành các thủ tục liên quan đến xe cộ, nhà đất, hôn thú... thì lại hoắng lên, sau đó đăng tus chửi CQ.
Nghĩ nó chán.
Để em xin số CMT của cụ chủ rồi PM cho cụ. Tối nay em bạch thủ con đề và rải mấy con lô, kể cả ba càng. Cụ có theo thì chủ động, khéo lại kiếm bẫm. :D

HH1993

Xe điện
Rách việc phết đấy bác ạ.
Trên tivi quả là có sự tuyên bố hùng hồn dõng dạc: "sổ đỏ trước ghi số cmtnd 9 số. Tuy nhiên bây giờ trên mã định danh có thể hiện số CMND 9 số rồi".
Nhưng đến khi bác cần, thì cái system, vì lý do thuần tuý kỹ thuật nào đó, nó lăn đùng ra giãy giãy.

Phải fix lại, việc này mất thời gian lắm, vất vả nắng mưa nữa ạ.
Nói thật sự là nhiều bác mắng người khác là : thế éo nào cũng chửi đc thì tôi cũng không hiểu các ông ấy cao siêu,thông minh,chấp hành luật tới đâu.
Riêng việc này tôi đã từng va chạm,tôi có CCCD và tôi vẫn giữ cacr CMND và 1 số cv ( không phạm pháp) vẫn dùng CMND. Vì nó liên quan nhiều yếu tố khác chứ không hẳn chỉ là cái luật pháp,cái sự hành chính của chính Quốc bác ạ.
Riêng cá nhân tôi thấy ông thớt đặt câu hỏi hoàn toàn có lý do và là thực tế.
Tôi nghĩ là mất tí xèng ra quận cẫn có thể xin cấp lại CMND. Miễn thời hạn còn.
Như tôi cái CMND còn hạn,hiệu lực tới 2026.

Thỏ vẩu

Xe tải
Cái cmt 9 số của em nó nát quá mờ hết số, chụp ảnh úp lên nền tảng cần xác minh thì nó ko nhận mà ko đổi lại thành số căn cước dc, h làm lại cái mới dc ko các cụ nhỉ?
Em nhớ 3 4 năm trước có đi xuống CA tỉnh làm lại mà họ bảo là chuẩn bị có căn cước nên ko làm lại nữa, ko biết hiện tại có làm lại dc cmnd 9 số ko các cụ nhỉ?
Edited: em đã có căn cước công dân, mà cách đây mấy tháng có lập 1 tài khoản quan trọng trên mạng thì lại up số cmt 9 số cũ lên,h nên tảng đó bắt xác mình cmt, mà nó ko cho đổi thành số căn cước mới, nên hỏi các cụ là có làm lại cái cmt 9 số cũ dc ko (vì quá mờ nó ko xác minh dc)
Bác làm 1 đơn trình bày cụ thể sự việc và ghi rõ yêu cầu xác minh số CMTND 9 số. Đem lên Cục CSQLHC & TTXH đề nghị họ làm văn bản xác minh số cũ của CMT 9 số. Sự việc này không ít người mắc đâu, đừng lo