[Funland] Giết người thế này, tù mấy chục năm?

Huthasa

Xe container
cụ xem video cũng rõ được 1 phần rồi cụ, tụi kia chắc xông vào bắt cóc đòi nợ, xịt hơi cay các kiểu mà.
Em thấy bảo mẹ thuê người bắt con gái về. Chắc lấy chồng không đc cha mẹ đồng ý.

sthd

Xe lăn
Thím phán hay lắm. Chết người cứ phải tạm giữ để điều tra là đúng rồi, cũng có thể giữ an toàn cho chính đối tượng đó. Chứ cứ như thím chưa điều tra rõ đã trao bằng khen các thứ rồi lại hớ. Bởi vậy thím không làm điều tra viên được chứ đừng nói làm Thủ trưởng.

Như vụ tự đốt xe ở Lâm Đồng để lấy bảo hiểm hay vụ nữ sinh bán gà ở Điện Biên ..., phải điều tra mới rõ chân tướng. Cuộc sống chẳng như cuộc đời đâu!(:|(:|(:|
báo viết là BẮT nhá, không phải Tạm giữ.

Trục

Xe ba gác

sthd

Xe lăn
Tiêu rồi... không được phép phản kháng lại bọn trộm cướp đâu. Ở VN bị trộm cướp là đứng cho nó giết thôi, không được phản kháng, gây hại cho bọn trộm cướp đâu.
thôi nó cướp mà em tát nó thì em đi tù cũng chịu. đây giữa ban ngày nó vào lôi vợ em lên xe mà không chiến thì mặt mũi đâu mà sống nữa?
em vô tình nhặt được thanh sắt, xiên lung tung chứ có định giết anh cướp ấy đâu?

tuan.vu17

Xe tải
Tội năng hay nhẹ nó còn phụ thuộc vào ngân lượng, đúng hay sai không thể chỉ dựa vào tình huống và ngữ cảnh.

Trục

Xe ba gác
thôi nó cướp mà em tát nó thì em đi tù cũng chịu. đây giữa ban ngày nó vào lôi vợ em lên xe mà không chiến thì mặt mũi đâu mà sống nữa?
em vô tình nhặt được thanh sắt, xiên lung tung chứ có định giết anh cướp ấy đâu?
Các cụ xưa nói giặc đến nhà đàn bà cũng đánh, mình là đàn ông thì phải khác, cụ nhỉ.

Kacar1102

Xe buýt
Em thấy bảo mẹ thuê người bắt con gái về. Chắc lấy chồng không đc cha mẹ đồng ý.
Xem video lại giống kiểu như xã hội đen bắt người do nợ nần.
Nhìn đội bắt còn xịt xịt như để xóa dấu vết thì cũng làm lắm lần rồi, lần này đen bị xiên phát. Đáng đời chúng nó.

Huthasa

Xe container
Không được. Luật sẽ diễn giải thế này: hành động bắt người không uy hiếp đến tính mạng nạn nhân. Nên việc dùng cây sắt đâm chết người là vựợt quá tv chính đáng rồi. Anh Giao có thế chặn đầu xe như em nói, bị cán chết phải chịu. Hoặc anh Giao phải để xe chạy, sau đó đuổi theo, đt báo xxx để chặn đường. Còn báo kịp hoặc xxx đang ăn cơm thì phải chờ hoặc coi như anh đen thôi.

sthd

Xe lăn
Báo có viết là anh ấy bị bắt đâu cụ thớt :D
Anh ấy ra đầu thú nhé.
Vụ này thuộc quy định về Phòng vệ chính đáng:
Tuy nhiên phải chờ các anh cán bộ kết luận điều tra như thế nào, và đánh giá các tình tiết đã xảy ra như thế nào để xác định được hành vi của anh Giao thuộc trường hợp phòng vệ chính đáng, hay vượt quá giới hạn của phòng vệ chính đáng.
- Nếu xác định là phòng vệ chính đáng thì ko phải chịu trách nhiệm hình sự, ở nhà bán cf tiếp;
- Nếu vượt quá thì hình như tù từ 2 đến 5 năm.

Khả năng cao anh này sẽ bị quy tội “Giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng” . Xét hành vi đầu thú sẽ thuyên giảm án.
trong lúc 3 anh xhđ đánh tới tấp, tối tăm mặt mũi, lại bị xịt hơi cay vào mặt, không nhìn thấy gì, theo cụ thì thế nào là Không vượt quá giới hạn? vụt xong một cái phải dừng lại hỏi: anh cướp có đau không? à?

butchikim

Xe ba gác
Ối giời...ông leo dừa...chứ phải ông khác là vấp ngã túm phải dao...hay đại loại thế nhé ;))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ác nhất là chữ em tô đỏ đó cụ, chưa lần nào chết người mà thoát khỏi chữ đó.
Có rồi bác.
1 vụ, 1 chị suýt bị cưỡng hiếp và cướp tài sản.
Thế nào đó, chị cướp được dao và đâm chết đồng chí thủ phạm đáng kính kia.
Rồi bỏ chạy.

Sau đó, chị được trắng án - chính xác hơn là không mở phiên tòa, mà bên PD kết luận đây là Phòng vệ chính đáng và không khởi tố.

hd-vt

Xe container
"Giặc đến nhà đàn bà cũng đánh".
Định...quên à hehe.

muonglo

Xe máy
Một pha sử lý kồng kềnh gây tai nạn cho đồng bọn :D

Trục

Xe ba gác
Có rồi bác.
1 vụ, 1 chị suýt bị cưỡng hiếp và cướp tài sản.
Thế nào đó, chị cướp được dao và đâm chết đồng chí thủ phạm đáng kính kia.
Rồi bỏ chạy.

Sau đó, chị được trắng án - chính xác hơn là không mở phiên tòa, mà bên PD kết luận đây là Phòng vệ chính đáng và không khởi tố.
Vâng bác, vậy là vẫn còn sự công bằng trong xã hội.
Chứ trộm cướp đến nhà, cướp người mà nạn nhân và người thân không bảo vệ được con người nữa thì chả còn tí thượng tôn nào nữa cả.

sthd

Xe lăn
NC ngoài thì trắng án tại tòa, còn đông Lào thì ko biết có khi lại ngược lại :))
ở bên Lào thôi thì đc Giao cũng không bị bắt. chứ đừng nói đến phải ra tòa rồi mới trắng án. chả có tòa nào cả. vào nhà người ta bắt người giữa ban ngày, ba thằng đánh, xịt hơi cay một chủ nhà, chủ nhà không bắn liên thanh bằng tiểu liên mà chỉ đập bằng thanh sắt thì anh cướp vui lòng yên vị dưới suối vàng đi. anh nào không chết còn phải đi tù

sthd

Xe lăn
theo em vụ này xiên chết cả 3 thằng cướp thì cũng là phòng vệ chính đáng.

chỉ trong trường hợp anh cướp gục rồi mà anh Giao còn đâm thêm thì mới vượt quá giới hạn thôi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng bác, vậy là vẫn còn sự công bằng trong xã hội.
Chứ trộm cướp đến nhà, cướp người mà nạn nhân và người thân không bảo vệ được con người nữa thì chả còn tí thượng tôn nào nữa cả.
Tôi tin là ở Việt Nam, nơi mọi người đều bình đẳng trước pháp luật, nơi cái gì cũng của dân do dân vì dân hết, nơi ai cũng thượng tôn pháp luật cả.
Bác yên tâm.

Chả bù cho chỗ tôi định cư.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
theo em vụ này xiên chết cả 3 thằng cướp thì cũng là phòng vệ chính đáng.

chỉ trong trường hợp anh cướp gục rồi mà anh Giao còn đâm thêm thì mới vượt quá giới hạn thôi
Để tôi chỉ đạo làm vụ này thành Án lệ hay Án điểm, như trên, bác nhé.