Giảm tiếng ồn cho Ecosport

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Các cụ đi tài thật đấy, em đi cũng từ tốn nhưng với cung đường gần như 100% trong Hà Nội (chủ yếu là phố cổ) thì cả chỉ số lẫn đo xăng đổ vào tầm loanh quanh 10l, chả bao giờ xuống được đến đầu 8
cụ ơi cụ đi phố cổ thì cái mức này cũng là ngon rồi đấy ạ. cụ thử reset và chân phanh ga lại xem có giảm được không? Trong đấy đường đông, đèn đỏ nhiều tốn là đúng rồi cụ ạ.

cclass

Xe buýt
Mới nhìn em ecospot có vẻ khá ổn, em chưa lái thử mà đã khuyên bạn em múc luôn, đặt xe xong có ông cùng cơ quan mới lấy ecospot nên mượn chạy thử, hàng ghế trước và phụ độ ồn chấp nhận được, cảm giác lái cũng chắc chắn, nhưng xuống hàng ghế sau thất vọng toàn tập, tiếng pô hú mỗi lần lên ga rất khó chịu, thiết kế xe hẹp lòng, ghế bé, chất lượng nhựa, nội thất cảm giác thô, rẻ tiền. Lái thử xong bạn em phải bỏ thêm 100 củ nữa để lấy Focus 2.0S. Thiết nghĩ Ford nên tiếp thu ý kiến KH để khắc phục vụ tiếng hú pô này

HOANGTIEULONG

Xe hơi
Các cụ có vẻ thắc mắc về tiếng pô quá nhỉ. Nếu chê quá thì làm cái sub gầm pioneer xịn vào là tiếng bass át tiếng " bô " ngay thôi bàn nhiều. Đã sport lại còn thích êm ái nhẹ nhàng. Các cụ mợ thật v~ vồn. Mời các cụ qua Mer , BMW, RR mà chém cho bão nó về sớm ạ ^:)^

fordfiesta2013

Xe tăng
Mới nhìn em ecospot có vẻ khá ổn, em chưa lái thử mà đã khuyên bạn em múc luôn, đặt xe xong có ông cùng cơ quan mới lấy ecospot nên mượn chạy thử, hàng ghế trước và phụ độ ồn chấp nhận được, cảm giác lái cũng chắc chắn, nhưng xuống hàng ghế sau thất vọng toàn tập, tiếng pô hú mỗi lần lên ga rất khó chịu, thiết kế xe hẹp lòng, ghế bé, chất lượng nhựa, nội thất cảm giác thô, rẻ tiền. Lái thử xong bạn em phải bỏ thêm 100 củ nữa để lấy Focus 2.0S. Thiết nghĩ Ford nên tiếp thu ý kiến KH để khắc phục vụ tiếng hú pô này
Xe này là global rồi. Cụ có kéo mấy thàng châu âu nữa bắt thằng Ford thay đổi đi. Nhưng cho em hỏi tai sao cụ không xử lý tiếng pô bằng lời khuyên anh trên đây. Em chi sợ thiết kế Sport nó là như thế thôi

vawnsown

Xe tải
Fiesta và Focus bản Sport không đến nỗi hú bô to đến mức của Ecosport, em chưa được ngồi thử các bản châu âu... nên không dám chém là sport nó thế, nhưng quả thật ngồi sau nhức đầu phết, xử lý tiếng ồn bằng cách thêm tiếng khác át đi không phải là cách tối ưu ạ :P

fee_2006

Xe tải
Thưa các bác em đang đi Eco bản Titanium đây ợ, em xin có một vài ý kiến cá nhân như sau:

- về độ ồn: có ồn từ mặt đường, từ bô vọng vào, tiếng máy. Với Em Eco này, độ ồn máy chỉ vọng vào khi các bác nhấn ga tăng tốc, đi đều ga ko có tý nào. Độ ồn từ mặt đường chỉ có khi đi vào đường xấu, mặt đường ko tốt. Dộ ồn từ bô vào là do xe nó thiết kế như vậy, người thích người không, đã có cách trị nó bằng việc nối dài thêm bô ra phía sau. Em đi cao tốc , đường đẹp ( ví dụ: đường cao tốc trên cao), đi Sơn Tây theo đường 32, xe đi rất êm, chả có tiếng nào cả. Tuy nhiên em vẫn hóng vụ độ pô để được kiểm chứng nó giảm thế nào

- độ ăn xăng: theo hướng dẫn của Ford, với thời gian đầu dưới 3000km không tính vì đó là thời gian chạy rà máy, sau đó sẽ ổn định hơn. Riêng em đi trong nội thành Hà Nôi khoảng 8,5-9l (đo thưc tế giữa lượng xăng đổ và số km đi được), đi cao tốc sẽ ít hơn, hôm em đi đều ga, tốc độ khoảng 70-80 (em ko đi nhanh vì xe mới) thì đồng hồ tính lượng tiêu thụ xăng trên bảng chỉ 6,3 L, có lúc xuống dưới 6L. Nói chung hỗn hợp rơi vào khoảng 8l .Tất nhiên lượng nhiên liệu tiêu thụ còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố: cách lái của mỗi người, diều kiện đường xá,...với tình trạng giao thông trong nội thành HN thì em chả quan tâm lắm đến xăng cộ, có lúc sáng đi làm trên đường Nguyễn Thái Học, tắc gần chết, lúc đó tính làm gì.

Còn nhiều những cái khác lắm ạ, nhưng em cứ nói những cái cơ bản thôi. cá nhân em thấy hài lòng với em nó, còn mục tiêu lâu dài em vẫn mơ ước một em SUV của Đức quốc xã (Tiguan của VW chẳng hạn, động cơ tăng áp, dẫn động toàn thời gian 4 bánh, động cơ Blue Motion, hộp số tự động 7 cấp ly hợp kép DSG...., cùng tầm tiền mà mấy em CRV chạy mất dép, ngang ngửa với GLK của Mer)

Chỉnh sửa cuối:

siublack

Xe tải
EM trước cũng định lấy Ecosport. Cũng chạy thử thấy ngồi ghế sau bị ồn quá, khổ thân vợ con ngồi sau. Cũng bán thêm đàn chó mới sinh và bầy vịt để bê em Focus về.

Chạy Focus quen rồi hôm qua chạy thử Eco của bạn, thấy vỏ xe Eco kém hơn hẳn Fc, cảm giác mỏng manh và yếu hơn

siublack

Xe tải
cụ cho nhạc to lên hết ngay ấy mà
Giải pháp này là hạ sách bác ạ.
Vì thực chất bác bật nhạc to để át đi về cảm giác thôi, chứ thực tế là ô nhiễm tiếng ồn vẫn còn nguyên cộng thêm tiếng nhạc to đi đường dài sẽ làm người trong xe mệt mỏi.

Xichlo2014

Xe tải
Toàn cụ bốc phét. Nói cho các cụ buồn là, xăng thì ăn khoảng 7 lít đường phố. Còn ồn thì phải so với xe nào. So với BMV hoặc cam thì cũng ồn thật. Nhà cháu đã mua và đang sử dụng. Cả vợ lẫn con đều hài lòng về em nó

cuongpp

Xe hơi
Toàn cụ bốc phét. Nói cho các cụ buồn là, xăng thì ăn khoảng 7 lít đường phố. Còn ồn thì phải so với xe nào. So với BMV hoặc cam thì cũng ồn thật. Nhà cháu đã mua và đang sử dụng. Cả vợ lẫn con đều hài lòng về em nó
Thế thì ổn quá còn gì, máy 1.5 mà chạy nội thành có 7l thì ngang xe Taxi 1.1 chạy chuyên nghiệp!

binhhg86

Xe đạp
Cụ cho thêm nhận xét chi tiết...\:D/

Loipham

Xe buýt
Ồn có nhiều nguyên nhân:
1. ồn do xe mới nổ máy - chưa đủ vòng tua.
2. Ồn do khi đi vào chỗ đường xấu, ồn từ lốp xe dội lên.
3. Ồn do cộng hưởng dao động cac chi tiết trong xe, khi sửa chữa không lắp chặt...
4. Ồn do lốp dự phòng lắp không chặt.
5. Ồn do để số thấp...
Tựu chung cần kiểm tra gầm, bệ và hệ thống treo Pô

Muon_biet

Xe cút kít
Giá trị luôn xoay quanh giá trị sử dụng (trừ ở VN).

fee_2006

Xe tải
Thế thì ổn quá còn gì, máy 1.5 mà chạy nội thành có 7l thì ngang xe Taxi 1.1 chạy chuyên nghiệp!
lại vấn đề ăn uống của em nó, vợ 2 em thế này:
- xe em đi được 1000km rồi, vừa làm bảo dưỡng ở Ford HN xong, lần đổ xăng gần nhất tính ra hỗn hợp là 7,7 L/100km (40L 95 đi được 520km)
- hôm thứ 6 vừa rồi em làm cuốc HN- HP, đi từ nhà Hoàng Quốc Việt, lên đương trên cao ra cầu Thanh Trì, đường 5, đồng hồ báo 5,4L/100km ổn định cho đến đích, chiều về HP-HN em reset lai đồng hồ, báo 5,7 L/100 km, em đi tốc độ cao nhât 70km/h. Em xin nợ quả ảnh vì hôm đó ko chụp lại, đến Tết Dương lịch em lại làm cuốc nữa, sẽ xin chụp làm minh chứng.

Còn về độ ồn thì đén h em thấy quen nên chả cảm thấy gì nữa.

Xin hết, túm lại là hài lòng ợ.

Chỉnh sửa cuối:

cun

Xe buýt
lại vấn đề ăn uống của em nó, vợ 2 em thế này:
- xe em đi được 1000km rồi, vừa làm bảo dưỡng ở Ford HN xong, lần đổ xăng gần nhất tính ra hỗn hợp là 7,7 L/100km (40L 95 đi được 520km)
- hôm thứ 6 vừa rồi em làm cuốc HN- HP, đi từ nhà Hoàng Quốc Việt, lên đương trên cao ra cầu Thanh Trì, đường 5, đồng hồ báo 5,4L/100km ổn định cho đến đích, chiều về HP-HN em reset lai đồng hồ, báo 5,7 L/100 km, em đi tốc độ cao nhât 70km/h. Em xin nợ quả ảnh vì hôm đó ko chụp lại, đến Tết Dương lịch em lại làm cuốc nữa, sẽ xin chụp làm minh chứng.

Còn về độ ồn thì đén h em thấy quen nên chả cảm thấy gì nữa.

Xin hết, túm lại là hài lòng ợ.
Xăng thế thì chuẩn quá rồi ạ.

fordfiesta2013

Xe tăng
Ồn có nhiều nguyên nhân:
1. ồn do xe mới nổ máy - chưa đủ vòng tua.
Cái này em không thấy vì em không nghe thấy tiếng ù

2. Ồn do khi đi vào chỗ đường xấu, ồn từ lốp xe dội lên.
Kiểu gì cũng có tiếng nên theo em chọn giải pháp là test cùng lúc 2 loại lốp để so sánh -> mình cứ so sánh với Michelin là đẹp nhất -> dù sao thì Michelin có tiếng là đi êm rồi -> kết quả là rất khó tìm ra sự khác biệt trừ khi trên đường bê tông. Bác nào test thêm quả nữa cho nó khách quan

3. Ồn do cộng hưởng dao động cac chi tiết trong xe, khi sửa chữa không lắp chặt...
4. Ồn do lốp dự phòng lắp không chặt.
Cái này em thấy không có. Các cụ đã mua xe xin update thêm

5. Ồn do để số thấp...
Theo nhận xét của em số thấp rất êm. Nếu em không lầm thì các cụ ý đi nhấn ga quá nhiều để tạo độ vọt -> tương ứng tao ra tiếng nổ pô thể thao tô tương ứng. Mà phần thoát âm thanh ngay dưới hàng ghế phụ nên ngồi ở hàng ghế phụ cảm nhận rất rõ.

Chi tiết thú vị mà em phát hiện là: hầu hết các cụ ngồi ghế lái đều kêu rất OK (ít thấy cụ nào ngồi ghế lái nói không OK). Nhưng ngồi ghế phụ bảo không OK. Như vậy em đoán đây là câu chuyện đặt nguồn âm thanh ở đâu thôi. Thêm nữa thấy các cụ bên otosaigon bảo nhét bông cách âm để xử lý

Từ đây em nghĩ là thử quả độ pô -> kết quả giảm hẳn ->nhưng sẽ mất tính thú vị -> theo ý kiến của em. Nếu các cụ có điều kiện thì thử xem -> update mọi người kết quả

fee_2006

Xe tải
Chi tiết thú vị mà em phát hiện là: hầu hết các cụ ngồi ghế lái đều kêu rất OK (ít thấy cụ nào ngồi ghế lái nói không OK). Nhưng ngồi ghế phụ bảo không OK. Như vậy em đoán đây là câu chuyện đặt nguồn âm thanh ở đâu thôi. Thêm nữa thấy các cụ bên otosaigon bảo nhét bông cách âm để xử lý

Từ đây em nghĩ là thử quả độ pô -> kết quả giảm hẳn ->nhưng sẽ mất tính thú vị -> theo ý kiến của em. Nếu các cụ có điều kiện thì thử xem -> update mọi người kết quả
Thực sự về độ ồn thì mỗi người một cảm nhận, em đã ngồi hàng ghế sau đi 70km (một vòng Hà Nội- Sơn Tây) do vợ cả em cầm lái, cảm nhận thấy hoàn toàn bình thường , còn ngồi ghế lại thì chả nói làm gì. Thế nên em chưa nghĩ đến việc làm giảm độ ồn cho xe. Các cụ cứ làm rồi em hóng