[Thảo luận] Giấy phép lái xe biển đỏ có được lái xe biển trắng không các cụ? tôi xin cảm ơn nhiều

congnong_daudoc

Xe hơi
Cụ lái xe biển đỏ rùi, giờ sang lái biển trắng thì đi đường sợ gi. Cần là dọa thôi

hubugi

Xe buýt
Em có cả 2 loại bằng: 1. do QD cấp (đã hết hạn 3 lăm rồi); 2. do ND cấp (còn hạn).
Dưng mờ nái xe biển trắng, khi bị hỏi rấy tờ, em trình bằng QD trước-xxx chỉ hỏi: bộ đội à rồi cho đi sau khi nhắc là đã hết hạn nhớ đổi nhé. Em cũng chẳng hiểu tính nghiêm minh của luật nữa. Có cụ nào giải thích giùm em không?

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em có cả 2 loại bằng: 1. do QD cấp (đã hết hạn 3 lăm rồi); 2. do ND cấp (còn hạn).
Dưng mờ nái xe biển trắng, khi bị hỏi rấy tờ, em trình bằng QD trước-xxx chỉ hỏi: bộ đội à rồi cho đi sau khi nhắc là đã hết hạn nhớ đổi nhé. Em cũng chẳng hiểu tính nghiêm minh của luật nữa. Có cụ nào giải thích giùm em không?
Ngại dây dưa ý mà!

Dưng mà cụ sai rồi!:P

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
e nghĩ là được chứ cụ.nhưng mà cụ lái biển đỏ thì không sợ xxx.còn lái biển trắng thì phải đi học thêm 1 khóa về khả năng có thể bị vịn vào khi đi xe biển trắng đấy ạ :D
Cụ lói thế...không phải ý mắng các cụ Nái xe Đỏ hay đi.... Náo àh...hẹ hẹ

ngtc

Xe hơi
Tôi cũng nghĩ như cụ KHIGIO, khi nghỉ chế độ bên QĐ thì phải đỏi GPLX, còn trước thời gian đó vẫn được phép chạy xe biển trắng. Nhưng tôi cũng đề phòng đã học và thi thêm GPLX hạng b2 nữa rồi. Hỏi các cụ để thêm phần yên tâm khi ra đường lỡ có bị chỉ cạp nong mà cãi trương tuần. Xin cảm ơn các cụ nhiều.

BangKieu

Xe tải
Theo em là lái được nếu vẫn trong quân ngũ hoặc giấy phép lái xe còn giá trị sử dụng, còn nếu đã ra quân thì phải đổi giấy phép sang dân sự trong vòng 6 tháng sau khi có giấy quyết định ra quân.
em thấy cụ này nói chuẩn nhất.12 năm trước em cũng là lxe quân đội.sau khi xuất ngũ gần 1 năm sau em mới đổi bằng.đi vô tư các cụ ah.

hubugi

Xe buýt
Ngại dây dưa ý mà!

Dưng mà cụ sai rồi!:P
Cảm ơn cụ đã có lời phê bình!
Thực ra, bằng QD là bằng moto và em đang đi moto. Chứ ai dám...cụ nhỉ?
Chứ em vưỡn đang là QN ở cái chỗ mà cụ có bạn cụ ấy. Chỉ khác là em hay...đùa. Nửa sự thật nguy hiểm nhể cụ nhể?

Chỉnh sửa cuối:

oojimioo

Xe tăng
Tôi xin hỏi các cụ có nhiều kinh nghiệm trên OF, giấy phép lái xe (GPLX) Quân đội có được lái xe biển trắng không? (GPLX vẫn còn hạn dùng). Tôi xin cảm ơn các cụ nhiều. Nếu pos không đúng chỗ, mong các bác thông cảm.
cụ có cái biển sô OF (38388) đẹp thế ??? cụ mua bao xèng vậy :D

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Tôi xin hỏi các cụ có nhiều kinh nghiệm trên OF, giấy phép lái xe (GPLX) Quân đội có được lái xe biển trắng không? (GPLX vẫn còn hạn dùng). Tôi xin cảm ơn các cụ nhiều. Nếu pos không đúng chỗ, mong các bác thông cảm.
Em dự nếu có câu Bằng này tương đương.....thì cụ có thể lái biển trắng hạng tương đương..

Donkihote

Xe máy
Theo em biết thì GPLX quân sự chia thành các hạng: Trung xa, đại xa .... chứ không phải là B,C,D như bằng dân sự. Do đó em nghĩ là GPLX quân sự phải đổi mới lái được xe dân sự

haivanphe

Xe container
Em nghĩ là không nên lái. Lái xe biển trắng cơ cực lắm, cụ có bằng đỏ đang sướng đến lúc khổ là không chịu được đâu.

kcar

Xe tải
Thoải con gà mái

Thanhale

Xe tải
Cụ nếu hết hạn thì đổi còn chưa hết thì cứ để mà dùng, chẳng sao cả lại còn hay hơn bằng dân sự đới. Bên CA thì hình như còn chẳng cần bằng biếc gì, chỉ cần giơ cái thẻ ngành đo đỏ ra là thay thế được hết các loại giấy tờ. Tình hình ở VN nó vậy rồi cụ cứ muốn phức tạp thêm làm gì.

tuan_hust

Xe hơi
Cụ nếu hết hạn thì đổi còn chưa hết thì cứ để mà dùng, chẳng sao cả lại còn hay hơn bằng dân sự đới. Bên CA thì hình như còn chẳng cần bằng biếc gì, chỉ cần giơ cái thẻ ngành đo đỏ ra là thay thế được hết các loại giấy tờ. Tình hình ở VN nó vậy rồi cụ cứ muốn phức tạp thêm làm gì.
Bên Công an cũng phải có bằng cụ ợ, em có thằng em nghịch quá bị đuổi khỏi ngành phải đổi từ bằng lái xe của công an sang bằng dân sự.

Em nghĩ bộ đội cũng tương tự, nếu ra khỏi ngành hoặc xuất ngũ phải đổi bằng mới chạy được xe dân sự, vì khi đó chịu trách nhiệm dân sự.

Tất cả những lỗi vi phạm và tai nạn giao thông của biển đỏ là do kiểm soát quân sự giải quyết hết. Còn biển trắng đương nhiên là công an thụ lý rồi.

xebokeooto

Xe tăng
E tìm được cái này đây:

Thủ tục đổi giấy phép lái xe quân sự sang dân sự

Xem tin gốc
Báo GTVT - 7 ngày trước 11 lượt xem

Thông tư số 15 đã quy định rõ trình tự các bước thực hiện thủ tục, trách nhiệm của cơ quan có thẩm quyền đổi GPLX và của người đề nghị đổi GPLX cũng như quy định rõ về hồ sơ của thủ tục này.
http://www.facebook.com/share.php?u=http://www.baomoi.com/Home/PhapLuat/giaothongvantai.com.vn/Thu-tuc-doi-giay-phep-lai-xe-quan-su-sang-dan-su/6874875.epi
Người có Giấy phép lái xe (GPLX) quân sự do Bộ Quốc phòng cấp, khi ra quân có thể đổi Giấy phép lái xe dân sự theo quy định tại Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ và Thông tư số 15/2011/TT- BGTVT ngày 31/3/2011 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT.
Thực hiện Nghị quyết số 45 của Chính phủ về việc đơn giản hóa thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Giao thông vận tải, Thông tư số 15 quy định về thủ tục đổi GPLX do Bộ Quốc phòng cấp có một số điểm mới như sau:
Thứ nhất, người có GPLX quân sự có thể đổi Giấy phép lái xe tại bất kỳ cơ quan nào có thẩm quyền cấp GPLX (bao gồm Tổng cục Đường bộ Việt Nam và các sở GTVT) không phụ thuộc GPLX quân sự do cơ quan nào của Bộ Quốc phòng cấp hoặc phụ thuộc tỉnh, thành phố nơi thường trú của người có GPLX quân sự.
Thứ hai, hồ sơ đổi GPLX do Bộ Quốc phòng cấp không phải nộp “Giấy giới thiệu của Cục Xe - Máy hoặc Chủ nhiệm ngành xe máy cấp quân khu, quân đoàn, quân chủng, binh chủng và tương đương”;
Thứ ba, đơn đề nghị đổi GPLX không phải ghi rõ “Đơn vị công tác” và không phải xin xác nhận của cơ quan chủ quản hoặc chính quyền địa phương.
Hồ sơ đổi GPLX quân sự do Bộ Quốc phòng cấp bao gồm:
- Đơn đề nghị đổi, cấp lại GPLX (theo mẫu quy định);
- Quyết định ra quân trong thời hạn không quá 6 tháng, tính từ ngày Thủ trưởng cấp Trung đoàn trở lên ký;
- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;
- GPLX quân sự còn thời hạn sử dụng (bản chính);
- 02 ảnh màu cỡ 3x4 cm.
Hồ sơ đổi GPLX quân sự nêu trên cùng với GPLX quân sự đã cắt góc được coi là hồ sơ gốc và được giao cho người có GPLX tự bảo quản.
Khi đến nộp hồ sơ và nhận GPLX mới, người đổi GPLX quân sự phải xuất trình Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn để đối chiếu.
(Phản ánh kiến nghị về các TTHC trong lĩnh vực GTVT xin gửi về Phòng Kiểm soát TTHC-Văn phòng Bộ Giao thông vận tải, số 80 Trần Hưng Đạo, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gửi qua hộp thư điện tử: phananhkiennghi.tthc@mt.gov.vn)
Phòng Kiểm soát TTHC, VP Bộ GTVT

nguồn: http://www.baomoi.com/Thu-tuc-doi-giay-phep-lai-xe-quan-su-sang-dan-su/58/6874875.epi

xebokeooto

Xe tăng
Như vậy là nếu Cụ chủ muốn ôm vô lăng sau khi ra quân thì bắt buộc phải đổi GPLX đấy ạ.

vietnova89

Xe buýt
Hehe quân đội vs CA ko muốn dây dưa vào nhau mà cụ
nói chung là ngại va chạm

myquartz

Xe đạp
Em đọc bài báo nó nói là "có thể", chứ không "bắt buộc".
Em thấy các bác trong quân đội, ít bác có ôtô riêng nên không biết, chứ xe 2 bánh thì bác nào cũng có. Bằng lái xe môtô 2/3 bánh do quân đội cấp, các bác bộ đội vẫn lái xe 2b riêng của các bác vô tư. Chả lẽ các bác ấy phải thi thêm bằng A1 do bên Sở GT cấp nữa sao?
Em học LX ở 1 trường dạy nghề lái xe 4b của quân đội (trường QK7) - đào tạo cả cho quân đội lẫn dân sự - đi tập lái toàn được lái biển đỏ cả (xe của trường). Thày giáo (là sĩ quan) nói thi luật GT ĐB bằng quân đội còn nặng hơn bằng bên dân sự, bị thêm 1 phần nữa về các quy tắc lái xe của riêng quân đội nữa. Vì thế chả có lý gì có bằng "cao cấp" hơn lại phải đổi sang thấp hơn. Ngược lại bên dân sự muốn sang quân sự phải đổi thì mới đúng.