Thảo luận Giảm tiếng ồn cho Kia Morning

laixesecon

Xì hơi lốp
{Chẳng là em có chú em mới mở dịch vụ chăm sóc xe,...cho thân quen nên kiếm cái gì đó làm ủng hộ em nó,...nghĩ mãi em quyết định dán cách âm sàn xe (vì em hay đi quốc lộ 27, đường xấu nên ồn), vật liệu là tấm chống ồn 3M, tiền vật liệu hết 1,2T chú nó không lấy tiền công nhưng em vẫn gửi 400K nên tổng cộng hết 1,6T. kết quả đúng là có giảm ồn hẳn, kể cả cảm giác bằng tai (khoản 30-40%) cũng như đo bằng máy (giảm khoản 15-20% tùy loại đường), khi lột trải sàn để dán thì mới thấy hãng nó cũng có dán, nhưng chỉ dán một số chỗ chứ không dán hết. Nhưng em khuyên các Bác không nên dán vì sao ư????
- Thứ nhất khi đã dán cách âm thì dao động âm chuyển từ âm có tần số cao sang âm có tần số thấp hơn nên cảm giác nghe nhỏ hơn và tiếng ồn giảm nhiều, nhưng thực tế đo Mức cường độ âm bằng máy thì giảm không nhiều.
- Thứ hai vì khi chuyển từ tần số âm cao sang tần số âm thấp thì mặc dù nghe cảm giác nhỏ hơn nhưng chính nó cũng làm cho người ngồi trên xe cảm thấy buồn ngủ hơn (cái này em đoán, để em đi vài chuyến đường nữa xem nhu thế nào)
Tóm lại các hãng xe nó đã nghiên cưuổui, nếu thêm một ít vật liệu mà xe đỡ ồn hơn thì nó đã làm vì chẳng đáng là bao, nhưng nó không làm là có lý do nên em nghĩ không nên dán cách âm. đôi điều từ người đã chuột bạch}

Các cụ ngâm cứu đây là chia sẻ hội fiat. Em thấy mấy cụ tư vấn phun hốc gầm chả hiểu làm gì hay xúi người ta mất tiền ko. Các cụ giỏi thì sao ko làm xong up cho a e xem và kiểm chứng đã

noithatbillvinh

Xe tải
Các cụ cần làm chống ồn cứ ới nhà cháu chuyên làm chống ồn ạ 0987411112

CamVuong

Xe tải
Website
shopso.vn
Em đi đường, dừng xe chờ đèn đỏ giữa ngã tư, thế mà các cụ đứng cạnh toàn phải gõ cửa bảo sao mà trong xe cậu ồn ào thế: hi em fun tí,
Nhưng mà em thấy morning nhà em đi không có ồn là sao nhỉ, tất nhiên cách âm của nó không bằng em camry được, nhưng lại cho ta cảm giác lái xe chân thật nhật, dù là lốp nghiến lên cái tăm cũng cảm nhận được các cụ ạ

trucanh222

Xe đạp
chịu thôi cụ, xe giá phải chăng thì cũng phải chấp nhận chất lượng phải chăng vậy thôi, cơ mà năm ngoái em xài Kia Morning rồi thấy cũng chả ồn lắm, chắc tại không để ý =))

BNN

Xe buýt
Đổi sang vành nhỏ lốp dày thấy hiệu quả rõ rệt ngay.

phucloc8899

Xe container
Nhiều bác chống ồn nhưng em thấy nói là chả ăn thua (

kutit-hút-bin

Xe tải
Chống ổn cũng ko hẳn hết ồn đâu, phải cả lốp nữa. Nếu vành 15 lốp mỏng thì vừa sóc vừa ồn nhé :)
Cụ ơi. Slx.209
Lốp r15 mỏng
Giờ muốn thay lốp dày michelin. Có phải thay vành ko ạ

DokiStore

Xe hơi
Theo e đc biết michelin ko có r15 cho km nhé, nếu muốn lắp lấy size khác cũng đc nhưng sẽ bị thù ra hơi xấu :) nói chung đi km cụ chấp nhận đi muốn hết ồn đổi xe khác

phiatruoc2004

Đi bộ
E đi kia mor 2012, e đã thử và có ý kiến thế này
E chỉ làm ở bốn hộc bánh thôi
E thử áp dụng cách tiêu âm của các phòng hát karaoke bằng cách tạo bề mặt không bằng phẳng trên bề mặt để tránh âm thanh phản xạ và cộng hưởng nhiều lần bằng cách dùng sơn chống rỉ nhiều lớp, sau đó dùng xốp pha lỏng với dung môi của keo đầu chó or đầu trâu x66 rồi chát lên( cái này vô tình mày mò do một lần làm đổ keo lên xốp e phát hiện ra)e chát lớp dày khoảng 0,5 đến 1 cm, quá trình chát tạo độ nhám và lồi lõm cho bề mặt chát, chờ keo khô (chắc khoảng vài tiếng) và hưởng thụ kết quả
Bác nào cẩn thận có thể chơi nhiều lớp, mỗi lớp lót một lớp vải mỏng, các bác yên tâm loại này khô rồi vừa đàn hồi tốt vừa chống nước và keo bám cực chặt, nhưng nếu cần lột thì cũng ra cả mảng,cực sạch luôn
Kết quả: đi mất hơn chục cái thùng xốp trồng cây của cụ bà, và một đống thùng xốp đi xin hàng xóm, cộng với mấy chai dung môi, một hộp keo
Chi phí quá rẻ e nhớ là mất có hơn 200k thôi, kết quả hầu như ko nghe thấy tiếng ồn từ lốp luôn trừ lúc đường chỉ có mỗi mình và đóng trên 1 lít
E chỉ làm 4 hộc lốp vì thứ nhất e đã thử và thấy dán sàn mà ko chuẩn cả tay nghề và vật liệu thì sau này có mùi, dỡ đi thì quá khổ, ko hiệu quả nhiều, cái này e dính con xe mitsu rồi, thứ hai e thấy như xe e tiếng ồn chủ yếu từ bánh xe và sàn xe vọng lên là chính, thứ 3 là cái keo nó có mùi nên chỉ thích hợp những chỗ bên ngoài, còn cái sàn e chọn giải pháp giữ nguyên sàn nguyên bản, mất khoảng 350k (ko biết e mua có đắt ko)mua tấm giả da loại đểu càng dầy càng tốt phủ lên, cắt phom vừa, đặt ghế lên, đặt tấm lót sàn lên che hết mép đi, e cũng ko đo nhưng e nghĩ là ổn vì qua 2 lớp da và 2 lớp ko khí thì âm bị triệt tiêu đi nhiều
E làm đc gần 1 năm rồi và chưa phải làm lại
Chúc các cụ hài lòng với vợ 2
Còn e thì đã sang vợ 4 rùi híc, toàn vợ già

Chỉnh sửa cuối:

billnguyen1985

Xe đạp
E thử áp dụng cách tiêu âm của các phòng hát karaoke bằng cách tạo bề mặt không bằng phẳng trên bề mặt để tránh âm thanh phản xạ và cộng hưởng nhiều lần bằng cách dùng sơn chống rỉ nhiều lớp, sau đó dùng xốp pha lỏng với dung môi của keo đầu chó or đầu trâu x66 rồi chát lên( cái này vô tình mày mò do một lần làm đổ keo lên xốp e phát hiện ra)e chát lớp dày khoảng 0,5 đến 1 cm, quá trình chát tạo độ nhám và lồi lõm cho bề mặt chát, chờ keo khô (chắc khoảng vài tiếng) và hưởng thụ kết quả
Bác nào cẩn thận có thể chơi nhiều lớp, mỗi lớp lót một lớp vải mỏng, các bác yên tâm loại này khô rồi vừa đàn hồi tốt vừa chống nước và keo bám cực chặt, nhưng nếu cần lột thì cũng ra cả mảng,cực sạch luôn
Kết quả: đi mất hơn chục cái thùng xốp trồng cây của cụ bà, và một đống thùng xốp đi xin hàng xóm, cộng với mấy chai dung môi, một hộp keo
Chi phí quá rẻ e nhớ là mất có hơn 200k thôi, kết quả hầu như ko nghe thấy tiếng ồn từ lốp luôn trừ lúc đường chỉ có mỗi mình và đóng trên 1 lít
E chỉ làm 4 hộc lốp vì thứ nhất e đã thử và thấy dán sàn mà ko chuẩn cả tay nghề và vật liệu thì sau này có mùi, dỡ đi thì quá khổ, ko hiệu quả nhiều, cái này e dính con xe mitsu rồi, thứ hai e thấy như xe e tiếng ồn chủ yếu từ bánh xe và sàn xe vọng lên là chính, thứ 3 là cái keo nó có mùi nên chỉ thích hợp những chỗ bên ngoài, còn cái sàn e chọn giải pháp giữ nguyên sàn nguyên bản, mất khoảng 350k (ko biết e mua có đắt ko)mua tấm giả da loại đểu càng dầy càng tốt phủ lên, cắt phom vừa, đặt ghế lên, đặt tấm lót sàn lên che hết mép đi, e cũng ko đo nhưng e nghĩ là ổn vì qua 2 lớp da và 2 lớp ko khí thì âm bị triệt tiêu đi nhiều
Chiêu này hay quá. Để làm thử

Kill712

Xe hơi
oánh dấu khi cần......:-c

bonbibon

Xe đạp
Không biết Bác làm vậy có bền không nhỉ, Em đang híng thớt Bác

Lammd

Xe tải

em thì cũng học giống Cụ nhưng không dám làm bằng vật liệu dễ cháy.

Hôm kia em mua, 02 lọ bitum (lọ vẫn xịt gầm xe) + 05 kg hạt cách âm chống cháy. trộn vào nhau rồi quét 3 lượt vào học bánh lốp trước

kết quả là sáng hôm sau em đi tạo nữa phải gọi công an

vì cứ tưởng bị THÁO TRỘM BÁNH ;;);;);;)

luckystar25

Xe hơi
em thấy ko giám được nhiêù

mango09

Xe máy
Em đi Van 2015, hóng khi cần :)

tatthanh

Xe hơi
em thì cũng học giống Cụ nhưng không dám làm bằng vật liệu dễ cháy.

Hôm kia em mua, 02 lọ bitum (lọ vẫn xịt gầm xe) + 05 kg hạt cách âm chống cháy. trộn vào nhau rồi quét 3 lượt vào học bánh lốp trước

kết quả là sáng hôm sau em đi tạo nữa phải gọi công an

vì cứ tưởng bị THÁO TRỘM BÁNH ;;);;);;)
Em cũng nghĩ như Cụ vì sợ keo dễ bắt lửa, nhưng chưa biết thế nào. Cụ có thể hưỡng dẫn chi tiết không ạ? và kết quả thế nào? gọi công an là sao ạ?

Lammd

Xe tải
Em cũng nghĩ như Cụ vì sợ keo dễ bắt lửa, nhưng chưa biết thế nào. Cụ có thể hưỡng dẫn chi tiết không ạ? và kết quả thế nào? gọi công an là sao ạ?
Gọi công An vì êm quá cơ ah (tưởng mất bánh) :)):)):))

Ông bạn đi thử xe phê quá đòi làm cho con fortuner

Hôm tới làm em chụp hình đầy đủ rồi gửi Cụ

avn

Xe điện
Em có con Morning SLX2009 nhập bãi, mua khi nó gần như mới; khi kiểm tra thì chủ bên Hàn đã phun như kiểu cao su non hay gì đó vào 4 hốc bánh, về chỉ có việc tận hưởng, cách âm tốt hơn nhiều các dạng innova (ngồi hàng cuối), Vios; nhiều cụ đi xe to ngồi nên vẫn phải khen xe cách âm tốt.

Trong khi ông bạn sử lý bằng cách dán cánh cửa, lót sàn v.v...em thấy vẫn ồn. Nhưng xe bạn em là xe anh Sea.