[Funland] Giàu - hay Nghèo mới sướng!

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Về quê vài hôm thì vui, hoặc cụ rất nhiều tiền, đủ cho cụ sống hết phần đời còn lại mà k phải lo nghĩ gì nữa, khi đó cụ ở đâu cũng thấy dễ thở
Túm lại vật chất vẫn quyết định ý thức

Minhnd

Xe điện
Giàu thì chưa chắc đã sướng. Nhưng nghèo thì không thể nói là sướng được.

hatrang1234

Xe buýt
Giầu Vs nghèo: dễ chọn, đa số chọn giầu cho dù vất vả.
Giầu nhưng vất vả Vs đủ sống nhưng thảnh thơi: chọn gì tuỳ thuộc tính cách.

JunevsMon

Xe hơi
Website
shoptraitim.com
Câu chuyện của cụ thì ổn mà cái tút quá chán mà chẳng liên quan. Đã là giàu thì giàu cái gì, mặt gì cũng sướng hơn nghèo rất nhiều, đã nghèo thì nghèo cái gì, mặt gì cũng khổ. Còn nói về vật chất thì nghèo ở quê hay thật phố thì đều khổ hết ạ, chứ đã nghèo thì lấy đâu ra từ thảnh thơi, tâm trạng đâu hít không khí, ngắm cảnh vật. Cụ thi thoảng về coi như khách thì cơm ngon canh ngọt, hàng xóm đến chơi, hỏi thăm chứ ở 1 thời gian mà ko có kinh tế thì chẳng mấy bữa. Còn nghèo ở quê thì các cụ ngủ ngon là đúng rồi, quần quật đồng ruộng, chăn nuôi từ sáng sớm đến tối muộn nhừ tã con người mà nhiều gđ chẳng đủ tiêu, cụ mà về lao động kiếm tiền kiểu đó đó 2 hôm thì chạy mất dép. Còn về quê giàu tiền ko chịu vận động thì vẫn mất ngủ như thường cụ nhé. Còn ở thành phố cụ muốn ngủ ngon thì cứ thử làm mấy nghề tay chân, lao động xem, e tin cụ vào giấc còn nhanh gấp đôi các cụ ở quê. Vui thôi hehe. E người nhà quê và ý kiến cá nhân đừng cụ nào chửi e nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Thớt đang hứng thì bị gộp, mà gộp xong là nhạt toẹt, em ghét cái trò gộp thớt thế ko biết. Mất hết cả ý nghĩa.
Chẳng lẽ Sống ở tỉnh binh yên nó lại đồng nghĩa với Giau hay nghèo mới sướng, e dốt văn nên ko hiểu :)

caisua

Xe lăn
Câu chuyện của cụ thì ổn mà cái tút quá chán mà chẳng liên quan. Đã là giàu thì giàu cái gì, mặt gì cũng sướng hơn nghèo rất nhiều, đã nghèo thì nghèo cái gì, mặt gì cũng khổ. Còn nói về vật chất thì nghèo ở quê hay thật phố thì đều khổ hết ạ, chứ đã nghèo thì lấy đâu ra từ thảnh thơi, tâm trạng đâu hít không khí, ngắm cảnh vật. Cụ thi thoảng về coi như khách thì cơm ngon canh ngọt, hàng xóm đến chơi, hỏi thăm chứ ở 1 thời gian mà ko có kinh tế thì chẳng mấy bữa. Còn nghèo ở quê thì các cụ ngủ ngon là đúng rồi, quần quật đồng ruộng, chăn nuôi từ sáng sớm đến tối muộn nhừ tã con người mà nhiều gđ chẳng đủ tiêu, cụ mà về lao động kiếm tiền kiểu đó đó 2 hôm thì chạy mất dép. Còn về quê giàu tiền ko chịu vận động thì vẫn mất ngủ như thường cụ nhé. Còn ở thành phố cụ muốn ngủ ngon thì cứ thử làm mấy nghề tay chân, lao động xem, e tin cụ vào giấc còn nhanh gấp đôi các cụ ở quê. Vui thôi hehe. E người nhà quê và ý kiến cá nhân đừng cụ nào chửi e nhé.
Cứ để yên cho cụ í sướng đi ạ, rồi cụ ấy sẽ làm điều tốt cho người nghèo, ít ra thì ăn 1 con gà sẽ trả cả đàn gà chứ ko xách mông lên và về thẳng là ổn rồi

Dream Thai

Xe điện
Có lẽ cụ ấy muốn truyền đạt thông điệp nghèo chủ động đó ạ :)

Ví dụ cụ kiếm dc 1-2 tỷ là thấy đủ tiêu, sống ở quê or đâu đó thanh thản, thay vì cố thêm nữa trong khi thực ra nhu cầu cơ bản ko cần đến thế :)

Còn nghèo bị động thì out of scope :(

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy có tiền trong tay thì làm được nhiều việc, kể cả những ý muốn và sở thích mà rất nhiều người khác khó nghĩ tới.
Nhưng frừ trường hợp nhận tiền của người khác tiêu thì tự kiếm được tiền rất vất vả và hao tổn tâm trí, nhiều khi chưa chắc đã xứng đáng với công sức bỏ ra.
Nên khái niệm nhiều tiền với sướng rất tương đối, không hề giống nhau cho mọi nguời!

Nhimtiu

Xe container
Chẳng lẽ Sống ở tỉnh binh yên nó lại đồng nghĩa với Giau hay nghèo mới sướng, e dốt văn nên ko hiểu :)
Hai thớt này nó khác nhau hoàn toàn nên không nên gộp lại làm 01, ngay từ tiêu đề thớt nó đã khác nhau rồi.

duongphong

Xe container
Ai cũng có nỗi khổ. Chắc nhiều cụ còn nhớ bộ phim; Người giàu cũng khóc.

Vittroi99

Xe máy
Thanks các cụ đã quan tâm và trao đổi về quan điểm với anh em em. Em thấy các cụ vào còm mà cảm giác như nhiều cụ cứ nhận nghèo thì phải trong khi em biết chắc chắn rằng các cụ đang rất rất giàu luôn đó. Về quan điểm GIÀU , NGHÈO , SƯỚNG , KHỔ , Ở THÀNH PHỐ , HAY Ở QUÊ em nghĩ rằng chẳng có khái niệm hay quan điểm nào đúng cả mà cũng chẳng có quan điểm hay khái niệm nào sai hêt :D . Cài này tủy thuộc vào sự CẢM THẤY CỦA MỖI NGƯỜI. Em lấy ví dụ thế này , em có chơi với 1ông anh doanh nghiệp bên điện lực , hiện tại anh ấy có khoảng trăm tỷ em nghĩ rằng theo khái niệm của rất nhiều cụ ở đây và ngoài xã hội như vậy là GIÀU VÀ SƯỚNG. Nhưng đi ăn sáng cafe với ông ấy thì mỗi ngày ông ấy uống 1 vốc thuốc . Sơ gan đang giai đoạn chuyển sang 3 vì triền miên ngày nhậu ít nhất 1 trận , hôm nào cũng đêm mới về. Các cụ ở đây chắc cụ nào cũng đã từng say rượu các cụ cho em hỏi cảm giác say rượu có SƯỚNG ko ? Em còn chơi với một ông anh khác làm thi công cọc ông này chắc các cụ cũng sẽ gọi là GIÀU VÀ SƯỚNG nhưng em ko quan tâm em quan tâm đến mấy bác nhân công trong đội của anh ấy toàn như vận động viên thể hình ăn uống ngủ khỏe vô địch luôn nhưng lương chỉ 7 tám triệu đi xe máy rách . Chắc các cụ trên này sẽ cho các bác công nhân đó là NGHÈO VÀ KHỔ nhưng KHÔNG bất cứ khi nào em sang công trình ngồi uống nước chè với mấy bác đó thì các bác đó đều cười nói luyên thuyên thậm trí trêu nhau cả buổi , thấy mà phát thèm cái cảm giác đó TỰ DO PHÓNG KHOÁNG đó. Cũng như anh em mình ngày xưa là sinh viên thằng éo nào có tiền đâu nhưng em giám khẳng định quãng đời SINH VIÊN LÀ THỜI GIAN TUYỆT VỜI NHẤT , SƯỚNG NHẤT với anh em mình nhỉ các cụ, cơm 3 ngàn mà nó ngon vãi , làm bi thuốc nào với cốc chè đểu mà SƯỚNG éo chịu được. Vậy nhé các cụ có nên nhìn lại chút ko ,và khẳng định lại chút đi mình luôn luôn GIÀU VÀ SƯỚNG đặc biệt là sau trận lũ vừa qua còn thở đã là SƯỚNG RỒI NHÉ . Chúc các cụ có một ngày mới thật SƯỚNG . Và nếu được anh em cùng góp phần nhỏ ủng hộ đồng bào lũ lụt nhé !

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Người giàu là người sở hữu thâu tóm nhiều tài sản và thu nhập chính là thu nhập từ tài sản. Còn người nghèo là người không có gì ngoài sức lao động để bán, mặc dù không phải cứ bán sức lao động là nghèo bởi còn tuỳ vào việc bán loại hình lao động nào.

Hệ thống tư bản phiên bản tài chính hoá hiện tại bị coi là tân phong kiến, bởi nó tạo ra bất bình đẳng cực độ, chả khác gì khác gì mô hình địa chủ tá điền, nó khác kiểu tư bản sản xuất của CN Mác - Lê, tức dùng tiền mua tư liệu sản xuất sau đó tạo thành hàng hoá để bán.

Còn tư bản hiện nay một phần đáng kể là thu nhập từ tiền lợi tức. Đầu tiên, dùng tiền để thâu tóm tài sản khan hiếm sau đó đòi tiền thuê kinh tế hay thuế tư nhân lên phần còn lại xã hội, mà không làm ra bất cứ cái gì hữu dụng, đơn giản chỉ chiếm hữu sau đó trục lợi.

3key

Xe buýt
Em thấy Phật dạy :" Sướng khổ tại tâm " là chuẩn nhất ạ. Chứ giàu vs nghèo thì lại có cái sướng vs khổ khác nhau. Cứ sống thật, không làm hại ai, không đứng núi này trông núi nọ ... là thấy nhẹ nhàng, thoải mái thì sướng thôi. "Hạnh phúc là hài lòng với những gì mình đang có" - vậy là sướng đấy các cụ ạ.

bluesa86

Xe đạp
Chả là mấy hôm nghỉ lễ vừa rồi em lại về quê nóc nhà chơi, không biết lần thứ bao nhiêu rồi mà không hiểu vì sao em vẫn thấy khoái làng quê nghèo này thế. Về đến nhà một màu xanh từ cây cối , đồng lúa bao phủ khắp làng. Không khí trong lành , mặt hồ phẳng lặng. Mấy con chó cả lớn cả nhỏ chạy ra mừng quýnh. Một con gà lên đường, làm vài món. Ra vườn vặt dổ rau đủ các loại về làm bát canh cá rô đồng. Trời không hiểu sao nó ngon đến thế. Ngủ một giấc không biết trời đất là gì, tỉnh dậy thấy bụng đói meo, cảm giá mà trên thành phố em không bao giờ có. Tối đến có mấy cụ hàng xóm sang chơi nói chuyện làm ấm chè. Các cụ toàn nói chuyện đồng áng, bơm nước .. cười khà khà bên cái điếu cày hôi rình. Nhưng không khí tự nhiên trầm lại và căng thẳng khi một cụ nói về một đứa trong làng mở công ty tuyển lao động cho các khu công nghiệp (tỉnh em nhiều khu công nghiệp) nhiều tiền quá ăn chơi rồi vợ chồng bỏ nhau, không con cái gì, bây giờ vỡ nợ về bán cả đất cát của ông bà, bố mẹ. Tự nhiên thấy các cụ căng như dây đàn rồi ai về nhà đấy . Em thấy đụng đến tiền cái thấy mất vui liền. Tối đi ngủ mà nghe các cụ vừa nằm cái ngáy cứ khò khò, sướng thật. Bọn nhỏ nhà em gặp mấy đứa nhà dì nó thì thôi rồi chơi bung bét cả, thấy thằng nào thằng đấy cười váng trời đất mà quên mất điện thoại , ti vi. Mấy ngày liền em cũng ít mó điện thoại , thấy cũng nhẹ nhõm hơn nhiều. Xong đợt nghỉ trở về thành phố . Vừa lái xe vừa hỏi bọn nhỏ về quê thích không, ông cu con nghịch ngợm chém luôn con thích ở quê hơn có chó con với đỡ phải học bố a. Em tí phọt cơm vì cười. Nghĩ đến cảnh quay lại thành phố quay cuồng, giá nhà , giá sinh hoạt chi phí, học hành trẻ con.... thì đúng là bố còn thích ở quê chứ nói gì mày. Vừa lướt thướt thì lại thấy https://vietnamnet.vn/ong-nguyen-thien-nhan-hanh-phuc-khong-phu-thuoc-vao-su-giau-co-2318305.html các bác thấy thế nào ạ!
Đồng quan điểm với bác, em ra khỏi cầu Thăng Long, là thấy không khí trong lành hơn rồi. Về quê thì không khí thích thật, không khí ở Hà Nội kiểu bọ đặc quánh, nhiều lúc còn thấy khó thở. Nhưng Bác về chơi ít hôm thì cảm giác như vậy, thỉnh thoảng cuối tuần về chơi thôi, còn bảo ở hẳn thì khó. Khó kiếm tiền (trừ một số cụ làm freelance thì ở đâu cũng được, còn đại đa số vẫn phải đến công tt, cơ quan... làm việc trực tiếp), khó tìm trường học cho con,...

Có một dạo sau Covid rộ lên trào lưu "Bỏ phố về rừng" hay "Bỏ phố xuống biển", nhưng phần lớn quay lại thành phố sau vài tháng đến một năm.

JunevsMon

Xe hơi
Website
shoptraitim.com
Thanks các cụ đã quan tâm và trao đổi về quan điểm với anh em em. Em thấy các cụ vào còm mà cảm giác như nhiều cụ cứ nhận nghèo thì phải trong khi em biết chắc chắn rằng các cụ đang rất rất giàu luôn đó. Về quan điểm GIÀU , NGHÈO , SƯỚNG , KHỔ , Ở THÀNH PHỐ , HAY Ở QUÊ em nghĩ rằng chẳng có khái niệm hay quan điểm nào đúng cả mà cũng chẳng có quan điểm hay khái niệm nào sai hêt :D . Cài này tủy thuộc vào sự CẢM THẤY CỦA MỖI NGƯỜI. Em lấy ví dụ thế này , em có chơi với 1ông anh doanh nghiệp bên điện lực , hiện tại anh ấy có khoảng trăm tỷ em nghĩ rằng theo khái niệm của rất nhiều cụ ở đây và ngoài xã hội như vậy là GIÀU VÀ SƯỚNG. Nhưng đi ăn sáng cafe với ông ấy thì mỗi ngày ông ấy uống 1 vốc thuốc . Sơ gan đang giai đoạn chuyển sang 3 vì triền miên ngày nhậu ít nhất 1 trận , hôm nào cũng đêm mới về. Các cụ ở đây chắc cụ nào cũng đã từng say rượu các cụ cho em hỏi cảm giác say rượu có SƯỚNG ko ? Em còn chơi với một ông anh khác làm thi công cọc ông này chắc các cụ cũng sẽ gọi là GIÀU VÀ SƯỚNG nhưng em ko quan tâm em quan tâm đến mấy bác nhân công trong đội của anh ấy toàn như vận động viên thể hình ăn uống ngủ khỏe vô địch luôn nhưng lương chỉ 7 tám triệu đi xe máy rách . Chắc các cụ trên này sẽ cho các bác công nhân đó là NGHÈO VÀ KHỔ nhưng KHÔNG bất cứ khi nào em sang công trình ngồi uống nước chè với mấy bác đó thì các bác đó đều cười nói luyên thuyên thậm trí trêu nhau cả buổi , thấy mà phát thèm cái cảm giác đó TỰ DO PHÓNG KHOÁNG đó. Cũng như anh em mình ngày xưa là sinh viên thằng éo nào có tiền đâu nhưng em giám khẳng định quãng đời SINH VIÊN LÀ THỜI GIAN TUYỆT VỜI NHẤT , SƯỚNG NHẤT với anh em mình nhỉ các cụ, cơm 3 ngàn mà nó ngon vãi , làm bi thuốc nào với cốc chè đểu mà SƯỚNG éo chịu được. Vậy nhé các cụ có nên nhìn lại chút ko ,và khẳng định lại chút đi mình luôn luôn GIÀU VÀ SƯỚNG đặc biệt là sau trận lũ vừa qua còn thở đã là SƯỚNG RỒI NHÉ . Chúc các cụ có một ngày mới thật SƯỚNG . Và nếu được anh em cùng góp phần nhỏ ủng hộ đồng bào lũ lụt nhé !
Cụ bạn cụ giàu tiền bạc nhưng nghèo sức khoẻ sao cụ không tự hỏi lại ? Vậy người nghèo cũng bệnh đó lại thêm cả nghèo vật chất không phải đã khổ gấp bội phần sao? Người giàu vật chất có bệnh ít nhất vẫn có tiền mà thuốc thang khám chữa, còn nghèo xin thưa rất nhiều cụ cắn răng chịu đựng vì tương lai con cái mà bỏ qua luôn cả việc khám chữa. Còn giàu nghèo chẳng liên quan đến chuyện bia rượu cả, ít nhất người giàu có uống thì cũng uống loại tốt chất lượng. Cụ thấy đã người giàu nào chết vì rượu pha methanol chưa? Còn tỷ lệ các cụ ở quê nghiện rượu, bệnh tật vì rượu thì vô kể nhé. E xin lỗi cụ chứ cách nghĩ của cụ như chàng công tử bột mới lấy được cô vợ quê thi thoảng về hít khí trời. Chứ e quê mà con e tiếp xúc chó hàng xóm thì chạy mất dép, 10 chú thì 9 chú ko có tiêm phòng, dại cũng từ đó mà ra, cha mẹ ko cẩn thận lại khổ con nhỏ.

danleduc

Xe điện
Em nghèo đi xe hơi cỏ....nhưng em hút xì gà . Em thấy sướng.

Có cụ giàu ú hụ, cụ ý đi siêu xe Rolls-Royce, nhưng cụ ý lại hút điếu cày. Cụ ý cũng thấy sướng.

Cụ so sánh nó không cùng hệ quy chiếu
Phải so là cả ông giàu và ông nghèo đều bị bệnh, lúc đó ông giàu có tiền chữa còn ông nghèo chỉ có nước nằm chờ chết
Đến lúc chết ông giàu còn có cái để lại lo cho con cháu còn ông nghèo có cái gì

HeoQuay66

Xe tăng
Về quê trông cảnh đồng áng, chó mèo long nhong mà cụ phán là sướng với êm đêm thì chưa đúng. Vì cụ lấy vị thế của cụ ra để đánh giá về môi trường sống của một người khác.

Cụ đâu biết đc mấy ông cụ trong xóm vẫn hay cà kê buổi tối, sáng dậy lại vác cày bừa ra đồng nắng chang chang. Mưa to thì lo hoa màu ngập, nắng quá lại phải tính kế tưới tiêu.
Đầu tháng con gái út lại nhắn về xin 5tr tiền thuê trọ mà chưa biết đào đâu ra...

e cứ ví dụ thế, hehe