[Funland] Giờ cầm 2 tỷ ko mua được chung cư Hà Nội

phamvanha

Xe máy
Nợ xấu toàn hệ thống bank tăng dựng đứng chính vì tỷ lệ lớn là các khoản vay tồn dư trên 2 tỷ của vay BDS các cụ ạ. Nhiều nhất là tập 2-3 tỷ, nhảy nhóm 2 cực nhiều, 30-35M/tháng khoản gốc lãi từ đầu 2022 do Covid và U Cà, với nhiều gia đình là gánh nặng thực sự :( trong đó từng có e.
Người lương thấp tầm 10-15M/tháng thi ít bị ảnh hưởng chứ tập thu nhập 30-50M/tháng bị ảnh hưởng nặng VD đứa em từ 60-70M xuống thẳng 20-25M là phải sút cái CC ngay sau 6 tháng gồng
Sao lại là sút, cụ mua thời trước covid thì phải là chốt lời chứ =))

tuvdc

Xe tải
Mua được cụ ạ, nhưng căn không sổ thôi. Bạn em ở cầu diễn, toà cowa, htrc e hỏi thì giá tầm 2 tỷ đc căn 60m 2 ngủ, vị trí thuận lợi lắm, ngay gần bến tàu điện, ở được, cho thuê tốt.
Cụ ơi cụ cho em xin thông tin của bạn cụn để em hỏi nhờ xem bên cowa 199 hồ tùng mậu còn căn 79m không? Em mua 1 căn để ở ạ

BMW X5

Xe buýt
Nhiều khi nó chỉ là do tư tưởng thôi cụ ạ. Trước h em vẫn nghĩ chung cư nó phải chung đụng, nhiều phiền hà nên nghĩ nó phải rẻ mà cũng ko thích ở, cơ mà dạo gần đây thì em có thay đổi góc nhìn. Cùng tầm tiền nhà rộng ngõ 3 gác thì h cho em ở chung cư cũng đủ rộng và cao cấp chút thì nhà e cũng ở tốt :D.
Nhưng đó chỉ tính về mặt sử dụng, về mặt kinh tế thì chả bao giờ tăng giá được như nhà đất.
Năm 2022 Cu em em cầm 2,5 tỷ đi mua đc mảnh đất gần 40m2 ngõ ba gác ở Phú Đô, trong khi cùng thời điểm Chung cư Tái định cư Nam Trung Yên căn 61m2 tầm 1,9 tỷ. Giờ chán nhà ngõ rao bán mảnh đất được 3,2 tỷ trong khi chung cư tái định cư Nam Trung Yên giá cũng phải tầm 3,2 tỷ mới mua đc đúng căn 61m2. Thế nên nói về kinh tế thì chưa biết bên nào ăn bên nào đâu ạ.

mieomeo

Xe tải
Năm 2022 Cu em em cầm 2,5 tỷ đi mua đc mảnh đất gần 40m2 ngõ ba gác ở Phú Đô, trong khi cùng thời điểm Chung cư Tái định cư Nam Trung Yên căn 61m2 tầm 1,9 tỷ. Giờ chán nhà ngõ rao bán mảnh đất được 3,2 tỷ trong khi chung cư tái định cư Nam Trung Yên giá cũng phải tầm 3,2 tỷ mới mua đc đúng căn 61m2. Thế nên nói về kinh tế thì chưa biết bên nào ăn bên nào đâu ạ.
Ngõ ba gác Phú Đô gần 40m2 tầm này làm j có giá 3.2 tỷ nhỉ?

Z90

Xe tăng
BÀ cô em xưa mua căn D1 Giảng Võ 55 cây vàng, năm ngoái có việc bán đc 2,1 tỷ vừa đếm xèn g vừa xót. CC ở mấy năm đầu bán có lãi là ngon nhất :D

Z90

Xe tăng
Về lâu dài mới biết bên nào hơn chứ sóng sánh ngắn hạn k nói lên điều gì cả. Đất thổ cư mặc định là hướng đầu tư tài sản k có bky sự rủi ro nào

DINH DIEU

Xe đạp
Về lâu dài mới biết bên nào hơn chứ sóng sánh ngắn hạn k nói lên điều gì cả. Đất thổ cư mặc định là hướng đầu tư tài sản k có bky sự rủi ro nào
Vãi cả không có bất kỳ sự rủi ro nào :)) diễn hề à

quannguyen2805

Xe đạp
Vãi cả không có bất kỳ sự rủi ro nào :)) diễn hề à
Ăn mấy quả quy hoạch treo thì mới thấy thế nào là rủi ro.
Nhà em 50m mặt ngõ ô tô, đất phân lô Quân đội, sổ đỏ 3 tầng (quy hoạch sẽ được đền cả tiền nhà). Năm 2008 đỉnh giá lên tầm 50tr/1m. Sau đó vào quy hoạch mở rộng đường (tầm nhìn 2030), treo từ đó đến nay. Giờ thì ở cũng ko thích do nhà đã cũ, chỉ có thể cải tạo, ko xây mới mà bán thì giá bèo bọt. TH này mà cụ nào mua lúc đỉnh thì đúng là "ối dời ơi" luôn chứ còn gì nữa.

BMW X5

Xe buýt
Cái này thì khó nói lắm cụ ạ. Đồng ý đất thổ cư vẫn là hướng bền vững nhưng với điều kiện là vùng hạ tầng tốt, đầy đủ tiện ích. Còn so nhà ngóc ngách với chung cư thì chưa biết ai ăn ai kể cả về lâu dài. Cái này phụ thuộc vào thói quen tiêu dùng, mà thói quen người tiêu dùng nó là cái gì đó thẩm thấu từ từ mà chính bản thân chúng ta khi nghĩ lại đôi khi cũng giật mình không hiểu nó thấm vào mình từ bao giờ. Bài học từ thương mại điện tử và thương mại truyền thống, taxi truyền thống và Grab chắc hẳn cá nhân cụ cũng trải nghiệm rồi. Như nhà em, hai đứa nhỏ cho chọn ở nhà mặt đất 126m2( Đất phân lô, có thang máy, oto để hầm nhé) và căn chung cư 70m2 nhà em đang ở cùng ở quận Cầu Giấy thì chả đứa nào thích ở nhà đất cả, bé đã thế thì lớn em nghĩ chúng nó cũng chả thích xuống nhà mặt đất đâu.

• Vodka
Reactions: Z90

Viettran bđs

Xe đạp
Website
banggiavn.com
Tầm 2-2,5 đồng lựa chọn khu vực Gia Lâm, Hưng Yên
Diện tích từ 35- 53 m2 hoặc nhỉnh :)

Viettran bđs

Xe đạp
Website
banggiavn.com
mang tiếng ra thủ đô lập nghiệp ,mua nhà, lại vác tiền tỷ mua đất tận...Hưng Yên. Nghe cứ sai sai :))
Thời thế thế thời, phải chịu thôi bác, ít nhất là đi còn gần nhất là khu Long Biên, Thanh Xuân, Gia Lâm, Hoàng Mai, Thanh Trì có thể care được... hihi không thì chỉ có đợi nhà ở xã hội Hà Nội. :)) mà ở mấy kv đấy có cái hay là ko ngập đâu ;))

Z90

Xe tăng
Cái này thì khó nói lắm cụ ạ. Đồng ý đất thổ cư vẫn là hướng bền vững nhưng với điều kiện là vùng hạ tầng tốt, đầy đủ tiện ích. Còn so nhà ngóc ngách với chung cư thì chưa biết ai ăn ai kể cả về lâu dài. Cái này phụ thuộc vào thói quen tiêu dùng, mà thói quen người tiêu dùng nó là cái gì đó thẩm thấu từ từ mà chính bản thân chúng ta khi nghĩ lại đôi khi cũng giật mình không hiểu nó thấm vào mình từ bao giờ. Bài học từ thương mại điện tử và thương mại truyền thống, taxi truyền thống và Grab chắc hẳn cá nhân cụ cũng trải nghiệm rồi. Như nhà em, hai đứa nhỏ cho chọn ở nhà mặt đất 126m2( Đất phân lô, có thang máy, oto để hầm nhé) và căn chung cư 70m2 nhà em đang ở cùng ở quận Cầu Giấy thì chả đứa nào thích ở nhà đất cả, bé đã thế thì lớn em nghĩ chúng nó cũng chả thích xuống nhà mặt đất đâu.
Vâng, thế hệ sau thì tư duy sống cho bản thân, sướng là được. Còn e thế hệ đầu 9x vẫn giữ quan điểm ăn chắc mặc bền và mọi thứ mình phải được tự chủ. E thừa sức mua Time thời điểm 2021 nhưng chuyển hướng sang LB, giờ 2 căn bên LB của e đều x2 cả.

Khongdanhvong

Xe điện
Nhà đất và cc không như taxi truyền thống và grab đâu cụ, so sánh sai. Cc ở sướng hay không, nhà đất sướng hay không chỉ là do sở thích cá nhân. Ví dụ em ghét view cao, đi thang máy hàng ngày (chung chạn với nhiều người) nên em thích nhà đất hơn. Về tiện ích, xung quanh nhà đất thiếu gì trường chợ, chính ra trong ngõ ngách đi bộ sướng hơn ngoài đường to, đường ô tô VN làm gì có chỗ riêng cho người đi bộ. Trong SG nhà đất càng đẹp, đường ngõ đẹp, giá mềm hơn HN. Còn cc chỉ tốt trong vài chục năm thôi, khi nó xuống cấp thì rất khó ở, mà em ghét ở trên cao tít.

BMW X5

Xe buýt
Nhà đất và cc không như taxi truyền thống và grab đâu cụ, so sánh sai. Cc ở sướng hay không, nhà đất sướng hay không chỉ là do sở thích cá nhân. Ví dụ em ghét view cao, đi thang máy hàng ngày (chung chạn với nhiều người) nên em thích nhà đất hơn. Về tiện ích, xung quanh nhà đất thiếu gì trường chợ, chính ra trong ngõ ngách đi bộ sướng hơn ngoài đường to, đường ô tô VN làm gì có chỗ riêng cho người đi bộ. Trong SG nhà đất càng đẹp, đường ngõ đẹp, giá mềm hơn HN. Còn cc chỉ tốt trong vài chục năm thôi, khi nó xuống cấp thì rất khó ở, mà em ghét ở trên cao tít.
Em dẫn dắt ví dụ về TMĐT và Grab so với thương mại và taxi truyền thống để lấy ví dụ về sự thay đổi thói quen người tiêu dùng thôi chứ không nhằm mục đích so sánh BĐS với bất kì một loại hình nào khác. Tranh luận về ưu, nhược điểm của Chung cư và nhà đất ngõ ngách trong cùng một tầm giá trước đến nay có quá nhiều rồi nên em xin phép không mở tranh luận mới. Nhu cầu, sở thích cá nhân của cụ và em cũng không thể đại diện cho thị trường. Tuy nhiên xu thế mua nhà chung cư thay cho nhà mặt ngõ ngách trong cùng phân khúc giá là có thực, cái này có rất nhiều báo cáo phân tích thị trường của các đơn vị chuyên về BĐS họ làm rồi, và cá nhân em đánh giá xu thế này sẽ là vẫn tiếp tục tăng lên trong nhiều năm tới.

phihanhgia

Xe container
Như nhà em, hai đứa nhỏ cho chọn ở nhà mặt đất 126m2( Đất phân lô, có thang máy, oto để hầm nhé) và căn chung cư 70m2 nhà em đang ở cùng ở quận Cầu Giấy thì chả đứa nào thích ở nhà đất cả, bé đã thế thì lớn em nghĩ chúng nó cũng chả thích xuống nhà mặt đất đâu.
Bọn trẻ con chúng còn ngây thơ non dại được bao cấp nên như vậy. Đứa nào 15 tuổi tinh khôn hiểu biết phải đủ năng lực hiểu giá trị căn phân lô 126m2 có giá bán gấp 6-7 lần căn 70m2. Nắm giữ cái LK không ở bán đi đổi được 6-7 căn CC, ở và cho thuê tẹt ga ...
Vấn đề của bọn trẻ bây giờ là dù tài giỏi kiếm tiền được nhiều, nhưng vẫn quá ít để mua được 1 căn LK 20 tỷ trong 15-20 năm. Vậy thì thôi đa số trung lưu trẻ sẽ ở căn CC chuồng chim 2PN 5-6 tỷ, tự hài lòng là sướng hơn, đỡ phải lao động nhiều, đỡ phải gánh trên vai cục nợ căn nhà gấp 4 lần khả năng.
Còn bọn trẻ đủ sức mua LK 20 tỷ để ở thì cũng nên có TS nhiều gấp nhiều lần số đó thì hãy mua, còn không thì Nên mua chuồng chim ở, đó là sự chi tiêu hợp lý, dành tiền cho nhiều chuyện khác.