[Thảo luận] Giao thông Việt Nam nói lên điều gì?

Can Khuong

Xe tải
Chả cứ gì giao thông, xã hội mình giờ loạn về mọi mặt, chỉ trừ chính trị ra thôi. Từ văn hóa, giáo dục, kinh tế ...v.v có gì không hỗn loạn đâu. Moi trường sống xuống cấp, ý thức, giá trị đạo đức, tinh thần của người dân đều xuống cấp. Các cụ xưa có nói nếu xã hội loạn thì phải dùng Pháp trị, thật nghiêm minh. Sau thời gian Pháp trị nghiêm minh thì sẽ thành hà khắc thì lại phải dùng Đức trị, đức quá sinh thô mộc lại phải sang Văn trị, văn quá sinh nhờn, loạn ... lại phải dùng Pháp ( vòng tiến hóa xoáy trôn ốc, lập lại ở mức đô cao hơn ...). Hiện ở ta chả theo kiểu gì toàn dùng Bác trị. XXX thì chỉ lo sao cho gặp được Bác. anh em mình có gì lại báo cáo là con cháu bác rồi đưa cho xxx ảnh của Bác. Dùng ảnh Bác để bôi trơn, giải quyết sai đúng cho mọi việc từ to đến bé, từ vĩ mô đén vi mô, từ trung ương đến địa phương thì có gì mà không xuống cấp ngoài ăn nhậu. Cái mà em không hình dung được là sau 10, 15 năm nữa với những bước đi lùi về ý thức đạo đức, hành vi ứng xử, quan hệ giữa người và người, điều kiện môi trường sống của nước ta như hiện nay thì xã hội ta sẽ như thế nào nhỉ, và bản thân chúng ta cũng sống thế nào, lúc đấy liệu có gì để tự hào về đất nước, về dân tộc hay chỉ có những tự hào về thời vàng son hào hùng trong quá khứ.
Rất hay cụ ạ! cụ thì nghĩ 10 , 15 năm nữa không biết XH mình nó thành ra cái gì? dưng mà có nhiều người Việt ta suốt đêm trằn trọc không biết ngày mai con mình ăn gì? tiền học phí cho con đến kỳ đóng rồi nhưng biết kiếm ở đâu? quần áo của chúng nó rách hết rồi mà chưa có tiền mua áo mới, nhà thì dột, mùa mưa sắp đến rồi, sống sao đây? rồi mùa đông này có tiền mua áo rét cho cả nhà không? v.v và v.v em nghĩ những người ấy thì học luật ở đâu mà có ý thức, em đã bị một anh người mông húc cho nát cả cánh cửa trước, nhưng sau khi nói chuyện thì mình vẫn phải sửa xe cho họ mặc dù mình đúng, chỉ vì họ nghèo quá, nhìn cái xe thích quá, bán con trâu đi để mua xe mà chưa có tiền đăng ký thì bắt đền họ sao được? dưng mà một điều đau hơn là các bác xxx có tí quyền hành khi ra đường cũng chả cần tuân theo luật vì xxx đâu có phạt mình? các bác cứ nhìn những chiếc xe biển xanh chạy như thế nào thì rõ. còn ofer nhà mình thì là những con mồi để xxx giao thông săn nhưng ít bị phạt mà chỉ bị vặt thôi, vì thế thành ra không tôn trọng người hành pháp tất yếu dẫn đến thiếu ý thức, nếu có cụ nào chấp hành tốt thì vì không muốn bị vặt, có ý thức tuân thủ kuật giao thông nhưng cũng chẳng tôn trọng gì xxx giao thông.

thang soi

Xe tải
em có cái nhìn thế này ạ, thực trạng GT VN là do nhiều khía cạnh, trong đó nổi cộm(theo em) là vấn đề DÂN SỐ, một nước có DT vốn bé nhỏ nhưng dân số đứng thứ 12 TG, vấn nạn hiện nay là một vấn đề XH sâu rộng cần được nhìn nhận một cách BT và cần nhiều thập kỷ để thay đổi ý thức hệ
Thế nên đừng ai kêu thán nữa, hãy thử nhìn lại vấn đề sinh đẻ của mình, của bố mẹ, ông bà và xa hơn thế nữa.

ps: nghĩ lan sang vấn đề khác: trong chúng ta ai chẳng có lúc TƯ LỢI bản thân, các cụ có chắc rằng (vd) nhà mình ko lấn chiếm vỉa hè lòng đường kinh doanh hay không, lúc tham gia GT ko 1 đôi lần lấn làn, vượt đèn hay ko, lúc bị bắt vì vi phạm không đút tièn cho XXX để nhẹ nhẹ và nhanh nhanh về nhà hay ko

cá nhân cháu chả mong cả XH ý thức GT tốt lên, cháu nghĩ mỗi người tự giác có ý thức như người ta hay nói(chém) đã là phúc đức lắm rồi

Captiva HN-SG

Xe buýt
Theo em thì nói lên trình độ và văn hóa, ý thức của đất nước

Phương Nga

Xe lăn
em chả muốn bàn về ý thức cộng đồng của người Việt mình . Chán

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Buồn buồn gõ chơi thôi :
Hãy xem mình làm được gì cho đất nước
Hãy xem đất nước có thể cho ta được cái gì

pence

Xe tải
thôi lại vác tấm gương AQ ra mà học, tranh luận kiểu này có mà đến già >:)

Nấm mỡ

Xe điện
em có cái nhìn thế này ạ, thực trạng GT VN là do nhiều khía cạnh, trong đó nổi cộm(theo em) là vấn đề DÂN SỐ, một nước có DT vốn bé nhỏ nhưng dân số đứng thứ 12 TG, vấn nạn hiện nay là một vấn đề XH sâu rộng cần được nhìn nhận một cách BT và cần nhiều thập kỷ để thay đổi ý thức hệ
Thế nên đừng ai kêu thán nữa, hãy thử nhìn lại vấn đề sinh đẻ của mình, của bố mẹ, ông bà và xa hơn thế nữa.

ps: nghĩ lan sang vấn đề khác: trong chúng ta ai chẳng có lúc TƯ LỢI bản thân, các cụ có chắc rằng (vd) nhà mình ko lấn chiếm vỉa hè lòng đường kinh doanh hay không, lúc tham gia GT ko 1 đôi lần lấn làn, vượt đèn hay ko, lúc bị bắt vì vi phạm không đút tièn cho XXX để nhẹ nhẹ và nhanh nhanh về nhà hay ko

cá nhân cháu chả mong cả XH ý thức GT tốt lên, cháu nghĩ mỗi người tự giác có ý thức như người ta hay nói(chém) đã là phúc đức lắm rồi
Nhà cháu lại cho là chỉ cần mỗi người có ý thức "đừng vì thấy lợi cho mình mà làm phiền đến người khác" thì không chỉ GT, nhiều vấn đề khác cũng được giải quyết.

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Giao thông ở Việt Nam nói lên là: Đường+Ý thức=Hỗn loạn.

Cháu xen ngang chuyện giao thông bằng ăn uống. 1 số người VN mình sang các nhà hàng băng chuyền ví dụ như Singapo... khi ăn xong còn lấy túi bóng cầm đồ ăn về :"> Thế nên có đợt các nhà hàng băng chuyền Singapo cấm người VN :D

Đó là ví dụ về ý thức.

Còn về đô thị. Ngay khu nhà cháu 1 thị xã Uông Bí nhỏ của tỉnh QN. Cháu cũng chẳng hiểu. Hôm nọ vừa làm xong vỉa hè. Ai cũng khen đẹp đúng 3 ngày sau 1 đội đến lại đào lên chôn cáp quang :D. Lại lấp. Vừa xong thì ngay sáng hôm sau mấy anh nước lại đào còn khen chỗ này mời đào nhàn quá =)) - Ko có sự thống nhất. Đấy là Quốc lộ 18A chứ nếu là HN trong nội thị thì lại chẳng bao nhiêu vấn đề.

Như gia cát dự bảo thì chết sẽ hết tắc :D :D :D

Tran Thanh Tung

Xe điện
không biết nói gì đây, các cụ nói hết cả rồi. E chỉ tự cố gắng đi đường đúng luật, biết nhường nhịn coi đây vừa là trách nhiệm của 1 người tham gia giao thông vừa là tự bảo vệ mình nếu chẳng may có ông nào va vào mình thì mình vẫn đang đi đúng đường.

thehung

Xe hơi
GGTVN:
Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán! Chán!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Khó nhỉ ..... :-?
Em ra đường cũng chẳng biết ý thức giao thông là thế nào (các cụ đừng ném đá em tội nghiệp)
Em chỉ biết bảo vệ cái túi với cái mâm nhà em thôi, ..... đừng hòng lấy được tiền của em

thang soi

Xe tải
Khó nhỉ ..... :-?
Em ra đường cũng chẳng biết ý thức giao thông là thế nào (các cụ đừng ném đá em tội nghiệp)
Em chỉ biết bảo vệ cái túi với cái mâm nhà em thôi, ..... đừng hòng lấy được tiền của em
nhiều người như cụ lắm, ném đá không hết đc nên ko ai ném đâu ạ, cụ cứ yên tâm:P

DuongNV

Xe buýt
Các cụ thử hỏi xem có bao nhiêu người thi lấy bằng lấy xe máy học Luật giao thông được tử tế. Chủ yếu thi bằng tiền, bằng quan hệ...vì vậy ra đường đi cứ loạn cào cào lên. Nào là chen lấn, lạng lách, vượt trái không được thì vượt phải, ở chỗ đèn đỏ xe rẽ trái thì đứng bên phải, xe rẽ phải thì đứng bên trái. Từ trong ngõ phi ra cứ như đang đi thẳng huuuuuuuuuuu...khổ lắm các cụ ơi

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Dạo sau này nhiều đồng chí ta mượn lời của ông Kenedy quá nhỉ. cho em hỏi cái:
em tuyền đóng đủ các loại thuế kinh doanh, thuế thân (thuế thu nhập cá nhân ý) ngoài ra còn một chục cái lệ phí địa phương ...
vậy em còn phải làm gì cho đất nước nữa ạ ??
để em có thể sống trong môi trường xanh sạch đẹp, đường thông hè thoáng .....

Hãy xem mình làm được gì cho đất nước
Hãy xem đất nước có thể cho ta được cái gì