Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

Super_Baggio

Đi bộ
Em kính các cụ ạ, các cụ có ai đã dùng giày Minelli made in Italy chưa ạ, cho em cái review với, e thấy nó cũng có cửa hàng ở VN, giày cũng đẹp mà chắc chắn, giá cũng vào khoang 6-7 củ rồi ạ

dungmw

Đi bộ
Cám ơn cụ đã tư vấn, tiện đây cụ cho em hỏi mua kem đó ở đâu và giá thành thế nào ạ. Giày của em bị gập nhiều nên vết rạn khá rõ, ko biết xài kem đó có hết đc ko?

Backtaro

Xe đạp
Antonio Torres chính là Massimo Ferrari, MF thì mở ra ở VN được lâu rồi, chủ yếu là hàng MTO về clothing và footwear, dĩ nhiên có cả bespoke. Hiện nay founder (tức là Antonio Torres) mở ra hai line chính cho sản phẩm của mình, trong đó 1 line chuyên về hàng RTW, sử dụng ít handwork hơn để giảm giá thành. Ngoài boutique mang tên MF vẫn ở quận 3 thì mới mở thêm shop ở Thái Công warehouse.

Em đã may vài bộ suit, coat và đóng cả giày dưới thương hiệu MF cũng như A.Torres. Theo ý em thì cut đẹp, chi tiết đẹp (đặc biệt các chi tiết làm bằng tay), fit thì ngon, tỷ lệ cân đối và nhìn vẫn đẹp kiểu cổ điển, lịch lãm, dĩ nhiên cũng phải sửa đi sửa lại chứ không một phát ăn ngay được. Về suit thì chất liệu vải khỏi chê, muốn từ bình dân như Marzoni đến tầm trung, cao như VBC, HS, Ariston, Dormeuil hoặc thậm chí là Loro Piana có hết. Về giày thì chất lượng da đẹp, tuy vậy sizing hơi dị, có vẻ run large, ngoài ra cá nhân em không thích last chiseled toe lắm, do elongated quá.

Về giá cả thì để may suit MTO như mấy bộ của em độ 1k2 - 1k5 em thấy hơi đắt nhưng khá ưng ý về thành phẩm, nói chung chịu được, còn hơn may mấy bộ của tailor Việt Nam độ 10 củ mà chả ra sao. Về giá đóng giày thì em sẽ chọn RTW của EG hoặc 02 đôi của Carmina thì hơn :)

P/S: Torres người gốc TBN, không hẳn may đồ phong cách Neapolitan, chỉ là gần đây ra mấy cái unconstructed jacket thì may kiểu đó thôi. Chứ bảo 100% Neapolitan jacket thì chỉ khi nào khách yêu cầu thôi y như thế thôi chứ bình thường ra cũng không làm vậy.
Cụ customize những gì mà MTO từ $750 lên tới $1500 vậy?

Em cũng biết là khi may suit thì nên đi theo silhouette của thợ may chứ không nên bắt người ta theo phong cách mình thích, cũng như k thể vào Savile Row yêu cầu may kiểu Rubinacci được. Cụ có fit pic của mấy bộ cụ may không? Em muốn biết thêm về phong cách của bác Torres này :D

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
càng ở lâu trên of mới phát hiện ra rất nhiều cao thủ trình làng . Em tưởng trong miền Nam có cụ gì Sài Gòn đệ nhất kéo chứ , có cụ nào may ở đây chưa cho em cái comment với :) .

bilf

Tháo bánh
Em kính các cụ ạ, các cụ có ai đã dùng giày Minelli made in Italy chưa ạ, cho em cái review với, e thấy nó cũng có cửa hàng ở VN, giày cũng đẹp mà chắc chắn, giá cũng vào khoang 6-7 củ rồi ạ
Minelli pháp đang sale mạnh. Giá xách về đâu đó hơn 2 củ đấy cụ.

chariot

Xe hơi
Cụ customize những gì mà MTO từ $750 lên tới $1500 vậy?

Em cũng biết là khi may suit thì nên đi theo silhouette của thợ may chứ không nên bắt người ta theo phong cách mình thích, cũng như k thể vào Savile Row yêu cầu may kiểu Rubinacci được. Cụ có fit pic của mấy bộ cụ may không? Em muốn biết thêm về phong cách của bác Torres này :D
Theo em biết thì $750 thì là (có lẽ) là chất liệu cotton (Marzoni fabric), unscontructed hoặc 1/2 canvassed. Bộ $1500 của em là full canvased, vải wool của Anh (em quên xừ nó tên) nhưng cũng chưa phải dạng xịn pha cashmere gì đâu.

Ảnh thì em giờ lười lôi ra mặc chụp lắm vì thời tiết mùa hè. Cụ chịu khó vào FB search cũng có nhiều ảnh.

chariot

Xe hơi
càng ở lâu trên of mới phát hiện ra rất nhiều cao thủ trình làng . Em tưởng trong miền Nam có cụ gì Sài Gòn đệ nhất kéo chứ , có cụ nào may ở đây chưa cho em cái comment với :) .
Cụ Đệ nhất kéo này bây giờ tuổi cao quá, chất lượng thợ không quản lý chặt được nên giờ may xấu lắm rồi ạ.

Super_Baggio

Đi bộ
Minelli pháp đang sale mạnh. Giá xách về đâu đó hơn 2 củ đấy cụ.
Dạ vâng ạ, em thấy về mẫu mã thì rất ok, bên Pháp hiện cũng đang soldes, em chỉ băn khoăn về chất lượng thôi cụ ạ, có cụ nào dùng rồi cho em 1 chút review không ạ :((

Paint

Xe tải
Cám ơn cụ đã tư vấn, tiện đây cụ cho em hỏi mua kem đó ở đâu và giá thành thế nào ạ. Giày của em bị gập nhiều nên vết rạn khá rõ, ko biết xài kem đó có hết đc ko?
Cụ dùng Shoe Cream để dưỡng và Wax Color để xử lý vết rạn da nhé.

Công Nông

Xe điện
Em trót dại rước em này giờ muốn đổi sang màu khác thì làm thế nào các cụ ơi

chariot

Xe hơi

Giày bị rạn như thế này thì xử lý thế nào vậy các cụ. Nhờ các cụ tư vấn dùm em ạ.
Cái giày của cụ có dùng mấy cái món Saphir dạng renovating cream hay dưỡng gì cũng không chữa được. Cái Renovating cream thì nó chỉ chữa những vết xước thôi, đại khái làm cho nó đỡ hơn chứ không biến về trạng thái như cũ được. Quan trọng là cái chất da, cái giày của cụ chất da kém nên nó nứt toác ra thế kia thì không xử lý được đâu.

kamikaze1281

Xe điện
Híc vậy là còn địa chỉ cụ đã chỉ ở trên thôi ạ :( . Thế thì kinh phí cao quá em chắc khó theo được . Cụ chariot còn địa chỉ nào thì show cho anh em xem :)

Chỉnh sửa cuối:

Backtaro

Xe đạp
Híc vậy là còn địa chỉ cụ đã chỉ ở trên thôi ạ :( . Thế thì kinh phí cao quá em chắc khó theo được . Cụ chariot còn địa chỉ nào thì show cho anh em xem :)
Trong SG em thấy còn cái Dung Tailor đc các bác nc ngoài đánh giá cao đấy cụ. Rổ giá thế nào thì e cũng không biết nhưng e nghĩ cũng ngang ngang Cao Minh.

dungmw

Đi bộ
Đôi của em là Ferragamo ạ, em săn đc ở tiệm giày 2ndhand với giá phải chăng. Da còn mới chỉ có 2 bên là bị rạn. Chắc do chủ cũ đi phá quá hehe, mong đi đc 3 mùa khoai là lấy lại vốn rồi, cảm ơn các cụ tư vấn nhiệt tình.(~~)

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Sẵn tiện các cụ cho cháu hỏi ngu là tủ giày thì "đóng" làm sao cho phù hợp bh ạ? cháu search 1 vòng google cũng chưa thạo

từ hồi đầu tư mấy đôi toàn để tạm trong tủ nhựa, cũng vứt trong đấy mấy gói hút ẩm vs nhét báo shoe tree ikea tạm bợ

cháu đang định sắm 1 cái tủ giày cho cả nhà luôn (nhà cháu 4 người), các cụ có địa chỉ nào làm tủ ổn share cháu vs :D
Nhà em mua ở địa chỉ này
https://www.lamchame.com/forum/threads/ni-tht-d-g-giuong-tu-k-chat-lung-tt-bn-dep-re-nhat-ha-ni-vn-chuyn-tn-noi.678306/
Cá nhân em thấy tủ giày không ăn thua mấy , có thể do gỗ chưa tốt . Em phải dùng túi đựng giày và bảo dưỡng liên tục cũng như thêm vào gói hút ẩm cho nó đỡ mốc
Về gỗ có một số cụ thích gỗ quế nhưng em có hỏi một vài người làm gỗ người ta nói gỗ quế chỉ thơm một thời gian đầu thôi về sau cũng như gỗ thường .
Gỗ tuyết tùng thì em chưa thử nên không biết thế nào . Làm cái tủ giày với gỗ thơm không biết có hiệu quả không nhỉ .
shoetrees phải bằng gỗ tuyết tùng mới ổn , nhựa hay cao su không ăn thua :)

mrbinahmrbin

Xe hơi
Nhà em mua ở địa chỉ này
https://www.lamchame.com/forum/threads/ni-tht-d-g-giuong-tu-k-chat-lung-tt-bn-dep-re-nhat-ha-ni-vn-chuyn-tn-noi.678306/
Cá nhân em thấy tủ giày không ăn thua mấy , có thể do gỗ chưa tốt . Em phải dùng túi đựng giày và bảo dưỡng liên tục cũng như thêm vào gói hút ẩm cho nó đỡ mốc
Về gỗ có một số cụ thích gỗ quế nhưng em có hỏi một vài người làm gỗ người ta nói gỗ quế chỉ thơm một thời gian đầu thôi về sau cũng như gỗ thường .
Gỗ tuyết tùng thì em chưa thử nên không biết thế nào . Làm cái tủ giày với gỗ thơm không biết có hiệu quả không nhỉ .
shoetrees phải bằng gỗ tuyết tùng mới ổn , nhựa hay cao su không ăn thua :)
Cụ biết ở Việt Nam có chỗ nào bán shoetrees gỗ tuyết tùng không hay phải ship nước ngoài về ạ :P

kamikaze1281

Xe điện
Em ship josabanks về , ở VN bán đắt :)