[Funland] Giáo dục từ sớm có tốt hay không?

dzoro

Xe điện
Lúc con còn nhỏ, mình luôn đau đáu câu hỏi này, có nên áp dụng “giáo dục sớm”, có nên dạy con biết đọc sớm?

Sau này mình mới nhận ra rằng “Học sớm” đó là không kể là bao nhiêu tuổi, miễn sao trẻ tiếp nhận việc học bảng chữ cái, việc đọc sách một cách thoải mái, vui vẻ, thì dù 3 – 4 tuổi vẫn không phải là sớm. Ngược lại, trong trường hợp một bé 6 tuổi, nhưng con không chịu học, hoặc không học/ tiếp thu được; con khóc, con căng thẳng, con cảm thấy áp lực nặng nề khi phải học; thì đó chính là “học sớm”. Trường hợp này, có khi mình phải dừng lại, chậm hơn với con, giãn việc học ra cho con.

Giáo dục sớm là việc nên làm, nhưng phải lấy trẻ làm trung tâm, sao cho phù hợp với khả năng của con mình.
Giáo dục sớm với em còn bao gồm cả dạy con chơi bóng đá, tập bơi, tập đi xe đạp nữa. Đọc, viết chỉ là một phần của giáo dục mà thôi.

ngocvt

Xe buýt
Nói thật với cụ là mỗi thời mỗi khác ... giờ giáo dục nó khác xa thời bác Hồ dạy rồi ...

Giờ chỉ 1 vấn đề đơn giản, ngày xưa ông Dev ông Code ngồi cầy ngon lắm, vì ai cũng cần, nhưng 2 năm nữa con AI nó tự code tựa sửa lỗi theo đề bài rồi, ông Dev ông Code lúc nó lại phải làm nghề khác thôi. Giờ học lập trình sẽ chuyển sang học cách dạy AI làm lập trình.

Giờ con cụ không học, thì con người khác nó đã đi xa hàng km rồi ..
:)) AI xịn quá nhỉ, AI mà code đc theo yêu cầu của khách hàng mới là tài đấy

_AHA_

Xe điện
Lúc con còn nhỏ, mình luôn đau đáu câu hỏi này, có nên áp dụng “giáo dục sớm”, có nên dạy con biết đọc sớm?

Sau này mình mới nhận ra rằng “Học sớm” đó là không kể là bao nhiêu tuổi, miễn sao trẻ tiếp nhận việc học bảng chữ cái, việc đọc sách một cách thoải mái, vui vẻ, thì dù 3 – 4 tuổi vẫn không phải là sớm. Ngược lại, trong trường hợp một bé 6 tuổi, nhưng con không chịu học, hoặc không học/ tiếp thu được; con khóc, con căng thẳng, con cảm thấy áp lực nặng nề khi phải học; thì đó chính là “học sớm”. Trường hợp này, có khi mình phải dừng lại, chậm hơn với con, giãn việc học ra cho con.

Giáo dục sớm là việc nên làm, nhưng phải lấy trẻ làm trung tâm, sao cho phù hợp với khả năng của con mình.
Học theo khả năng, 90 vẫn học

--Lamborghini--

Xe cút kít
Quan trọng là giáo dục cho con hiểu nó thực sự thích hay đam mê cái gì để mà theo đuổi :)
Cái này khó.

xukthal

Xe lăn

Nói như Đài 😁 😁 :-j

buihai

Xe buýt
mời bác cười ạ, em đang làm IT mà :))
Em không làm IT nhưng em không dám phán như cụ đâu :)) Giờ AI vẽ đẹp hơn người rồi đấy :))

AI nó học không ngừng nghỉ và nó chỉ tiến lên chứ không lùi xuống. Riêng khoản đó là không thể đánh giá được tiềm năng rồi ... giờ chỉ có con người sợ AI giỏi quá thôi...

ngocvt

Xe buýt
Em không làm IT nhưng em không dám phán như cụ đâu :)) Giờ AI vẽ đẹp hơn người rồi đấy :))

AI nó học không ngừng nghỉ và nó chỉ tiến lên chứ không lùi xuống. Riêng khoản đó là không thể đánh giá được tiềm năng rồi ... giờ chỉ có con người sợ AI giỏi quá thôi...
não của con người là vô giá và nó có cảm xúc, AI chỉ là công cụ hỗ trợ không-bao-giờ hơn đc đâu, nó có thể thực hiện tác vụ nhanh hơn thôi

dracula_bg

Xe điện
học là phản xạ tự nhiên của con người, đẻ ra là đã học rồi chứ sớm với muộn gì? các cụ nghĩ cứ 123 abc mới là học à? học lẫy , học bò, học ăn học nói… cái gì mà chẳng là học,

NewVegas

Xe tải
Nếu không có gì khuyết tật thì đến năm 21 tuổi não bộ đa số mọi người đều phát triển hoàn thiện như nhau hết. Nên họp lớp hay có câu: Thằng này hồi bé học dốt mà sao giờ nó giàu thế nhỉ! Vì ngày xưa mấy phần não phục vụ việc học của nó phát triển chậm hơn các bạn + tâm lý tự ti do áp lực từ đám đông. Giờ lớn lên như nhau hết rồi.

Tụi Mỹ nó coi khoẻ cũng là thông minh! Em thấy cái đó đúng nên cứ tập trung bồi dưỡng cho các cháu vận động, ăn uống có sức khoẻ tốt, vui tươi hồn nhiên. Những cái khác dần dần sẽ có hết.

tc_minh

Xe tải
cái ngì cũng có mặt trái. để con thoải mái ko ép 1 time thì biết ngay thành tích. ép thì đúng là cũng khổ các con.

buihai

Xe buýt
não của con người là vô giá và nó có cảm xúc, AI chỉ là công cụ hỗ trợ không-bao-giờ hơn đc đâu, nó có thể thực hiện tác vụ nhanh hơn thôi
Thì đúng rồi cụ, những cái liên quan đến sáng tác/cảm xúc thì có thể AI nó chưa làm được, nhưng những cái gia công, công việc lặp lại thì nó sẽ học dần được ..

Vì thế mấy ông code/dev gia công trong thời gian tới sẽ phải xem xét lại, hoặc vận dụng AI để làm cho nhanh hơn.. đấy em là nghĩ vậy.

Còn AI nó phát triển đến cỡ nào thì mình không nhận xét được, chỉ biết là giờ hàng ngày hàng giờ con AI nó vẫn đang học và hàng chục nghìn người đang phát triển nó.

Tương lai của các cháu nhỏ sau này học ngành gì cũng là 1 vấn đề.

cusao

Xe lăn
Con nhà em nay đã lớn. Cũng chẳng làm nên vương tướng gì đáng chú ý. Chỉ là những người có trí lực bình thường và tự kiếm sống được.
Tuy nhiên, khi còn nhỏ, lúc 5 tuổi. Em có đặt kế hoạch dạy chữ cái, nhẩm tính 24 chữ cả thảy thì ta sẽ dạy mỗi hôm 3 chữ, thì độ 1 tuần ta hoàn thành kế hoạch. Ai ngờ, học được 3 hôm là chúng thuộc sạch. độ 1 tuần ghép vần và luyện. Sang tháng, đi xe bus , bát phố là đọc lau láu. Độ 3 tháng là đòi mua truyện.
Con nhà em, cả 2 đứa đều thế và cũng chẳng vì thế mà thành tài nhưng rõ ràng vào lớp 1 rất nhàn...nhàn cả nhà.

moly

Xe điện
Con em vào lớp 1 là tờ giấy trắng, cô dạy gì biết đấy. đến lúc học ghép vần xong thì mẹ mua truyện chữ to cho đọc. Ngày đọc một hoặc 2 trang tùy theo nhiều hay ít chữ. Rồi đến kỳ 2 là đọc vanh vách, cũng nhàn. Kỳ 1 em cũng dửng dưng, cứ cô dạy chữ nào biết chữ đó mẹ cũng chẳng dạy, các bạn đọc hết rồi cũng kệ. Hồi xưa phụ huynh em dạy em chữ trước, khi các bạn tập đánh vần mình đã đọc truyện ngon rồi. sau rồi hết lớp 1 cũng bằng nhau thế là em rút kinh nghiệm từ mình

Con em vào lớp 1 là tờ giấy trắng, cô dạy gì biết đấy. đến lúc học ghép vần xong thì mẹ mua truyện chữ to cho đọc. Ngày đọc một hoặc 2 trang tùy theo nhiều hay ít chữ. Rồi đến kỳ 2 là đọc vanh vách, cũng nhàn. Kỳ 1 em cũng dửng dưng, cứ cô dạy chữ nào biết chữ đó mẹ cũng chẳng dạy, các bạn đọc hết rồi cũng kệ. Hồi xưa phụ huynh em dạy em chữ trước, khi các bạn tập đánh vần mình đã đọc truyện ngon rồi. sau rồi hết lớp 1 cũng bằng nhau thế là em rút kinh nghiệm từ mình
Học theo khả năng, 90 vẫn học
Học không bao giờ là thừa ạ???

Dân Tổ

Xe container
Học gì cũng được nhưng phải học làm người :D