[Funland] Giàu - hay Nghèo mới sướng!

Vittroi99

Xe máy
Chả là mấy hôm nghỉ lễ vừa rồi em lại về quê nóc nhà chơi, không biết lần thứ bao nhiêu rồi mà không hiểu vì sao em vẫn thấy khoái làng quê nghèo này thế. Về đến nhà một màu xanh từ cây cối , đồng lúa bao phủ khắp làng. Không khí trong lành , mặt hồ phẳng lặng. Mấy con chó cả lớn cả nhỏ chạy ra mừng quýnh. Một con gà lên đường, làm vài món. Ra vườn vặt dổ rau đủ các loại về làm bát canh cá rô đồng. Trời không hiểu sao nó ngon đến thế. Ngủ một giấc không biết trời đất là gì, tỉnh dậy thấy bụng đói meo, cảm giá mà trên thành phố em không bao giờ có. Tối đến có mấy cụ hàng xóm sang chơi nói chuyện làm ấm chè. Các cụ toàn nói chuyện đồng áng, bơm nước .. cười khà khà bên cái điếu cày hôi rình. Nhưng không khí tự nhiên trầm lại và căng thẳng khi một cụ nói về một đứa trong làng mở công ty tuyển lao động cho các khu công nghiệp (tỉnh em nhiều khu công nghiệp) nhiều tiền quá ăn chơi rồi vợ chồng bỏ nhau, không con cái gì, bây giờ vỡ nợ về bán cả đất cát của ông bà, bố mẹ. Tự nhiên thấy các cụ căng như dây đàn rồi ai về nhà đấy . Em thấy đụng đến tiền cái thấy mất vui liền. Tối đi ngủ mà nghe các cụ vừa nằm cái ngáy cứ khò khò, sướng thật. Bọn nhỏ nhà em gặp mấy đứa nhà dì nó thì thôi rồi chơi bung bét cả, thấy thằng nào thằng đấy cười váng trời đất mà quên mất điện thoại , ti vi. Mấy ngày liền em cũng ít mó điện thoại , thấy cũng nhẹ nhõm hơn nhiều. Xong đợt nghỉ trở về thành phố . Vừa lái xe vừa hỏi bọn nhỏ về quê thích không, ông cu con nghịch ngợm chém luôn con thích ở quê hơn có chó con với đỡ phải học bố a. Em tí phọt cơm vì cười. Nghĩ đến cảnh quay lại thành phố quay cuồng, giá nhà , giá sinh hoạt chi phí, học hành trẻ con.... thì đúng là bố còn thích ở quê chứ nói gì mày. Vừa lướt thướt thì lại thấy https://vietnamnet.vn/ong-nguyen-thien-nhan-hanh-phuc-khong-phu-thuoc-vao-su-giau-co-2318305.html các bác thấy thế nào ạ!

unitel

Xe hơi
sướng hay khổ cũng tuỳ từng cảm nhận cụ ạ. Nhiều ng thấy đủ là sẽ đủ còn nhiều ng cảm thấy k đủ thì sẽ luôn cố gắng.

butchikim

Xe ba gác

knedi1

Xe tăng
Về quê hay ở Thành phố thì cũng có những cảm giác hạnh phúc như nhau thôi. Ông bạn tôi đi Tù mà được ăn cái bắp cải sống còn cảm thấy hạnh phúc mà.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Chẳng có thước đo nào cho giàu - nghèo, người đi xe đạp thì thấy ông xe máy là giàu rồi, nhưng ông xe máy lại ngưỡng mộ ông ô tô. Tìm được cảm giác hài lòng với những gì mình có mới là sướng nhất.

Tony_Le

Xe container
Chả là mấy hôm nghỉ lễ vừa rồi em lại về quê nóc nhà chơi, không biết lần thứ bao nhiêu rồi mà không hiểu vì sao em vẫn thấy khoái làng quê nghèo này thế. Về đến nhà một màu xanh từ cây cối , đồng lúa bao phủ khắp làng. Không khí trong lành , mặt hồ phẳng lặng. Mấy con chó cả lớn cả nhỏ chạy ra mừng quýnh. Một con gà lên đường, làm vài món. Ra vườn vặt dổ rau đủ các loại về làm bát canh cá rô đồng. Trời không hiểu sao nó ngon đến thế. Ngủ một giấc không biết trời đất là gì, tỉnh dậy thấy bụng đói meo, cảm giá mà trên thành phố em không bao giờ có. Tối đến có mấy cụ hàng xóm sang chơi nói chuyện làm ấm chè. Các cụ toàn nói chuyện đồng áng, bơm nước .. cười khà khà bên cái điếu cày hôi rình. Nhưng không khí tự nhiên trầm lại và căng thẳng khi một cụ nói về một đứa trong làng mở công ty tuyển lao động cho các khu công nghiệp (tỉnh em nhiều khu công nghiệp) nhiều tiền quá ăn chơi rồi vợ chồng bỏ nhau, không con cái gì, bây giờ vỡ nợ về bán cả đất cát của ông bà, bố mẹ. Tự nhiên thấy các cụ căng như dây đàn rồi ai về nhà đấy . Em thấy đụng đến tiền cái thấy mất vui liền. Tối đi ngủ mà nghe các cụ vừa nằm cái ngáy cứ khò khò, sướng thật. Bọn nhỏ nhà em gặp mấy đứa nhà dì nó thì thôi rồi chơi bung bét cả, thấy thằng nào thằng đấy cười váng trời đất mà quên mất điện thoại , ti vi. Mấy ngày liền em cũng ít mó điện thoại , thấy cũng nhẹ nhõm hơn nhiều. Xong đợt nghỉ trở về thành phố . Vừa lái xe vừa hỏi bọn nhỏ về quê thích không, ông cu con nghịch ngợm chém luôn con thích ở quê hơn có chó con với đỡ phải học bố a. Em tí phọt cơm vì cười. Nghĩ đến cảnh quay lại thành phố quay cuồng, giá nhà , giá sinh hoạt chi phí, học hành trẻ con.... thì đúng là bố còn thích ở quê chứ nói gì mày. Vừa lướt thướt thì lại thấy https://vietnamnet.vn/ong-nguyen-thien-nhan-hanh-phuc-khong-phu-thuoc-vao-su-giau-co-2318305.html các bác thấy thế nào ạ!
Nhìn 2 đầu thì thấy vậy, đi vào khúc giữa là thấy ngay thôi mà. Ví dụ lúc bán thóc nộp tiền học, mua đồng phục cho con đầu năm chẳng hạn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng dồi, sướng hay không đâu quyết định bởi giầu nghèo. Em giờ chỉ ước quay lại thời khố rách áo ôm cách đây gần 30 năm. Thời đấy cứ tối đến tắm rửa xong là rủ bạn gái đi chơi, tiền 1 xu chả có nên toàn ra bờ mương ngồi tán gẫu, hóng gió, … thấy không khí thật trong lành, được hít hà hương thơm cỏ cây thật thú vị :))

Toàn Hoa

Xe tải
Cụ giống em thế, lần nào về quê, ông bố vợ (năm nay hơn 70 nhưng vẫn tráng kiện) lại chạy sang hàng xóm có bình kích cá, 2 bố con ra đồng kích tầm 1 tiếng được gần 1 thùng sơn, nào rô đồng vàng óng to như ngón chân cái, nào cá chuối to bằng bắp tay người lớn, cá diếc... Về nhà ra vườn nhổ ít cải đông dư non vào nấu canh cá rô đồng, cho thìa mắm tôm vào, ngon ngọt. Thêm ít đậu rán giòn, đĩa mướp đắng xào trứng, những món giản dị nhưng ăn ngon và thư thái hơn rất nhiều cảm giác chui vào hàng quán ngột ngạt.

nickthu2

Xe buýt
Cháu không dám nói đúng, sai hay khuyên nhủ gì cụ.
Thớt cụ mở thì cháu xin phép các cụ nói cảm nghĩ của mình nhé.

Cuộc sống của mình, cảm nhận của mình nên tự mình cảm nhận cụ ạ.
9 người 10 ý, cụ hỏi không bao giờ có câu trả lời.

Mà cháu thấy nội dung bài của cụ thì cũng ko giống tìm câu trả lời

phuongmit

Xe cút kít
Sống đâu âu đấy thôi :)) thi thoảng đổi gió tí thì thấy thích, chứ ở cỡ 4 hôm nữa có khi lại bê đít chạy cũng k biết chừng 🥴

Vittroi99

Xe máy
Cháu không dám nói đúng, sai hay khuyên nhủ gì cụ.
Thớt cụ mở thì cháu xin phép các cụ nói cảm nghĩ của mình nhé.

Cuộc sống của mình, cảm nhận của mình nên tự mình cảm nhận cụ ạ.
9 người 10 ý, cụ hỏi không bao giờ có câu trả lời.

Mà cháu thấy nội dung bài của cụ thì cũng ko giống tìm câu trả lời
Cảm ơn cụ đã quan tâm ạ, cháu cũng là thảo luận trao đổi và học hỏi thêm thôi ạ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em không giàu/ chưa giàu nên không biết giàu có sướng không.
Chứ nghèo em qua nửa đời rồi, thấy khổ chứ không sướng.

To Reng

Xe tải
Cụ có điều kiện rồi nên cảm nhận thoáng qua những thứ chưa đc trải nghiệm nên thích thôi :D

toyota219

Xe điện
E chả ý kiếng gì với cuộc sống thanh đạm giản dị. Nhưng có vợ con rồi thì cũng hòm2 tý, chứ đừng kiểu người ta sống đc cũng có chết đâu để lấp liếm cho sự lười nhác vô dụng.

viet7500

Xe buýt
Cụ giống em thế, lần nào về quê, ông bố vợ (năm nay hơn 70 nhưng vẫn tráng kiện) lại chạy sang hàng xóm có bình kích cá, 2 bố con ra đồng kích tầm 1 tiếng được gần 1 thùng sơn, nào rô đồng vàng óng to như ngón chân cái, nào cá chuối to bằng bắp tay người lớn, cá diếc... Về nhà ra vườn nhổ ít cải đông dư non vào nấu canh cá rô đồng, cho thìa mắm tôm vào, ngon ngọt. Thêm ít đậu rán giòn, đĩa mướp đắng xào trứng, những món giản dị nhưng ăn ngon và thư thái hơn rất nhiều cảm giác chui vào hàng quán ngột ngạt.
Nghe cụ kể hấp dẫn quá!

Nhưng cái món bắt cá bằng kích điện, thì cụ khuyên ông già vợ bỏ đi. Tận diệt thế thì đến đời các con cụ, về quê lại phải đi phục hồi nguồn thuỷ sản cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: