[Funland] Giấy phép lao động cho người nước ngoài ở VN

nissanafrica

Xe hơi
Chào các cụ!

Chả là chồng em người nước ngoài. Gần đây gia đình em có nhu cầu về VN. Chồng em làm việc về IT, nhưng vì là người nước ngoài nên vấn đề xin việc có khó khăn.

Em muốn hỏi cụ/ mợ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem người nước ngoài đã kết hôn với người VN thì cần làm những thủ tục gì để xin giấy phép lao động ạ.

Em bổ sung là như em sống ở nước ngoài thì sau khi em kết hôn hợp pháp, có PR em sẽ không cần xin giấy phép lao động để đi làm nữa. Vậy ở VN có điều luật nào tương tự cho người nước ngoài đã kết hôn với người VN muốn định cư ở VN không ạ?

Em cảm ơn các cụ/ mợ.

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Phức tạp lắm mợ ơi. Khổ nhục và nước mắt đó. Ở đâu cải cách hành chính chứ cái bọn cấp phép cho lao động nước ngoài nó vẫn ở thế kỷ trước.

SesameStreet

Xe điện
Đầu tiên là chồng mợ phải xin được việc.
Công ty tuyển dụng sẽ trình nhu cầu tuyển dụng lao động nước ngoài lên sở LĐTBXH.
Sau đó thì chồng mợ nộp hồ sơ cùng chứng nhận của công ty là chồng mợ đáp ứng được nhu cầu công việc.
Nếu mọi việc trót lọt thì chồng mợ được cấp giấy phép lao động. Phí đâu như 500 đô.

nissanafrica

Xe hơi
Đầu tiên là chồng mợ phải xin được việc.
Công ty tuyển dụng sẽ trình nhu cầu tuyển dụng lao động nước ngoài lên sở LĐTBXH.
Sau đó thì chồng mợ nộp hồ sơ cùng chứng nhận của công ty là chồng mợ đáp ứng được nhu cầu công việc.
Nếu mọi việc trót lọt thì chồng mợ được cấp giấy phép lao động. Phí đâu như 500 đô.
Vấn đề là nhìn CV tên tiếng nước ngoài là bị loại luôn rồi cụ ạ. Chứ năng lực chồng em thì xin việc lập trình là không khó.

SesameStreet

Xe điện
Phải xin được việc thì mới xin được giấy phép lao động, từ đó mới xin được visa làm việc.
Còn nếu không thì cứ ba tháng một lần chồng mợ sẽ phải ra khỏi Việt Nam rồi nhập cảnh lại.

gik_nguyen

Xe buýt
Vấn đề là nhìn CV tên tiếng nước ngoài là bị loại luôn rồi cụ ạ. Chứ năng lực chồng em thì xin việc lập trình là không khó.
Nếu mợ/ chồng mợ tự tin về năng lực trong ngành IT thì các công ty lớn như Tiki, Harvey Nash hay thậm chí các bank như VPBank, Techcombank cũng không phải là quá khó với người nước ngoài.

Theo kinh nghiệm của em thì nên đi theo đường thông qua các công ty headhunt thì sẽ dễ hơn nhiều (về thủ tục, tư vấn, thị trường).

nissanafrica

Xe hơi
Phải xin được việc thì mới xin được giấy phép lao động, từ đó mới xin được visa làm việc.
Còn nếu không thì cứ ba tháng một lần chồng mợ sẽ phải ra khỏi Việt Nam rồi nhập cảnh lại.
Nếu vậy thì khó rồi, vì các cty đều ngại vấn đề làm giấy phép lao động cho người nước ngoài cụ ạ.

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
2 vk ck xông thẳng vô bộ LĐTBXH mà hỏi

nissanafrica

Xe hơi
Nếu mợ/ chồng mợ tự tin về năng lực trong ngành IT thì các công ty lớn như Tiki, Harvey Nash hay thậm chí các bank như VPBank, Techcombank cũng không phải là quá khó với người nước ngoài.

Theo kinh nghiệm của em thì nên đi theo đường thông qua các công ty headhunt thì sẽ dễ hơn nhiều (về thủ tục, tư vấn, thị trường).
Em cảm ơn cụ. Em không làm ngành IT nên không nắm được các headhunt chuyên ngành này. Cụ biết có thể cho em xin tên vài bên được không ạ?

SesameStreet

Xe điện
Nếu vậy thì khó rồi, vì các cty đều ngại vấn đề làm giấy phép lao động cho người nước ngoài cụ ạ.
Vâng. Nó liên quan đến bảo hiểm, phúc lợi, cả tỉ thứ.
Còn không thì họ chỉ phải trả mỗi lương.
Bọn cấp phép chúng nó hoạnh họe vcđ.

nissanafrica

Xe hơi
Vâng. Nó liên quan đến bảo hiểm, phúc lợi, cả tỉ thứ.
Còn không thì họ chỉ phải trả mỗi lương.
Bọn cấp phép chúng nó hoạnh họe vcđ.
Vậy khó cho nhà em quá. Chẳng lẽ người nước ngoài kết hôn với người VN rồi thì không được ưu tiên gì hơn ạ?

nissanafrica

Xe hơi
Ah cũng không cần phải 3 tháng ra khỏi VN đâu cụ. Chồng em làm được cái miễn visa 5 năm cụ ạ.

nissanafrica

Xe hơi
Đúng vậy, vấn đề ở chỗ "tượng tự" trong khi lương + chi phí lại cao hơn. Như vợ/chồng của mấy người bạn em sang làm việc và định cư nước ngoài, dù có trình độ ĐH - Kỹ sư nhưng mấy năm đầu cũng phải đi làm việc chân tay thuần túy rồi mới xin được việc (mức lương thấp hơn hoặc cùng lắm là bằng người bản xứ trình độ tương đương).
Bạn cụ không kết hôn với người bản xứ thì nó khác, vì phải tốn chi phí làm GPLĐ. Em đang muốn hỏi người đã kết hôn với người bản xứ có được miễn hoặc ưu tiên gì trong vấn đề làm GPLĐ không cụ ạ.

ruby_eagle

Xe điện
Nếu có năng lực thì xin phát một mà nhỉ, ko thì xin vào fsoft ấy ạ, cty vn làm thủ tục nhanh gọn lẹ

ruby_eagle

Xe điện
Em cảm ơn cụ. Em không làm ngành IT nên không nắm được các headhunt chuyên ngành này. Cụ biết có thể cho em xin tên vài bên được không ạ?
Mợ lên linkedin, trên đó toàn headhunt của ngành It đó ạ. Quăng cv lên đó thì ôi thôi rồi, tha hồ chọn job ạ