[Funland] Giao tiếp với người có H

ducdien

Xe máy
Em phải công nhận cái vụ kỳ thị này phải mất rất nhiều thời gian mới thay đổi được. Tình hình bây giờ đã khả quan hơn trước nhiều lắm, nhưng mà vẫn còn nhiều khó khăn lắm. Đến nhân viên y tế còn kỳ thị ra mặt thì nói gì đến nhân dân.

nếu da dẻ lành lặn, thì em nghĩ cũng chẳng có nguy cơ lây

ultra

Xe buýt
gọi là sát vách ạ :( cứ bế con ra mà thấy nó là e đi về nhà. nói thật ở trong tâm bão rồi thấy cũng bt thôi :))
nhiều khi chơi với con ở trong nhà, nó cứ đứng ở cửa gọi hỏi trêu đùa, mà thằng bé biết gì đâu, có lần nó bảo "xuống đây chơi với cô" chả hiểu giời xui đất khiến thế nào mà thằng nhà e nó tự lắc đầu :))
cô này hồi nhỏ chơi với em suốt, từ hồi sa ngã năm 14-15t mất tích đâu đấy bao năm xong quá đát rồi, thân tàn ma dại rồi quay về ăn bám :)
nói chả phải ngoa chứ thể loại như thế nên dẹp hết cho trong sạch cộng đồng. Khu nhà em dân trí k đến nỗi, tự dưng lòi ra cái nhà này chả giống ai :)
việc chuyển nhà đối với em chắc là không thể rồi :(
Đỏ: thế là kì thị người ta rồi

DanThuong

Xe hơi
Em phải công nhận cái vụ kỳ thị này phải mất rất nhiều thời gian mới thay đổi được. Tình hình bây giờ đã khả quan hơn trước nhiều lắm, nhưng mà vẫn còn nhiều khó khăn lắm. Đến nhân viên y tế còn kỳ thị ra mặt thì nói gì đến nhân dân.

Thật ra nếu không có chữ " nếu da dẻ lành lạnh " thì có lẽ mọi người sẽ không ngại lắm, nhưng thường khi tiếp xúc trong đầu mọi người luôn xuất hiện cái "nếu" nên em nghĩ cái kỳ thị và ngại tiếp xúc sẽ vẫn còn mãi.

meodenbinladen

Xe máy
F1 là tuyệt đối ko cho đến gần rùi. Mợ cũng hạn chế tiếp xúc cho lành nhé

Chi Chi

Xe điện
Vậy các bác sỹ phải tiếp xúc với bệnh nhân H thì độ phơi nhiễm ....còn sợ thế nào hả mợ
cụ có phải bác sỹ k?
nếu cụ k phải thì cụ có sợ không? hàng xóm nhà cụ k có ai như thế, cụ nói thế nào chẳng đúng :))
và có phải ai sinh ra cũng làm đc bs đâu :)
Nếu là bác sỹ thì có vài lý do để tiếp xúc được với người có H :

1. công việc bắt buộc phải làm, vì ăn lương được trả để làm công việc đó

2. Có chuyên môn để phòng tránh

Còn như TH nhà mợ CC, sợ nhất là loằng ngoằng nó lây sang trẻ con, vì trẻ con nó biết gì đâu mà phòng với chống. Lúc chưa lây nhiễm thì ai cũng nói mạnh được, với lại ko phải cạnh nhà mình, ko phải con mình mà.
anh nói chuẩn k cần chỉnh :x
Nếu U uất thik quan hệ với hàng xóm, thì sao nhể :-??
xời, ai bậy bạ như anh :P
Cố gắng tránh tiếp xúc, đừng cho mượn đồ đạc, dụng cụ gì. F1 thì dứt khoát là không cho đến gần Mợ nhá!
à cái cho mượn đồ đạc ấy nhỉ?
em thì hay để ý đến con bé này chứ mẹ của nó em cũng ít khi đề phòng phết :-s
Chả có lẽ :) Cụ suy bụng ta ra bụng nó ;))
nhờ chị nhờ :))

ồi, nhưng em đoán nó sang gđ ếch rồi, có đợt lở loét khắp người, mùa hè gần 40độ nó cứ mặc quần áo dài tay :))

Đỏ: thế là kì thị người ta rồi
phải cụ thì cụ có kỳ thị k? người tốt bị lây nhiễm thì còn k nói, nhưng mà thể loại cv đứng đường, chích hút, trộm cắp, động vào là chửi lộn ông bà ông vải nhà người ta, k còn từ gì mất dạy hơn để văng ra... thì cụ có k kì thị được k? bố mẹ nó nó còn gọi là "chúng mày"... thì thương thế nào?
em dũng cảm lắm mới nói năng cười với nó bt, trả lời nó khi nó hỏi han đấy ạ!

Cơ bản là cũng k biết ý, cứ thấy trẻ con là nó vồ lấy, ôm ấp bế, trêu ghẹo...
con bé này bây giờ mới dám đi xin việc, thế mà cũng có người nhận vì k biết, đc vài hôm ngta biết, thế là đuổi :)

Bé Ngoan

Xe đạp
E chả biết nói gì, có điều riêng với bản thân em thì em ko kì thị người nhiễm H. Vì mình đã phát triển đầy đủ, có sức đề kháng và có 1 chút hiểu biết.
Có điều khi con còn nhỏ nếu mợ cảm thấy ko yên tâm thì nên tránh ra 1 chút ạ, đơn giản vì người có H thì hay mắc các bệnh truyền nhiễm do đề kháng ko có và dễ mất mạng vì các bệnh tưởng chừng như rất nhỏ. Nếu người đó ho hen, hay mắc bệnh ngoài da ... thì mợ nên tránh ko cho tiếp xúc với trẻ nhỏ vì dễ lây lan.
Còn HIV thì ko dễ lây nếu chỉ tiếp xúc thường đâu ạ. Đúng hơn là ko thể lây được, kể cả bạn kia đang ăn mà xúc cho con mợ ăn cũng ko sao, có điều chẳng may bạn đó bị viêm gan chẳng hạn thì ...

Chi Chi

Xe điện
E chả biết nói gì, có điều riêng với bản thân em thì em ko kì thị người nhiễm H. Vì mình đã phát triển đầy đủ, có sức đề kháng và có 1 chút hiểu biết.
Có điều khi con còn nhỏ nếu mợ cảm thấy ko yên tâm thì nên tránh ra 1 chút ạ, đơn giản vì người có H thì hay mắc các bệnh truyền nhiễm do đề kháng ko có và dễ mất mạng vì các bệnh tưởng chừng như rất nhỏ. Nếu người đó ho hen, hay mắc bệnh ngoài da ... thì mợ nên tránh ko cho tiếp xúc với trẻ nhỏ vì dễ lây lan.
Còn HIV thì ko dễ lây nếu chỉ tiếp xúc thường đâu ạ. Đúng hơn là ko thể lây được, kể cả bạn kia đang ăn mà xúc cho con mợ ăn cũng ko sao, có điều chẳng may bạn đó bị viêm gan chẳng hạn thì ...
Em nhận thức đc điều mợ nói chứ, chính vì thế e mới giao tiếp với con bé này bt
có điều, mình vẫn k muốn con mình gần nó, nhiều khi cũng chẳng phải vì nó có H, mà vì cái lối sống của nó mất dạy quá :))
nói thật cứ bảo là k sao, cơ mà nó cao hứng đút cho con mình 1 thìa sữa chua thì cũng.. phát khiếp ạ :|
Thôi em cứ tránh cho lành :D tránh đc đến đâu hay đến đấy!