[Funland] Giờ cầm 2 tỷ ko mua được chung cư Hà Nội

j23

Xe container
Khái niệm tấc đất cắm dùi bọn trẻ thì ko hiểu là gì, trung niên thì đã bỏ ra khỏi đầu, người già thích gần con cháu mà cũng chả còn leo nổi tầng cầu thang nữa nên chung cư khẳng định đc giá trị. Mỗi tội giờ kiểu bị ám ảnh hơi thái quá nên kể cả NOXH nát nát mà giá cứ bị thổi lên, chứ rất nhiều người muốn thoát ly khỏi ngõ ngách ổ chuột tối tăm ẩm thấp lắm rồi
Đúng là mỗi người, mỗi nhà, mỗi hoàn cảnh 1 nhu cầu cụ nhể.
Bạn em đang thấy có trend 2 năm nay là tụi nó thích mua nhà thổ cư trong ngõ, diện tích lớn khoảng 60-70 mét vuông, kiểu trong các làng ngày xưa ngay Đống Đa, HBT, Ba Đình, rất nhiều đất cũ diện tích như vậy, rồi đầu tư tầm 3 tỏi full nội thất xịn xò, đập đi và xây lại lên 4 tầng, rộng mênh mông lại trung tâm, ô tô vào nhà thì ko tính tới vì bất khả thi với thực tiễn :))
Em đã vào 3 cái ntn thì thấy thực sự thoải mái hơn hẳn so với căn CCCC tầm 130-150 mét vuông mà giá đầu tư tổng công trình ko hơn quá nhiều chỉ tầm 15-20% là bọn nó happy với case này, tính các chi phí hàng tháng mới thấy kinh tế hơn CCCC tương đối lại đc thực sự làm chủ và mọi thứ tự quyết

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bạn em đang thấy có trend 2 năm nay là tụi nó thích mua nhà thổ cư trong ngõ, diện tích lớn khoảng 60-70 mét vuông, kiểu trong các làng ngày xưa ngay Đống Đa, HBT, Ba Đình, rất nhiều đất cũ diện tích như vậy, rồi đầu tư tầm 3 tỏi full nội thất xịn xò, đập đi và xây lại lên 4 tầng, rộng mênh mông lại trung tâm, ô tô vào nhà thì ko tính tới vì bất khả thi với thực tiễn :))
Em đã vào 3 cái ntn thì thấy thực sự thoải mái hơn hẳn so với căn CCCC tầm 130-150 mét vuông mà giá đầu tư tổng công trình ko hơn quá nhiều chỉ tầm 15-20% là bọn nó happy với case này, tính các chi phí hàng tháng mới thấy kinh tế hơn CCCC tương đối lại đc thực sự làm chủ và mọi thứ tự quyết
Câu chuyện muôn thuở nhà đất hay CC cụ nhỉ :)), nhà đất thì tự do, thoải mái, thích xây dựng thế nào cũng được. Nhưng điểm trừ mạnh nhất là "thằng hàng xóm", cái này nhiều khi hên xui lắm cụ, kể cả khu dân trí cao nhưng chỉ cần 1 2 nhà cho thuê trọ là đêm hôm tưng bừng ngay ;))

Red2010

Xe điện
Khu em tập thể tái định cư, hàng xóm có căn nhỉnh 40m2 rao 1.5 tỷ bay trong 3 nốt nhạc 8-}

Xediduongxa

Xe buýt
Rẻ so vói tốc độ tang giá của chung cu cụ ạ, nên em mói xuống nhà đất :D
đất đi trước, chung cư theo sau, chừng nào đất còn cao thì cc vẫn cao. Ngáo hay ko thì cứ dòm xuống đất là biết liền, nhà trong ngõ 3 gác, đường vào bé tí cũng 3 4 tỏi, hỏi sao cc lại ko lên 3.5 tỏi căn 75m2 :D

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Câu chuyện muôn thuở nhà đất hay CC cụ nhỉ :)), nhà đất thì tự do, thoải mái, thích xây dựng thế nào cũng được. Nhưng điểm trừ mạnh nhất là "thằng hàng xóm", cái này nhiều khi hên xui lắm cụ, kể cả khu dân trí cao nhưng chỉ cần 1 2 nhà cho thuê trọ là đêm hôm tưng bừng ngay ;))
Nhà em mua 1 chung cư và 1 nhà mặt phố Nghĩa Tân 3 oto tranh nhau, ngõ ngách oto không vào được chật chội là em ko thích rồi

j23

Xe container
Nhà em mua 1 chung cư và 1 nhà mặt phố Nghĩa Tân 3 oto tranh nhau, ngõ ngách oto không vào được chật chội là em ko thích rồi
Vâng, chỗ để ô tô phải giải quyết trước.
Hoàn toàn chính xác ạ, quá trình kiếm đc cái nhà thổ cư nó vất hơn CC nhiều, nhiều khi do số mà cũng vẫn phải kỳ công, vụ hàng xóm thì tụi nó đều check rất kỹ, toàn dạng có sừng mỏ nữa nên cũng êm hơn, có 1 thằng cũng bị phá lên phá xuống phải nhờ kênh ngoài hỗ trợ mới êm, em thấy kỳ công nhưng sau khi xong thì mới thấy xứng đáng

truongvoky1981

Xe buýt
Nhà mặt đất cũng chịu đủ thứ khổ. Khu em dg rông 4 ô tô tránh nhau để xe thoải mái nhưng :
- chỗ thì thằng hàng xóm cho quán dê thuê. Ngày nó quay 4,5 con dê ngửi mùi ko chịu dc. Mở cửa cũng mùi mà đóng cửa có khi vẫn mùi
- chỗ thì thằng mở cafe hát cho nhau nghe từ 19-23,24h ko nghỉ ngày nào

vanhai493

Xe điện
2ty giờ mua chung cư thì quá khó rồi
Giá lên kinh thật
Ko rõ cuối năm nay hay đầu 2025 nhà nc có cơ chế nào đó để kìm hãm giá lại ko
Chứ như này chả mấy khu tái định cư lại lên 100tr/1m

isc46x1

Xe tải
Thanh Trì, Gia Lâm vẫn có mà.

CaoCuong281188

Xe tải
đất đi trước, chung cư theo sau, chừng nào đất còn cao thì cc vẫn cao. Ngáo hay ko thì cứ dòm xuống đất là biết liền, nhà trong ngõ 3 gác, đường vào bé tí cũng 3 4 tỏi, hỏi sao cc lại ko lên 3.5 tỏi căn 75m2 :D
Đúng đấy bác, cứ bảo cc ngáo giá, nhưng khi đi xem nhà xây sẵn ngõ xe máy tránh với đồng nghiệp 2 tuần nay thì em vẫn chốt chung cư. Ỷ La toàn 3.1-3.6 tỏi 31-35m2. Thanh trì siêu sâu thì 2-2.4 tỏi cũng hơn 30m2. Phải em mua cc gần đó ở cho sướng, 3 tỷ mua đc

nhadongcon

Xe hơi
Mua được cụ ạ, nhưng căn không sổ thôi. Bạn em ở cầu diễn, toà cowa, htrc e hỏi thì giá tầm 2 tỷ đc căn 60m 2 ngủ, vị trí thuận lợi lắm, ngay gần bến tàu điện, ở được, cho thuê tốt.

Dr Duc

Xe tải
Giá chung cư tăng là thực tế, vì người người vẫn đổ vào hai thành phố lớn là Hà Nội và Sài Gòn để làm việc. Nhưng chung cư gần như chỉ tăng giá mạnh ở 2 thành phố này thôi. Chính phủ liệu có can thiệp không? Mình nghĩ là không, vì đây chính là một công cụ lọc để giảm bớt áp lực tăng dân số cơ học của 2 thành phố này.

nhadongcon

Xe hơi
Nếu tăng vì lí do như cụ nói thì e nghĩ nó tăng dần dần, chứ đây như kiểu bơm thổi ấy ạ.​
Giá chung cư tăng là thực tế, vì người người vẫn đổ vào hai thành phố lớn là Hà Nội và Sài Gòn để làm việc. Nhưng chung cư gần như chỉ tăng giá mạnh ở 2 thành phố này thôi. Chính phủ liệu có can thiệp không? Mình nghĩ là không, vì đây chính là một công cụ lọc để giảm bớt áp lực tăng dân số cơ học của 2 thành phố này.

elmk264

Xe tải
Nếu tăng vì lí do như cụ nói thì e nghĩ nó tăng dần dần, chứ đây như kiểu bơm thổi ấy ạ.​
Chắc chắn là bơm thổi nhưng người dân vẫn phải mua.
Em cọc căn 4 tháng trước nay có sale hỏi bán chênh 200tr. Có vẻ tâm lý fomo vẫn rất hiệu nghiệm.

Dr Duc

Xe tải
Như năm ngoái lãi suất cao, việc làm không có thì việc đầu tiên phải lo cái ăn đã, nhu cầu đi xuống thì có muốn bơm thổi cũng chịu chết. Năm nay các điều kiện phải thế nào, nhu cầu phải thế nào thì mới có thể bơm thổi được chứ.

Chỉnh sửa cuối:

đen_đá

Xe buýt
Cụ tìm bên xala, kim văn kim lũ, đại thanh hoặc khu HH bên Linh Đàm thì đầy hàng cho cụ chọn.
Các khu cụ kể thì tiền nó đi liền với chất lượng. Sắp tới lại tăng lương, giá các thứ vọt lên, vàng bây giờ cũng thế, rồi 2 Tỉ nó chả còn bao nhiêu

Dr Duc

Xe tải
Các khu cụ kể thì tiền nó đi liền với chất lượng. Sắp tới lại tăng lương, giá các thứ vọt lên, vàng bây giờ cũng thế, rồi 2 Tỉ nó chả còn bao nhiêu
Nhìn giá vàng và giá USD tăng thì có nghĩa là tiền Việt mất giá mà cụ. Ai có 200 củ thì còn tạm mặc kệ đời được chứ tâm lý ai có 2 tỷ tiền mặt giờ ai chả sốt ruột.

Quê bầm

Xe điện
HH Linh Đàm mua đc cụ nhé, tầm 60-70m2 ko sổ, khu này vẫn gd sôi động, cho thuê dễ

Dan du an

Xe ba gác
Chung cư cũng thế thôi cụ ạ. Nhà em mấy cái nhà chung cư nhiều hôm đau đầu vì tầng trên có bọn trẻ con nó chơi cứ xô đẩy bàn ghế. Ở dưới nghe rõ nhất là tầm 9-10h đêm rồi. Còn trường hợp trẻ con bên cạnh nó xô dịch giường vào tường thì chắc thể nào cũng có.