Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

doomsday

Xe tải
Đúng rồi cụ ạ :D, mấy lần gần đây bạn ấy toàn bảo đi chơi, hứa là ship rồi mới đi xong ngâm của em gần cả tháng. Bạn bblachandsons e cũng mua 1 lần mà phải mua nhiều giá mới êm nên e cũng ngại.
E đang tính làm 1 bộ db, spalla camicia mà chưa kiếm được vải ưng ý.
Chắc phải đi dạo internet tiếp vậy.
Cảm ơn cụ.
Cụ cho em hỏi, ở HN thì may spalla camicia ở đâu hả cụ, cụ đã từng may 3-2/2.5 chưa, cụ cho em xin thông tin cụ nhé.
Em cảm ơn cụ.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào cụ!
Trước khi đi vào trả lời câu hỏi của cụ thì em đưa ra mấy cái kiến thức cơ bản sau, cụ nếu chưa biết thì nên nhớ, còn nếu đã biết rồi thì bỏ qua :D
1 inch = 2.54 cm
1 feet = 12 inches = 12*2.54=30.48 cm
1 yard = 3 feets = 36 inches = 3*12*2.54= 91.44 cm

Size của suit người ta tính theo vòng ngực (không phải là vòng cổ như áo sơmi).
Nếu là Anh hoặc Mỹ, đơn vị tính thường là inch hoặc yard, thợ may người ta đo vòng quanh ngực rồi tính ra số đo. Nếu là thợ châu Âu và phần còn lại của thế giới (trừ Hàn, Nhật) thì đơn vị tính là cm, người thợ may đo từ phía nách này sang nách kia rồi nhân 2.
Do đó, đối với size Mỹ, Anh thì thường có size 36, 38 ghi đằng sau là S-R-L (short-regular-long) để hiểu là chiều dài áo.
Đối với size châu Âu thì tương ứng sẽ có size 44, 45, 46 vv...
Về quần may sẵn đi với suit thì số đo của nó rơi vào drop 6-6.5-7.
Với size thông thường thì nó rơi vào cỡ 6-6.5, có nghĩa là nếu cụ mặc size 38 thì size quần nó rơi vào khoảng 38-6/6.5 = 32/31.5, với 1 bộ slim fit thì nó rơi vào size 31.
Trả lời câu hỏi của cụ thì như này: với người có chiều cao từ khoảng 1.75m trở xuống, để may 1 bộ 2 pieces, nghĩa là 1 áo 1 quần thì cần khoảng 3m (như em thì chỉ cần 2.8m), nếu may 1 áo 2 quần thì rơi vào khoảng 4m. Nếu cụ muốn may 1 bộ three pieces, nghĩa là có 1 cái áo gilé mặc trong suit jacket thì cần khoảng 4.3m, nếu cụ muốn may gilé mặc độc lập thì nó vào khoảng 4.5-4.7m.
Nếu cụ cao hơn 1.75m thì để may 1 áo, 2 quần cụ mua khoảng 4.5m (5 yards) là đủ rồi.
Em trước giờ toàn phong cách bụi với áo da , bây giờ mới tính hướng chuyển suit nên bỡ ngỡ ít nhiều , may được cụ tận tình chứ em chẳng biết mô tê gì với lại thân hình cũng dị nên mặc quần áo vô cùng khó . cụ có thể cho anh em vài trang web căn bản về kỹ thuật may suit châu âu không ạ .
Em định sau tết mới đặt meermin vì sợ giáp tết cơ mà có đôi này em thấy bên meermin.tumblr.com mà bên web chính của nó không có , không biết giá rổ thế nào cụ nhỉ

flowvn

Xe đạp
Em ở trong Nam cụ ah :)), em toàn 3-2.5, 3-2 em không thích lắm do e thích button stance ngang waist nên thấy để 3-2 cảm giác ko cân hay sao ấy cụ ah:D
Cụ có nhắc haive ở mấy trang trước, em hay may ở bác ấy với Lâm.
Em cũng nghe bạn ngoài đó hay than ko dám/chưa tìm ra chỗ may 3-2.5 cho êm nên em cũng không biết :D.

doomsday

Xe tải
Em ở trong Nam cụ ah :)), em toàn 3-2.5, 3-2 em không thích lắm do e thích button stance ngang waist nên thấy để 3-2 cảm giác ko cân hay sao ấy cụ ah:D
Cụ có nhắc haive ở mấy trang trước, em hay may ở bác ấy với Lâm.
Em cũng nghe bạn ngoài đó hay than ko dám/chưa tìm ra chỗ may 3-2.5 cho êm nên em cũng không biết :D.
Đúng là ngoài Bắc chán hơn hẳn Sài Gòn cụ nhỉ.

doomsday

Xe tải
Em trước giờ toàn phong cách bụi với áo da , bây giờ mới tính hướng chuyển suit nên bỡ ngỡ ít nhiều , may được cụ tận tình chứ em chẳng biết mô tê gì với lại thân hình cũng dị nên mặc quần áo vô cùng khó . cụ có thể cho anh em vài trang web căn bản về kỹ thuật may suit châu âu không ạ .
Em định sau tết mới đặt meermin vì sợ giáp tết cơ mà có đôi này em thấy bên meermin.tumblr.com mà bên web chính của nó không có , không biết giá rổ thế nào cụ nhỉ
http://tuttofattoamano.blogspot.com/?m=1

Cụ đọc ở blog trên nhé. Tác giả này viết rất chi tiết và hay, có cả video nói rõ về cách dựng suit.

billabong2809

Xe hơi
Meermin có nhận MTO mà, nhưng giá sẽ cao hơn bình thường hình như là 50 EUR.

P/s: Các bác giảng về mấy cái 3-2.5 với 3-2 cho em với :(

EM hỏi khí không phải các cụ là thi thoảng đang đọc 1 đoạn văn thấy hay hay, tự nhiên thấy mấy câu ngoại ngữ như kiểu đang ăn ngon tự nhiên có hạt sạn ấy. Em không biết đây có phải là mốt, có tí tiếng Tây cho nó sang cả đoạn còm, thể hiện trình độ kiến thức còm men hay là vốn tiếng Việt của người còm nó thế ạ.
Em cũng trả lời bác khí không phải là thớt này đang bàn về vấn đề mặc đồ Tây, thì phần lớn tên gọi nó là Tây, khó dịch ra tiếng Việt nên có dính đôi ba chữ tiếng Anh thì cụ cũng cố nhai dùm nếu cụ không biết tiếng Anh. Nếu cụ đọc bài của cụ Doom về các kiểu giày, tên gọi của từng loại, cách đóng, vật liệu, phụ kiện đi kèm em e là cụ nhai phải hòn đá chứ không phải sạn nữa, vì nó toàn tiếng Tây. Đơn giản là người Việt ngày xưa đi chân đất, hoặc đi dép mo cau, nên làm gì có từ tương ứng ạ.
Comment kiểu xen tiếng Tây không phải mốt, không phải để sang cái mồm, cũng không phải trình độ người comment chỉ có thế như ý cụ nói kháy và dè bỉu, mà nó là sự phát triển ngôn ngữ tự nhiên và giữa những người có cùng phông văn hóa ạ. Ngôn ngữ là cơ thể sống, nó phát triển cùng với thời gian và phù hợp với cuộc sống.
Những người đang ở thớt này, em cho rằng đều là người có học, hiểu biết, đứng tuổi chứ không phải trẻ trâu nên không có nhu cầu thể hiện kiến thức hay khoe khoang.

Mà nếu cụ nghĩ sâu hơn tí, thực ra em với cụ đang nói chuyện với nhau bằng tiếng Tây, tiếng của ông Alexandre De Rhodes, hi vọng cụ biết ông này là ai.
Bởi vì người Việt mình làm quái gì có tiếng nói, chữ viết riêng đâu cụ. Thuở Hai Bà Trưng thì ta nói viết tiếng Tàu, thuở cụ Hồ Chí Minh thì viết chữ Latin.
Đọc comment trên của cụ, em không đành lòng nhắm mắt bỏ qua vì nó làm em nhớ đến những ông đồ già thủ cựu ngày xưa nhất định không mặc quần áo Tây, nhất định phản đối những người tiên phong trong phong trào phát triển chữ quốc ngữ, làm báo chữ quốc ngữ cho đồng bào đọc như cụ Nguyễn Văn Vĩnh, Phạm Quỳnh, mà không có mấy cụ đó thì không có tiếng Việt ngày nay. Em thật, cụ Xích Lô tư duy kiểu rất chi là.....Xích Lô :)).

Em đang rất hào hứng tham gia cái thớt này vì học hỏi được nhiều, tự nhiên đọc comment của cụ Xích Lô, cũng giống như cụ, em thấy như nhai phải cục sạn chứ không phải hạt sạn, đành viết đôi lời, nếu có gì không phải, mong cụ bỏ qua. Nếu cụ thích trânh luận về vấn đề tiếng Tây tiếng Việt, có thể mở thớt giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt, một đề tài hay, khối điều để nói.

Huyceo

Xe hơi
Valentino creation cũng ok mà bạn

oliu

Xe buýt
Hôm trước khen rockport nhưng đôi cũ cũng đã lâu lâu, em vừa rít một đôi rockport drivesport đi cũng thấy được, giá rẻ mua đi thay dép bitis :D

doomsday

Xe tải
P/s: Các bác giảng về mấy cái 3-2.5 với 3-2 cho em với :(
Thế này cụ nhé, hiện mode 3-2.5 hoặc 3-2 vẫn còn khá thịnh hành, để phân loại chính xác nó là 3 roll 2.5 hay là 3 roll 2 thì còn tùy thuộc vào từng cách gọi của tailor và nhà sản xuất. Tuy nhiên, theo cách hiểu của em (và của một số bloger về menswear) thì như sau:
1. Nếu 1 cái áo mà đường roll của ve áo (lapel) nó đi qua giữa button hole (khuyết áo) thì nó được coi là 3 roll 2. Theo từ tiếng Anh thì có sự phân biệt giữa press và roll. Một số áo nhà sản xuất/tailor dùng bàn là/máy ép nhiệt làm phẳng 1 đường chạy qua khuyết áo, việc đó gọi là press. Nếu là roll thì thường phải là hand roll và nó có độ cong khi đi qua hole (không phải là ly chết), cụ xem hình sau đây nhé:

2. Nếu 1 cái áo nó có đường roll nằm tách hẳn so với button hole và có độ cong nhất định như hình sau đây thì nó được coi là 3 roll 2.5:

Trong cả 2 trường hợp, loại áo này đều có 3 khuy nhưng không sử dụng khuy trên cùng (tức là theo nguyên tắc áo 2 khuy chỉ cài khuy ở giữa). Nó là 1 dạng biến thể của áo 3 khuy, đảm bảo người mặc trông rất sharp và elegant nhưng không cứng đơ như 3 khuy do đặc điểm của áo 3 khuy là phần cổ nông, ve áo ngắn không xẻ sâu xuống để lộ rất ít áo sơmi và cà vạt (nếu thắt).
Khi mặc áo này, nếu giặt không khéo và người thợ ủi không hiểu về style sẽ là dẹp luôn thành 3 khuy thì đi luôn con áo (việc roll ve áo thành đường cong như vậy là khá khó).
Ở HN có thể nói rất ít thợ (thậm chí là không có) hiểu được style này (phải hiểu được thì mới may được đẹp) :(

k_ngan124

Xe container
Cháu thấy giày westman đc mờ

odaiba

Xe tăng
Chào cụ!
Trước khi đi vào trả lời câu hỏi của cụ thì em đưa ra mấy cái kiến thức cơ bản sau, cụ nếu chưa biết thì nên nhớ, còn nếu đã biết rồi thì bỏ qua :D
1 inch = 2.54 cm
1 feet = 12 inches = 12*2.54=30.48 cm
1 yard = 3 feets = 36 inches = 3*12*2.54= 91.44 cm

Size của suit người ta tính theo vòng ngực (không phải là vòng cổ như áo sơmi).
Nếu là Anh hoặc Mỹ, đơn vị tính thường là inch hoặc yard, thợ may người ta đo vòng quanh ngực rồi tính ra số đo. Nếu là thợ châu Âu và phần còn lại của thế giới (trừ Hàn, Nhật) thì đơn vị tính là cm, người thợ may đo từ phía nách này sang nách kia rồi nhân 2.
Do đó, đối với size Mỹ, Anh thì thường có size 36, 38 ghi đằng sau là S-R-L (short-regular-long) để hiểu là chiều dài áo.
Đối với size châu Âu thì tương ứng sẽ có size 44, 45, 46 vv...
Về quần may sẵn đi với suit thì số đo của nó rơi vào drop 6-6.5-7.
Với size thông thường thì nó rơi vào cỡ 6-6.5, có nghĩa là nếu cụ mặc size 38 thì size quần nó rơi vào khoảng 38-6/6.5 = 32/31.5, với 1 bộ slim fit thì nó rơi vào size 31.
Trả lời câu hỏi của cụ thì như này: với người có chiều cao từ khoảng 1.75m trở xuống, để may 1 bộ 2 pieces, nghĩa là 1 áo 1 quần thì cần khoảng 3m (như em thì chỉ cần 2.8m), nếu may 1 áo 2 quần thì rơi vào khoảng 4m. Nếu cụ muốn may 1 bộ three pieces, nghĩa là có 1 cái áo gilé mặc trong suit jacket thì cần khoảng 4.3m, nếu cụ muốn may gilé mặc độc lập thì nó vào khoảng 4.5-4.7m.
Nếu cụ cao hơn 1.75m thì để may 1 áo, 2 quần cụ mua khoảng 4.5m (5 yards) là đủ rồi.
Cụ cho em hỏi chút ạ.
Nhiều khi muốn mua bộ suit trên mạng mà chẳng biết size thế nào cho nó vừa.
Bình thường em mua suit toàn ra hàng may sẵn, mặc bộ nào vừa thì mua luôn nên cũng chẳng để ý size.
Em cao 170 cm, nặng tầm 74; 75 kg.
Quần âu thì em toàn mua may sẵn của An phước, size 33. Sơmi thì size 40; 41 gì đó.
Cụ ước lượng cho em xem size em thế nào thì vừa với nhé.
Thanks cụ.

doomsday

Xe tải
Cụ cho em hỏi chút ạ.
Nhiều khi muốn mua bộ suit trên mạng mà chẳng biết size thế nào cho nó vừa.
Bình thường em mua suit toàn ra hàng may sẵn, mặc bộ nào vừa thì mua luôn nên cũng chẳng để ý size.
Em cao 170 cm, nặng tầm 74; 75 kg.
Quần âu thì em toàn mua may sẵn của An phước, size 33. Sơmi thì size 40; 41 gì đó.
Cụ ước lượng cho em xem size em thế nào thì vừa với nhé.
Thanks cụ.
Câu hỏi của cụ em không thể trả lời, cách đo của Việt Nam không giống như ở nước ngoài và mỗi hãng ở VN cũng không giống nhau.
Nếu cụ mua của 1 brand name cụ thể thì tốt nhất là nên xem số đo của hãng đó nó mô tả thế nào theo nguyên tắc em trình bày, từ đó tính tương ứng với thân hình của mình. Nói chung độ rủi ro cao lắm vì ngay cả các hãng của Tây nó may các dòng sản phẩm của nó mỗi lúc 1 khác. Em thấy nhiều trường hợp mua đồ về vẫn phải sửa nhiều.
Em lấy ví dụ: nếu 1 bộ suit của TM Lewin slim fit size 36S, mặc dù em vừa ngực, vừa thân nhưng tay vẫn rất dài.
Tóm lại cụ phải tự đo vòng ngực của mình bằng cách lấy dây quấn quanh ngực, sau đó căn cứ vào số đo của áo trên site bán hàng nó mô tả thì mới mua được, vô cùng rủi ro đấy cụ, trừ phi người cụ quá chuẩn (em có thằng bạn cao 1.82m, nặng 80Kg mặc vừa áo Tây may sẵn).
Em cao 1.65m, nặng 63-64kg, áo em mặc dài khoảng 70-72cm (tính theo lưng áo)=>cụ chú ý nếu mặc chuẩn thì áo phải che đủ mông cụ hoặc chí ít nó phải là 2/3 mông của cụ, không nên mặc ngắn quá trông rất giống áo "đàn bà" và mất cân đối (mấy cậu trẻ tuổi hay mặc áo ngắn 1 khuy kiểu như vậy).

Chỉnh sửa cuối:

billabong2809

Xe hơi
Câu hỏi của cụ em không thể trả lời, cách đo của Việt Nam không giống như ở nước ngoài và mỗi hãng ở VN cũng không giống nhau.
Nếu cụ mua của 1 brand name cụ thể thì tốt nhất là nên xem số đo của hãng đó nó mô tả thế nào theo nguyên tắc em trình bày, từ đó tính tương ứng với thân hình của mình. Nói chung độ rủi ro cao lắm vì ngay cả các hãng của Tây nó may các dòng sản phẩm của nó mỗi lúc 1 khác. Em thấy nhiều trường hợp mua đồ về vẫn phải sửa nhiều.
Em lấy ví dụ: nếu 1 bộ suit của TM Lewin slim fit size 36S, mặc dù em vừa ngực, vừa thân nhưng tay vẫn rất dài.
Tóm lại cụ phải tự đo vòng ngực của mình bằng cách lấy dây quấn quanh ngực, sau đó căn cứ vào số đo của áo trên site bán hàng nó mô tả thì mới mua được, vô cùng rủi ro đấy cụ, trừ phi người cụ quá chuẩn (em có thằng bạn cao 1.82m, nặng 80Kg mặc vừa áo Tây may sẵn).
Em cao 1.65m, nặng 63-64kg, áo em mặc dài khoảng 70-72cm (tính theo lưng áo)=>cụ chú ý nếu mặc chuẩn thì áo phải che đủ mông cụ hoặc chí ít nó phải là 2/3 mông của cụ, không nên mặc ngắn quá trông rất giống áo "đàn bà" và mất cân đối (mấy cậu trẻ tuổi hay mặc áo ngắn 1 khuy kiểu như vậy).
Thanks bác nhé.
Bác cho em hỏi suits TM Lewin chất lượng vải thế nào. Hình như nó làm cả fused và half canvassed phải không?

Còn về dài thân áo thì em thấy hình này khá hay, dễ nhớ hơn là che đủ mông hay chưa :D

doomsday

Xe tải
Rule này cũng ok. Còn tuỳ thuộc vào người tay ngắn tay dài nên các cụ cứ phải thuộc số đo của mình là chuẩn nhất.

hoxuantu

Xe buýt
Em mặc áo sơ mi của brand nước ngoài chán quá các cụ à. Nhiều cái thích ơi là thích nhưng mà áo vừa vai thì tay áo lúc nào cũng dài quá, phải thừa đến 4-5cm. Có cách nào sửa không hả các cụ? Hay là đành chấp nhận mặc và để tay áo nhăn nhúm lại như vậy :(

doomsday

Xe tải
Em mặc áo sơ mi của brand nước ngoài chán quá các cụ à. Nhiều cái thích ơi là thích nhưng mà áo vừa vai thì tay áo lúc nào cũng dài quá, phải thừa đến 4-5cm. Có cách nào sửa không hả các cụ? Hay là đành chấp nhận mặc và để tay áo nhăn nhúm lại như vậy :(
Đi cắt tay áo, em cắt ở Triệu Việt Vương, số 66 tiệm Tuyết.