[Funland] Giận tím người - BIDV

Nongdantb

Xe tăng
Thần cậy cây đa, cây đa cậy thần.

Victor Ban

Xe buýt
Ức chế phết nhờ, thông tư chỉ đạo của anh gì trc kia cũng bằng mo. Thôi next cho lành

Trần Đoành.

Xe container
Hôm nay rảnh rang trên đường đi làm, kể cho các cụ câu chuyện vay tiền tại BIDV

Hai năm trước, cháu có khoản vay tại BIDV 12 Hàng Tre. Lần ấy vì vay lần đầu, nên cũng không vấn đề gì vụ mua bảo hiểm do nhắm mắt bỏ qua. Nhưng cũng không quên để lại một vài điều không hài lòng. Các nàng ấy miệng lưỡi bảo chỉ cần bảo hiểm lần đầu khi vay thôi, sau này vay ổn rồi thì tái tục không cần.

Sang đến năm nay, đến lúc tái tục thì cho ngay 1 cái hợp đồng lựa chọn bảo hiểm. Ờ, cũng cho chọn nhưng là chọn các gói chứ không có ô "Không cần mua" :D

Em thì chọn rút rồi, vì mình bé mình nhỏ đếch biết, nhưng tao không xin.
Các cụ cho cháu hỏi, báo chí thìđầy ra mà sao các cụấy nghiễm nhiên coi thường ae chúng ta thế nhỉ?
Thế là cụ chửa tiếp cận đc gói VIP rồi :)) :)):)),cụ dưới chắc kn đầy khúc giữa
Các cháu cũng chỉ tiêu này nọ, nếu :1/ không quá khó khăn thì tham gia;2/ cháo nữ mà xênh thì mua thêm nữa.
Nếu (2) cụ có cơ hội gỡ lại ( được cái gì thì chỉ cụ biết).

Đây là OF, mọi người ném nhẹ kg iem biêu đầu!

technovs

Xe tải
Hic mình biết đến thớt này chậm 1 ngày nên hôm qua bị lùa gà bắt mua bảo hiểm cháy nổ cho khoản vay.
Sau khi mua xong đọc lại mới thấy bảo hiểm cháy nổ noa chuối lhi đưa các điều khoản như nếu thiệt hại nhỏ hơn 5% trị giá bảo hiểm thì sẽ k đền bù. Ví dụ nhà 4 tỷ nếu cháy thiệt hại dưới 200 triệu thì k dc bù à :(
Bao hiểm cháy nổ thì lúc nào cũng bắt buộc phải mua nhé, không phải tiếc vì biết chậm 1 ngày:D. Thớt này đang nói về bảo hiểm nhân thọ mà.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cần tiền cũng mang sổ ra bank định vay 1 tỏi. nó cũng yêu cầu mua cái bảo hiểm của nợ của tiều gì đó. Em bảo em chẳng mua đâu, cho vay thì vay, còn không cho thì thôi, ai ép khách vay thế. nó mới giải thích bô lô ba là là theo quy định nọ, quy định kia.... May lúc đó đứa em gọi bảo để em rút tiết kiệm cho anh dùng cho đỡ loằng ngoằng. thế là em lấy lại hồ sơ té luôn
Cụ may có nhà tài trợ, chứ ko kiểu gì chả phải mua :)

Taihoatu

Xe lăn
Cụ may có nhà tài trợ, chứ ko kiểu gì chả phải mua :)
Nhưng mà nó có data, thỉnh thoảng nó vẫn gọi có cần hỗ trợ gì không ạ.
Nhưng nói thật, có mỗi lần đó là em phải đi vay, chứ giờ sống đơn giản, vay mượn gì nữa đâu

8828

Xe buýt
Các cụ cần phải phân biệt rõ nv NH yêu cầu mua BH gì thì mới kêu đc. Ko phải cứ BH là ko đúng. Chỉ có BHNT là các NH bán kèm thêm ko trong điều kiện bắt buộc thôi.
- Trường hợp các cụ vay tín chấp mà NH yêu cầu mua BH tử kỳ thì cũng thường là điều kiện bắt buộc của NH cho vay, phòng các cụ tèo thì có BH để gỡ gạc vì ko có gì nắm cả.
- Trường hợp các cụ thế chấp TS là động sản (ô tô, máy móc thiết bị ...) hay BĐS là căn hộ chung cư (một số NH còn bắt mua BH phần giá trị nhà đối với nhà đất) thì việc yêu cầu mua BH tài sản (thg là BH cháy nổ) cũng là yêu cầu đúng quy định phòng trg hợp TS bị tổn thất cũng là bắt buộc đúng.
Còn vs BHNT thì hiện nay hầu hết các NH đều ký HĐ bán BH cho 1 cty BHNT nào đó nên hầu như khó tránh đc bị ép khi vay vốn. Việc ép này đa phần từ nv đến lãnh đạo trực tiếp các CN NH cũng chẳng hứng thú gì lắm vì cũng là bị ép từ trên xg cả. Tất nhiên, ép đc cũng có hoa hồng mà lại hoàn thành đc chỉ tiêu của NH thì lại quay ra ép KH thôi.
Còn cách để ko bị ép mua BHNT thì e mách luôn cho các cụ:
1. Đi tìm vay 1 số NH nước ngoài, ls rất thấp và hiện cũng ko ép triệt để phải mua BHNT. Hoặc nếu gặp chỗ ép quá thì mua cũng đc, trả phí năm đầu sau bỏ, coi như đc ls rất thấp bù lại lớn hơn nhiều. (Tuy nhiên, các NH này hơi kén KH, ko phải ai cũng đủ đk vay).
2. Đi tìm 1 số NH CP nhỏ. Các NH nhỏ thì đa phần tệp KH cũng nhỏ nên chưa đc các Cty BHNT ký Hđ độc quyền mà thg chỉ ký hợp tác, bán đc thì bán, ko đc thì thôi. Nên thg cũng ko bị ép quá. Nhược điểm là tiến độ xử lý hồ sơ có thể chậm và ls cao hơn.
3. Đối vs các NH ép mua BH thì:
+ Ngay khi tiếp xúc vs nv NH thì trao đổi luôn xem có bắt buộc phải mua BHNT ko, mức bao nhiêu. Các cụ xem cảm thấy chấp nhận đc thì ok cho nhanh, ko thì next tìm ng khác.
+ Trg hợp mà cụ vẫn muốn vay mà ko muốn mua BHNT thì ngay khi đc thông báo phê duyệt hồ sơ, các cụ yêu cầu NH làm Thông báo cho vay (ghi đầy đủ điều kiện cấp tín dụng) ký đóng dấu gửi các cụ. Thông báo này sẽ ko bao giờ dám ghi điều kiện bắt buộc mua BHNT cả nên lúc giải ngân ko ai dám ép các cụ đâu. Tuy nhiên trg hợp này sau muốn nhờ nv NH hỗ trợ gì thì chắc sẽ bị làm khó chút.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng mà nó có data, thỉnh thoảng nó vẫn gọi có cần hỗ trợ gì không ạ.
Nhưng nói thật, có mỗi lần đó là em phải đi vay, chứ giờ sống đơn giản, vay mượn gì nữa đâu
Cụ là một trong ít % may mắn rồi :))

Vietex

Xe điện
Đúng là quá láo toét, khách vay thì thường cần mới vay, vì cần nên phải nghiến răng, hixx.
Cháu thấy báo nói nhiều rồi nên hỏi trước.
Lúc đầu hỏi MB thì nó bảo vay ít nên vay tín chấp, đỡ phải thế chấp, k mất phí thẩm định này nọ, sau lại k mất tiền giải chấp. Khôn vãi ra. Cháu chuyển sang BIDV thì cũng yêu cầu BHNT, cháu chuyển sang Exim thì lãi cao, sau chọn VCB thì vừa rẻ lại k bắt mua BHNT

honglong1

Xe điện
Em chưa hiểu bắt mua bảo hiểm để làm gì. Trong khi tài sản thế chấp cho vay đâu có được 100%.
Chỉ mua bảo hiểm phần vay thôi cụ, lần trước e vay xong MB được 2 năm rồi, đến khi thế chấp sổ đỏ thì nó bắt mua bảo hiểm nhà, đấu tranh mãi chỉ mua BH phần vạy NH có 1 lần mất đâu 600k cho xong.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy báo nói nhiều rồi nên hỏi trước.
Lúc đầu hỏi MB thì nó bảo vay ít nên vay tín chấp, đỡ phải thế chấp, k mất phí thẩm định này nọ, sau lại k mất tiền giải chấp. Khôn vãi ra. Cháu chuyển sang BIDV thì cũng yêu cầu BHNT, cháu chuyển sang Exim thì lãi cao, sau chọn VCB thì vừa rẻ lại k bắt mua BHNT
VCB nhân văn nhỉ, hahaa.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Hic mình biết đến thớt này chậm 1 ngày nên hôm qua bị lùa gà bắt mua bảo hiểm cháy nổ cho khoản vay.
Sau khi mua xong đọc lại mới thấy bảo hiểm cháy nổ noa chuối lhi đưa các điều khoản như nếu thiệt hại nhỏ hơn 5% trị giá bảo hiểm thì sẽ k đền bù. Ví dụ nhà 4 tỷ nếu cháy thiệt hại dưới 200 triệu thì k dc bù à :(
Tại bác không đọc kỹ.
"thiệt hại nhỏ hơn 5% trị giá bảo hiểm": Có được đền bù bác ạ. Đền gấp đôi luôn ấy chứ.
Bác vui lòng nhè thêm phí Bảo hiểm ra, độ 200% nữa chứ mấy.

Knhep2821

Xe đạp
Nhân tiện e đang có nhu cầu vay vốn và tài sản thế chấp là một mảnh đất, bên ngân hàng gửi e hợp đồng xem trước mà có 2 điều khoản liên quan đến bảo hiểm vô lý quá, em thấy ko liên quan gì đến việc vay vốn cả. Các cụ xem giúp e xem liệu em có bỏ hết được không ạ, đội ơn các cụ

Húp sụp sụp

Xe điện
Bây giờ bank nào chạy quảng cáo: cho vay không kèm hợp đồng bảo hiểm thì khách đến nườm nượp :)

tung02x5

Xe hơi

Hai năm trước, cháu có khoản vay tại BIDV 12 Hàng Tre. Lần ấy vì vay lần đầu, nên cũng không vấn đề gì vụ mua bảo hiểm do nhắm mắt bỏ qua. Nhưng cũng không quên để lại một vài điều không hài lòng. Các nàng ấy miệng lưỡi bảo chỉ cần bảo hiểm lần đầu khi vay thôi, sau này vay ổn rồi thì tái tục không cần.

Sang đến năm nay, đến lúc tái tục thì cho ngay 1 cái hợp đồng lựa chọn bảo hiểm. Ờ, cũng cho chọn nhưng là chọn các gói chứ không có ô "Không cần mua" :D

Các cụ cho cháu hỏi, báo chí thìđầy ra mà sao các cụấy nghiễm nhiên coi thường ae chúng ta thế nhỉ?
Chắc do nhân viên tự hứa với cụ đợt đầu thôi. Lần sau cụ cứ phải có tờ A4 xác nhận mới tin được

TungThoc

Xe điện

Cụ nóng tính thế, có gặp Giám đốc chi nhánh nó chắc gì đã giải quyết được.
Cụ nói thẳng căng ruột ngựa: Hoa hồng của gói Bảo hiểm này là bao nhiêu? anh "biếu" chú đúng bằng tiền đó, khi duyệt hồ sơ vay, được thì xong không thôi đi gặp luôn nhân viên chi nhánh khác.
Nhân viên ngân hàng không bị ép KPI của gói bảo hiểm nhé.