[Funland] Giáo viên môn chính thật có giá, gv vùng cao thì…

caisua

Xe lăn
Theo quan điểm của en thì không có môn chính, môn phụ. Lương giáo viên vùng cao em không biết thế nào nhưng lương giáo viên ở các thành phố như Hà Nội, Sài Gòn v.v. Không phải là thấp so với lương công chức, viên chức cơ quan nhà nước và các ngành khác. Em ủng hộ việc lương giáo viên ít giờ dạy trên lớp thấp nhất khoảng 10-12 triệu để việc đảm bảo cuộc sống. Còn việc dạy thêm và thu nhập cao từ dạy thêm thì nhà nước phải nghiên cứu để có sự quản lý và thu thuế phù hợp
Thu thuế thì họ có tăng học phí để bù lại ko nhỉ? Ko có bảng giá, khung giá nên món này nhạy cảm ko áp dụng dập khuôn đc, dân chết đầu tiên rồi mất công sửa loạn hết cả lên

rongtrang

Xe buýt
Nghề nào cũng chả có người lày người kia, chứ lên đồng hết thì xã hội lấy đâu người giàu người nghèo hả cụ?

thungkhe

Xe điện
Cứ bốc xổ số mỗi năm 1 lần thi tốt nghiệp và thi vào trường bậc phổ thông thế là khỏi phải mất cân đối. Dễ thế không nghĩ ra mà đòi miễn làm mọe gì. :D

Thuem

Xe buýt
20% nhân sự giỏi nhất của ngành nào thì cũng... giàu, phải không các cụ, ngành nào chẳng rứa?! :D

Vietex

Xe điện
30tr nào tiền mua cá khô, xăng xe hàng ngày 30km leo đèo đi dạy, tiền kẹo bánh để giữ trẻ, vận động tới trường.
Làm gì tới mức khổ như thế, như cụ nói được mấy người. Học sinh dân tộc đi học nội trú được trợ cấp ăn ở, cuối tuần mới về nhà, đi học còn sướng hơn ở nhà. Dì ruột vợ cháu dạy cấp 1 ở A Lưới, Huế, cũng diện chính sách, lương hơn 20 củ, trường ở mặt đường đường Hồ Chí Minh, nhà cũng mặt đường, cách nhà mấy trăm mét thôi.

Xe bọ xít

Xe container
Nhìn vào thiểu số rồi đánh giá đa số. GV, BS nào cũng dạy thêm, khám thêm tháng 100-200củ thì đất nước này hóa rồng rồi. 100gv, 100bs thì đc 01 người thu nhập cao vì dạy thêm và khám thêm, còn đại trà là lương và môn phụ thì ngoài lương ra dạy thêm ai học mà có thu nhập. Bs cũng thế,
GV dạy môn giáo dục công dân, tháng gần chục củ. Vợ nó sắp đuổi ra khỏi nhà rồi, lấy đâu ra mà chục củ với trăm củ

Nam việt nam

Xe buýt
Làm gì tới mức khổ như thế, như cụ nói được mấy người. Học sinh dân tộc đi học nội trú được trợ cấp ăn ở, cuối tuần mới về nhà, đi học còn sướng hơn ở nhà. Dì ruột vợ cháu dạy cấp 1 ở A Lưới, Huế, cũng diện chính sách, lương hơn 20 củ, trường ở mặt đường đường Hồ Chí Minh, nhà cũng mặt đường, cách nhà mấy trăm mét thôi.
Cụ đi vào thôn bản xa hơn, leo cao hơn nữa xem

clicklacp

Xe buýt
Chào các cụ,mợ.
Không biết Giáo viên (gv) ở khu vực các bác như nào, ở HN em thấy nghề giáo dạy các môn Toán, Văn, Anh, Lý, Hoá.. bây giờ phải nói là lên ngôi thực sự.
- Một cậu sinh năm 1994, học ngoại ngữ xong ra xin làm hợp đồng ở một trường và từ đó mở 1 lớp TA ở nhà, sau 3 tháng mở lớp thứ 2 và sau khoảng 5 tháng thì nghỉ dạy hợp đồng, chỉ dạy thêm ở nhà, mỗi tuần giờ có tầm 6 lớp x2 buổi/ tuần x 120k/người x 18-22 người/buổi (gần trăm tr/tháng); Hay GV dạy văn, toán ở trường cấp 2 thôi thì cũng thu nhập như vd nêu trên.
- E thấy các gv cấp 2 lại là thu nhập tốt nhất, vì ngoài dạy ở “trung tâm” rồi còn mở ở nhà các hs lũ lượt đến học vì (….). Giờ vào công lập cấp 3 cũng khó hơn là vào đại học nên theo em thấy là các PH thường rất đầu tư cho con ở cấp 2 hy vọng vào c3 trường công tốt một chút. Ấy thế mà GV dạy thêm ko phải nộp thu nhập cá nhân.
- Nhưng một số gv dạy các môn phụ thì thu nhập kém vì ko dạy thêm như các môn kia.
Tuy nhiên, đối với gv vùng cao, ko có dạy thêm, ít hs, lễ tết, 20/10, 20/11, 8/3 nhiều khi ko có j, em thấy sự khác biệt quá lớn, cứ mỗi lần lên miền núi hoặc xem TV thấy các gv trên vùng cao thấy thật thán phục.
- Nếu nói miễn hp cho con gv thì em nghĩ không nên mà cần tạo sự công bằng cho các ngành nghề, các ngành cứ miễn như thế thì con bs cũng miễn tiền khám bệnh à? con thợ điện miễn tiền điện à,….
=>>>Theo em nghiên cứu tổng thể tạo sự công bằng và cần tăng chế độ cho gv vùng cao, gv dạy các môn ko có dạy thêm và quản lý chặt chẽ viẹc dạy thêm, thực hiện thu thuế thu nhập đối với gv dạy thêm.
☘☘☘Các cụ mợ nghĩ sao ạ??
Vậy cụ thử chuyển nghề hoặc bảo con cái đi theo sư phạm xem? Như cụ nói em đang không hiểu bao nhiêu học sinh cho đủ thị trường của những giáo viên kiếm ác đó?

Cách đơn giản nhất để cụ có cái nhìn bao quát hơn là: Cụ vào Box Vì Cộng Đồng ở diễn đàn này. Tìm các bài đăng trong đó qua từng năm.
Cụ đọc thôi cụ sẽ thấy được nhiều thứ đấy.

kimdan

Xe đạp
Chị họ em dạy Toán cấp 2 ở nhà thang 160 củ , gần 50 tuổi , chả đi làm ở trường nào bao giờ
Nhưng để đc như thế thì phải có nguồn học sinh đều đặn, ko cũng móm
Nguồn học sinh ở đâu mà nhiều vậy cụ?
Những người dạy toán cấp 2 ở HN cả chục nghìn người. Học sinh thì 300k. Tính trung bình mỗi gv có 2 lớp dạy thêm, thì đâu đó làm thêm trung bình 16 tr/tháng. Loại gv dạy thêm đc gấp 10 lần tb như cụ mô tả, thì chắc top 1%.

Binhan.4ever

Xe buýt
Chào các cụ,mợ.

- E thấy các gv cấp 2 lại là thu nhập tốt nhất, vì ngoài dạy ở “trung tâm” rồi còn mở ở nhà các hs lũ lượt đến học vì (….). Giờ vào công lập cấp 3 cũng khó hơn là vào đại học nên theo em thấy là các PH thường rất đầu tư cho con ở cấp 2 hy vọng vào c3 trường công tốt một chút. Ấy thế mà GV dạy thêm ko phải nộp thu nhập cá nhân.
Em thì không dám bàn về chủ đề giáo viên dạy thêm hay vùng sâu vùng xa. Chỉ bàn về việc thi vào cấp 3 thôi. Vì sắp tới F1 cũng thì vào. Đau đầu thật sự.

Cách đây hơn 30 năm. Thời kỳ đó thi vào mấy trường công lập cũng đã khó rồi. Chỉ mấy trường công lập thời đó như Phan Đình Phùng, Yên Hòa,v.v... mà cũng phải ôn đêm ôn ngày mới thi được. Bây giờ độ khó cạnh tranh còn tăng lên gấp nhiều lần. Không hiểu sang năm F1 thi cử kiểu gì đây.