[Funland] Giờ cầm 2 tỷ ko mua được chung cư Hà Nội

Goya

Xe buýt
Bây giờ shipper có khi lương còn cao hơn nhân viên văn phòng cụ ơi. Ck làm shipper 13 củ nhưng vk làm văn phòng nhàn nhã 6-7 củ thôi thì sao. Còn con cái học hành bỉm sữa nữa làm sao tiêu ít thế kia được. Chưa kể còn đang phải đi thuê nhà 5-6 triệu 1 tháng nữa. Tính theo kiểu của cụ là tính cua trong lỗ cụ ơi.
Vâng em xấp xỉ tạm thôi cho nhanh. Tiền cho thuê studio với tiền thưởng, lãi vay, giá nhà tăng, lương tăng em đều chưa tính vào. Em k tính con cái để thấy nếu 1 bạn độc thân biết tiết kiệm từ trẻ thì tầm 30t lấy nhau cũng không quá khó để mua nhà.

Nói chung hiện tại giá nhà nội đô không dành cho tất cả nhưng nếu cần cù chịu khó và tiết kiệm thì không phải là không thể. Em chỉ sợ sau này chênh lệch giàu nghèo cao hơn thì các bạn lương tầm 20tr/tháng càng khó mua hơn. Nên em cổ vũ hội trẻ tiết kiệm hết mức để mua 1 căn hộ càng sớm càng tốt, nếu quyết định ở lại thủ đô.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Thì không có ai thuê phải bán ra, đó cũng là thực tế tại các nước đánh thuế bất động sản cao.
Nói thì thế nhưng gia đình trẻ thuê nhà 70m tầm 9-10tr, oánh thuế cùng lắm thêm 1tr thì biệt thự 200m cũng chỉ thu thuế đc 5tr, chả đáng gì so với tụi thu nhập vài trăm triệu mỗi tháng có nhà để không đâu cụ ơi

david pham 139

Xe đạp
Em gốc Hà Nội ở hơn 30 năm đây mua nhà Hà Nội còn khó lòi mắt ra đây ạ, stress nặng luôn.

QAZ

Xe container
Em gốc Hà Nội ở hơn 30 năm đây mua nhà Hà Nội còn khó lòi mắt ra đây ạ, stress nặng luôn.

Tôi HN gốc 50 năm thì nhận thấy, càng HN gốc càng khó mua nhà. Hầu hết anh em bạn bè không HN gốc thì đều cố gắng phấn đấu kiếm tiền, sự nghiệp v.v...

Còn mấy ông bà vỗ ngực HN gốc như tôi thì toàn ỷ lại có nhà cửa bố mẹ sẵn cho (mạc dù chỉ là căn tập thể Kim Liên cũ rích), cuối cùng chả có động lực phấn đấu !!!

Payroll

Xe điện
Tôi HN gốc 50 năm thì nhận thấy, càng HN gốc càng khó mua nhà. Hầu hết anh em bạn bè không HN gốc thì đều cố gắng phấn đấu kiếm tiền, sự nghiệp v.v...

Còn mấy ông bà vỗ ngực HN gốc như tôi thì toàn ỷ lại có nhà cửa bố mẹ sẵn cho (mạc dù chỉ là căn tập thể Kim Liên cũ rích), cuối cùng chả có động lực phấn đấu !!!
Chính xác cụ ơi

Quê bầm

Xe điện
Đâu cũng có người nọ người kia cụ ạ, em thì thấy nhiều người HN gốc giờ giàu càng giàu thêm hoặc di cư vào SG hay ra nước ngoài kéo theo cả gia đình, anh em rất phát triển đó ạ, Còn mấy cụ lê la quán nước con đề con lô mỗi chiều hay nhậu nhẹt thì tỉnh thành nào chả có đâu cứ các cụ gốc HN đâu

kizura_x

Xe tải
Em thấy các tỉnh giờ rất nhiều khu công nghiệp, lương không bằng HN hay HCM nhưng sống ở quê dễ thở hơn rất nhiều. Không hiểu sao nhiều người LĐ vẫn cố bám mảnh đất nội đô khói bụi làm gì cho khổ.

Granjota

Xe đạp
Tầm này các cụ cứ để tiền ăn lãi chỗ chị Hồng thôi, ít cũng được. Các cụ mà nóng đít thì sẽ làm mồi cho anh Vàng, anh bất động sản. Có một thực tế là bong bóng bds đã to rồi, các cụ cố vay mượn phi vào là toang. Cả anh Vàng cũng vậy, sắp tới mà cho nhập khẩu vàng ở dạng hạn chế thì lại dẫm đạp lên nhau mà chạy. Anh chứng thì tốt xấu đan xen, thò tay vào thì cần phải có kiến thức. Kém kém như e thì cứ tạm núp bóng chị Hồng vậy. Khi nào e thấy phù hợp thì mới tiếp tục đi. Các bác do nhu cầu cấp thiết phải mua nhà thì lên kỹ kế hoạch vốn sau khi đã trừ tất cả các rủi do (mất thu nhập, đau ốm..). Suy cho cùng cuộc sống phải an nhiên chứ thấp thỏm lo lắng thì cũng đâu phải là sống.

LongNguyễn8x

Xe tăng
View attachment 8410051

Lao động phổ thông k cần học hành gì mà lương như này rồi, hai vợ chồng mỗi năm được tầm 450tr, chi tiêu tiết kiệm để ra được 300tr/năm, 2 năm được 600tr, vay mượn thêm mua 1 căn studio cho thuê, xong làm tiếp 3 năm nữa trả hết nợ căn studio, lại bán căn studio vay tiếp mua căn 2 ngủ, tầm 3-5 năm nữa là trả xong nợ. Em thấy k quá khó. Quan trọng là các bạn trẻ nên biết tiết kiệm và tính toán mua nhà từ sớm
Quá ư là rõ ràng cụ ạ. 15 triệu nằm trong diện mua noxh thì thu nhập ấy chắc chắc là thu nhập rất bình thường. Nhiều cụ viện cớ con cái chăm tốn, ko tiết kiệm được. Em trả lời luôn, đấy là 1 trong các lý do già hóa dân số đấy. Lao động mà ăn còn chẳng dư giả thì tất yếu sẽ đẻ ít đi thôi. Hết thời trời sinh voi sinh cỏ rồi. Vậy ko tiết kiệm được thì nhìn lại cách tiêu tiền, hoặc đẻ đủ thôi.

lehanh.28

Xe đạp
Thế con cháu còn ai ko ạ. Nếu ko các con cháu thống nhất theo ủy quyền của ông bà là dc mà.
HĐ ủy quyền tài sản bới 2 người là bố và mẹ , trường hợp 1 trong 2 người bố hoặc mẹ mất thì hđ ủy quyền này vô hiệu bác ạ

chrisphung

Xe đạp
Tầm này các cụ cứ để tiền ăn lãi chỗ chị Hồng thôi, ít cũng được. Các cụ mà nóng đít thì sẽ làm mồi cho anh Vàng, anh bất động sản. Có một thực tế là bong bóng bds đã to rồi, các cụ cố vay mượn phi vào là toang. Cả anh Vàng cũng vậy, sắp tới mà cho nhập khẩu vàng ở dạng hạn chế thì lại dẫm đạp lên nhau mà chạy. Anh chứng thì tốt xấu đan xen, thò tay vào thì cần phải có kiến thức. Kém kém như e thì cứ tạm núp bóng chị Hồng vậy. Khi nào e thấy phù hợp thì mới tiếp tục đi. Các bác do nhu cầu cấp thiết phải mua nhà thì lên kỹ kế hoạch vốn sau khi đã trừ tất cả các rủi do (mất thu nhập, đau ốm..). Suy cho cùng cuộc sống phải an nhiên chứ thấp thỏm lo lắng thì cũng đâu phải là sống.
Trước em cũng nghĩ như cụ đó ạ.

Nhưng đến khi đi thuê nhà, rồi giá thuê nhà (không nói đến giá mua) của em tăng từ 12 lên 14tr.

Rồi khi chủ nhà bán nhà lại phải lóc cóc tìm chỗ thuê mới. Mặc dù tiền mặt của em gửi bank dư sức thuê nhà tiếp.

Nhưng khi vay trả góp, tiền trả gốc với lãi hàng tháng bằng tiền thuê thì vẫn nên mua cụ ạ. Cái này tùy thu nhập từng người thôi. Do đó em vẫn chốt mua.

Chứ cứ ngồi check bong bóng này nọ làm gì, những cụ nào đã có nhà rồi mua căn thứ 2 thứ 3 thì không nói. Với lãi suất giờ xuống thấp, cũ gửi 4.6%/năm chưa chắc đã bù được lạm phát đâu ạ.

Justforfuntoo

Xe container

Tôi thì lại thấy tuỳ tính người. Tôi cũng gốc HN, bố mẹ cho mỗi đứa 1 cái nhà trung tâm Hà nội, giá mỗi cái không dưới 10 tỷ mà tôi thì từ cái nhà đó đã mua 10 cái khác trong khi thằng em tôi chỉ ăn chơi rượu chè, ăn bám ob già, chả dư được đồng nào

Justforfuntoo

Xe container
Trước em cũng nghĩ như cụ đó ạ.

Nhưng đến khi đi thuê nhà, rồi giá thuê nhà (không nói đến giá mua) của em tăng từ 12 lên 14tr.

Rồi khi chủ nhà bán nhà lại phải lóc cóc tìm chỗ thuê mới. Mặc dù tiền mặt của em gửi bank dư sức thuê nhà tiếp.

Nhưng khi vay trả góp, tiền trả gốc với lãi hàng tháng bằng tiền thuê thì vẫn nên mua cụ ạ. Cái này tùy thu nhập từng người thôi. Do đó em vẫn chốt mua.

Chứ cứ ngồi check bong bóng này nọ làm gì, những cụ nào đã có nhà rồi mua căn thứ 2 thứ 3 thì không nói. Với lãi suất giờ xuống thấp, cũ gửi 4.6%/năm chưa chắc đã bù được lạm phát đâu ạ.
Mua để ở thì cứ ngay và luôn, an cư lạc nghiệp, vay tầm 30% hoặc max 50%
Còn đầu tư thì cứ có tiền nhàn rỗi, giá tăng chưa quá nhiều là mua thôi, không vay thì để lâu dài kiểu gì cũng tăng. Mua loại có dòng tiền thì không phải lo lắng gì.

chrisphung

Xe đạp

Tùy đó cụ ạ, đa số hay kiểu bán đất thổ cư trong ngõ HN để chia ra cho con mua nhà mà. Ông bác em bán cái nhà ngõ Thái Thịnh xong mua đc 3 căn CC :)

Em cũng HN gốc đây, nhưng ông bà cũng có mỗi căn tập thể cũ đống đa :D

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Bây giờ shipper có khi lương còn cao hơn nhân viên văn phòng cụ ơi. Ck làm shipper 13 củ nhưng vk làm văn phòng nhàn nhã 6-7 củ thôi thì sao. Còn con cái học hành bỉm sữa nữa làm sao tiêu ít thế kia được. Chưa kể còn đang phải đi thuê nhà 5-6 triệu 1 tháng nữa. Tính theo kiểu của cụ là tính cua trong lỗ cụ ơi.
Sống ko có chí tiến thủ thế thì chịu, thời nào thì thích nhàn nhã lương thấp thì cũng ko mua đc nhà. Còn lương 6-7 củ là thấp so với mặt bằng chung của dân vp ở xã hội lắm, mới ra trường vài năm còn bảo lương khởi điểm chứ làm đen lúc có con rồi vẫn lương từng đó thì đừng tự trách mình sao ko mua đc nhà.

thudoll88

Xe tăng
Sống ko có chí tiến thủ thế thì chịu, thời nào thì thích nhàn nhã lương thấp thì cũng ko mua đc nhà. Còn lương 6-7 củ là thấp so với mặt bằng chung của dân vp ở xã hội lắm, mới ra trường vài năm còn bảo lương khởi điểm chứ làm đen lúc có con rồi vẫn lương từng đó thì đừng tự trách mình sao ko mua đc nhà.
Đấy là em nói ví dụ trong xã hội mà cũng không hiếm đâu. Đầy chỗ làm nhân viên quèn lương chỉ thế thôi loanh quanh 10 triệu đổ lại. Chả biết thế nào gọi là chí tiến thủ cụ cũng đừng vội chê bai người ta. Ai cũng khôn ai cũng giỏi ai cũng giầu thì còn gì là xã hội nữa

caisua

Xe lăn
Thế nên em phải để dành sẵn 2 căn nhỏ cho 2F1 đời 2K cho chúng đỡ khổ quá. Nhìn bọn 9x vắt sức ra làm rồi căng thẳng lùng nhà để lập gia đình mà ái ngại ghê