[Funland] Giảm thuế trước bạ 2024

Tutti

Xe đạp
Mình vay mua xe, bank ra thông báo cho vay từ cuối tháng 5, thời hạn 90 ngày giải ngân, hôm qua bank báo trong tuần này mà không đăng ký để hoàn thành hồ sơ thì sẽ hủy thông báo cho vay do hết hạn, bank không nhận hồ sơ duyệt vay mới nữa. Giờ quay đầu sang bank khác :)

inGodz

Xe hơi
Nói đi cũng phải nói lại bác, nhiều khi với các bác ấy cái xe không quan trọng nên mấy cái này cũng chẳng phải ưu tiên hàng đầu, còn đầy việc khác cấp bách hơn.
Mình chờ đợi nên với mình nó là ưu tiên số 1 thôi các bác. Nên thôi bác nào chờ thì cứ chờ, chứ đừng tự đặt ra mốc này mốc kia rồi nghĩ nhà nước phải ưu tiên vụ này theo ý mình, đến lúc không được lại bức xúc.
Ko ưu tiên nhưng 1 cái chính sách mà để kéo dài gần nửa năm trời, từ t4 t5 tới giờ thì cũng nên xem xét lại bộ máy. Đâu phải chỉ có 1 mình bác Thủ làm việc, bên dưới còn tận 4 bác phó Thủ cơ mà.

FordTerritory2024

Xe đạp
Vậy nếu em đk cung đường Hưng Yên - Hải Dương, trên đường đi chuyển về Hải Dương mà qua địa phận Hà Nội, Bắc Ninh thì có bị phạt k cụ?
E nghĩ không đâu miễn bác đi đúng cung đường từ Hưng Yên về Hải Dương là được. E cũng đang đăng ký làm biển tạm online từ HN về NĐ để đi chơi lễ mà chưa thấy phản hồi gì, ko biết có được không.

Chỉnh sửa cuối:

meo_bae

Xe buýt
Nói đi cũng phải nói lại bác, nhiều khi với các bác ấy cái xe không quan trọng nên mấy cái này cũng chẳng phải ưu tiên hàng đầu, còn đầy việc khác cấp bách hơn.
Mình chờ đợi nên với mình nó là ưu tiên số 1 thôi các bác. Nên thôi bác nào chờ thì cứ chờ, chứ đừng tự đặt ra mốc này mốc kia rồi nghĩ nhà nước phải ưu tiên vụ này theo ý mình, đến lúc không được lại bức xúc.
Đồng ý với bác phần nhiều việc và đây cũng không phải việc ưu tiên hàng đầu để giải quyết của các bác ấy. Nhưng vấn đề ở đây là PTT trao đổi trước QH và có lên tivi cả nước xem thì lại là vấn đề khác.
Hoặc phát biểu không chuẩn bị trước làm câu từ không chuẩn chỉnh, hoặc có quá nhiều vấn đề tế nhị đằng sau (cạnh tranh không lành mạnh) làm năm nay việc ban hành NĐ giảm LPTB quá phức tạp.

Kijuto

Xe đạp
Nay vẫn chưa thấy thông tin gì mới các cụ nhỉ?
Cho em xin lời khuyên là tầm này có nên ký hợp đồng đặt cọc k? Nay thấy sale đã "dọa dẫm" anh ơi ký đi không hãng sắp rục rịch tăng giá xe rồi 😅

minh_tuaninfo

Xe buýt
Hội những người lạc quan yêu đời cho em hỏi là liệu Thuế có giảm ko? Đợt này các cụ cứ thò thụt làm dân đau hết đầu....

inGodz

Xe hơi
Cho em xin lời khuyên là tầm này có nên ký hợp đồng đặt cọc k? Nay thấy sale đã "dọa dẫm" anh ơi ký đi không hãng sắp rục rịch tăng giá xe rồi 😅
Để sale dọa là tiêu rồi bác, cứng rắn lên nào, tìm văn mà lật lại sale.

Doanhong

Xe đạp
Giờ chưa tăng thì ký đi b

Dr.Phương Mộc

Xe đạp
E hqua đi cọc rồi bác, chốt đầu tháng lấy, tầm này chưa thấy thông tin gì thế này lấy xe bấm biển luôn chả chờ nữa

Nguoituhanh126

Xe hơi
Nếu cụ muốn cọc thì đợi cuối tháng nhé. Vì chương trình hãng ra theo tháng, cuối tháng có thông tin thuế rồi cụ quyết cũng không muộn đâu. Cụ cứ hỏi vài ba đại lý thủ sẵn, không bên này thì bên khác, thiếu gì, càng về cuối năm càng giảm nhiều để clear hàng cũ mà.

Luatthanhcong

Xe đạp

BigShin999

Xe máy
E hqua đi cọc rồi bác, chốt đầu tháng lấy, tầm này chưa thấy thông tin gì thế này lấy xe bấm biển luôn chả chờ nữa
Cụ làm thế hơi lệch chút. Hãng nó ra sự kiện theo tháng, nghĩa là cụ kệ cmn thằng sale đến gần cuối tháng rồi hẵng cọc, không sợ nó dọa đâu. Tầm đó mà chưa có thông tin giảm thì quyết chưa muộn.

Luatthanhcong

Xe đạp
Cụ có thông tin gì mới chưa cụ? Nhà cháu thấy cụ nói khá vững
Em chưa, em không tranh luận về việc đã ký hay ban hành đến đâu với người khác cả. Em có thông tin nào đáng tin thì em báo lại cho các cụ yên tâm. em cũng đợi 3 tháng rồi. Trên cục thuế hn thì có thông tin nội bộ phổ cập mấy hôm rồi còn tại sao chưa bàn hành thì em ko được rõ. có thể khả năng vẫn như đợt trước tận 28 mới ra.

nmc1981

Xe tải
Ký tầm này khi chưa có Nghị định là hưởng "ưu đãi kép" đấy cụ. Cụ ngâm cứu kỹ rồi ký đi thôi, đợi có Nghị định thì kiểu gì các Đại lý chẳng cắt bớt khuyến mãi...

Dr.Phương Mộc

Xe đạp
Ký tầm này khi chưa có Nghị định là hưởng "ưu đãi kép" đấy cụ. Cụ ngâm cứu kỹ rồi ký đi thôi, đợi có Nghị định thì kiểu gì các Đại lý chẳng cắt bớt khuyến mãi...
E cũng nghĩ như cụ nên cứ cọc cái đã, lấy xe sau cũng được mà, tháng 9 thuyền chưa về bờ thì chờ thêm tháng nữa cũng được 😆

Tuson 2024

Xe đạp
Sau đợt này mình thấy v
nhiều bác thông thái nghe em nên có xe vi vu, chở vợ con đi chơi rồi. còn mấy bác kia nghĩ cũng tội, chờ lâu quá thành ra hoang tưởng cmnr, hết 1/9 lại 1/10 toàn tự nghĩ ra. đã bảo nghe em đi, em có ông chú làm trong CP mà, lần này ko lươn lẹo với WTO dc nữa đâu. cứ thích làm thành viên Hội những người lạc quan hơn bệnh nhân ung thư di căn làm gì :P
Nói chung việc học quan trọng lắm bạn ah

sonla_v

Xe máy
Em xin tóm tắt ntn, việc các bộ ban ngành trình bẩm, bộ này lấy ý kiến bộ kia ntn đi chăng nữa thì khi trình còn qua VPCP rà soát (VPCP cũng có các vụ giúp việc cho Thủ tướng/phó thủ tường; mà lần này trọng tâm là vụ pháp luật). Binh biến thượng tầng nên mãi các vụ mới họp được, chứ chả CP nào đi úp bô vài đồng lệ phí các cụ hay ai lùa gà cả. Như em đã phân tích khi đọc tờ trình của BTC lần trước, em cũng từng cmt là quan điểm của em là đang pending thì sẽ chờ kết luận cho đỡ hối tiếc, giờ có kết luận rồi thì chờ ra nghị định rồi thực thi.

Nhiều cụ hiểu em không dám nói dài, nhưng với các cụ còn chưa hiểu, suốt ngày nói úp bô với lùa gà thì đây là giảm, giảm là mất chứ chả có được cái gì để chính phủ phải vẽ chuyện ra. Giảm là để kích cầu xe lắp ráp trong nước để kích thích chuỗi sản xuất và cung ứng trong nước => kích thích nền kinh tế, đấy mới là mục tiêu của chính phủ, chứ không đơn thuần là chỉ kích riêng thị trường xe (vì nthe thì sẽ giảm đồng loạt cả xe nhập). Cái người tiêu dùng được lợi là khi xe CKD giảm thuế vô hình chung gây áp lực lên xe nhập thì cả thị trường được hưởng lợi, vì các hãng kinh doanh CBU cũng sẽ giảm giá.

Sau khi ổn định thượng tầng, các vụ có chức năng cho ý kiến tham mưu, thì đã có Thông báo 384/TB-VPCP 2024 kết luận Thường trực Chính phủ mức thu lệ phí trước bạ ô tô sản xuất trong nước (luatvietnam.vn) . Các cụ còn cố chấp thì nên chịu khó đọc toàn văn, đọc xong là hết cmt tiêu cực.
Còn bác nào lười mà tin em, thì em tóm tắt là chắc chắn sẽ giảm trong năm nay, và giảm trong 3 tháng. Như vậy muộn nhất là 12-11-10; sớm hơn là 11-10-09

Từ đó giải pháp của nhà em là gì: tầm 24-25 Làm cái biển tạm giá tùy sale từ 1~1,5 triệu đồng, đi 15 ngày. 4/9 sau nghỉ lễ đi đăng ký. Vẫn có xe đi và tiết kiệm cho gia đình mấy chục triệu.