[Funland] Giảm thuế trước bạ 2024

dammexe199x

Xe đạp
V sao sale bên mình bắt thanh toán full cả 100% tiền xe + tiền dịch vụ đăng kí ra biển luôn nhỉ..mình hỏi chỉ trả tiền xe thôi nhưng sale báo trả luôn lần rồi mốt người ta đăng kí luôn..chứ ko cho trả trước mỗi tiền xe..
Cái bất hợp lý ở đây chỉ là bắt phải trả luôn cả tiền đăng ký xe mới được thôi bác, trường hợp là bác chưa chuẩn bị đủ tiền ngay mà phải xoay sở thì mệt thôi. Còn đâu đa số vẫn giao cho sale làm đến khi lấy biển số xe.

Bin Bống 201820

Xe đạp
Phân biệt rõ mua mới và mua cũ nhé
1. Nếu mua xe mới, các bác chỉ bị phạt khi các bác đã kê khai thuế mà không đi bấm biển, sau 30 ngày sẽ bị phạt, còn bác không đi kê khai và nộp thuế thì để thoải mái
2. Nếu mua xe cũ, trong vòng 30 ngày phải nộp thuế (đăng ký), nếu không sẽ bị phạt
Nên các bác mua xe mới yên tâm nhé, không sợ bị phạt đâu.
Cảm ơn bác nhé. Chắc bác am hiểu về Luật và đã từng gặp nhiều về việc này nên tự tin tư vấn. Mình mua xe mới, xuất hóa đơn từ đầu tháng 6 và chờ 01/8 để đi đăng kí. Bác có hiểu biết, thông tin về Biển tạm không? Mình định đăng kí biển tạm đi trong tháng 7, chủ yếu ở Hà Nội (nội và ngoại thành) thì có an toàn về Pháp lý, có bị công an phạt, thu xe không bác? Cảm ơn bác!

hungcoiss

Xe đạp
Các bác cho em hỏi chút, xe dùng biển tạm có được đi tới 1 tỉnh khác theo thông tin ghị trên đăng ký không ?.
Chứ e vừa check luật thì ko được: "Theo khoản 1 Điều 19 Thông tư 24/2023/TT-BCA, xe mới mua sau khi đăng ký tạm chỉ được phép di chuyển từ kho cảng, nhà máy, đại lý bán xe đến nơi đăng ký xe hoặc về các đại lý, kho lưu trữ khác. "
Các bác cho e xin tư vấn với chứ 1/8 như này e tính cách làm cái biển tạm

DALLE

Xe đạp
Cảm ơn bác nhé. Chắc bác am hiểu về Luật và đã từng gặp nhiều về việc này nên tự tin tư vấn. Mình mua xe mới, xuất hóa đơn từ đầu tháng 6 và chờ 01/8 để đi đăng kí. Bác có hiểu biết, thông tin về Biển tạm không? Mình định đăng kí biển tạm đi trong tháng 7, chủ yếu ở Hà Nội (nội và ngoại thành) thì có an toàn về Pháp lý, có bị công an phạt, thu xe không bác? Cảm ơn bác!
Biển tạm thì như này, về nguyên tắc CA sẽ cấp cho bác 1 cái biển tạm, đăng ký tạm, nộp lệ phí trước bạ và phí đường bộ tạm. Bác sẽ cầm chứng chỉ chất lượng và hóa đơn ra CA nơi bác mua xe yêu cầu họ cấp cho, nhưng sẽ có 1 vài vấn đề thực tế:

1. Họ cấp cho bác đi từ vùng này đến vùng khác, nếu đi ra khỏi vùng đó sẽ bị phạt. Nhưng nếu bác bảo đăng ký đi trong tỉnh họ sẽ không cấp cho bác (chỗ e là như vậy, nếu di chuyển khác tỉnh thì họ sẽ cấp). Họ sẽ xem hộ khẩu của bác dựa trên CCCD nếu hộ khẩu khác tỉnh với nơi mua xe mới được cấp (ở chỗ e là như vậy).
2. Biển tạm không nhất thiết là có thời hạn hiệu lực là 15 ngày, có thể 10 ngày, tùy vào nơi họ cấp cho bác. Gia hạn hay không thì chưa chắc, cũng tùy vào nơi cấp cho bác.
3. Nếu được cấp biển tạm, bác có thể di chuyển thoải mái, miễn là ở trong khu vực đăng ký có ghi tuyến đường, khu vực được di chuyển. Bạn em mua xe trong HCM, đăng ký tạm và họ cho ra đến Hải Dương nhưng đi về Phú Thọ qua Vĩnh Yên họ hỏi vẫn tạo điều kiện cho đi.
4. Nếu không đăng ký được, thì hỏi luôn là có dịch vụ làm không, mất khoảng 1 củ, bác có thể hỏi sales họ cũng có thể làm được.

tuanmangekyoyu

Xe đạp
Bác muốn đăng kí thì lên dịch vụ công bộ công an khai trước, điền hóa đơn, phiếu xuất xưởng,... Khai xong rồi mang hóa đơn, phiếu xuất xưởng ra công an làm tiếp. Do cái này không phải dịch vụ công trực tuyến toàn phần.
Mà cũng khó đấy bác. Hôm nọ e cũng ra đăng kí biển tạm. Ông công an cười đểu đuổi về mà, ông bảo đăng kí biển tạm ông chỉ cho thời gian 2 ngày thôi đủ đề đi từ đại lý về . Biển tạm chỉ dành cho mục đích đi từ đại lý về nhà mình hoặc nơi đăng kí xe ông không cho nhiều. Cay

Bin Bống 201820

Xe đạp
Các bác cho em hỏi chút, xe dùng biển tạm có được đi tới 1 tỉnh khác theo thông tin ghị trên đăng ký không ?.
Chứ e vừa check luật thì ko được: "Theo khoản 1 Điều 19 Thông tư 24/2023/TT-BCA, xe mới mua sau khi đăng ký tạm chỉ được phép di chuyển từ kho cảng, nhà máy, đại lý bán xe đến nơi đăng ký xe hoặc về các đại lý, kho lưu trữ khác. "
Các bác cho e xin tư vấn với chứ 1/8 như này e tính cách làm cái biển tạm
Có cùng câu hỏi như bác. Phạm vi được chạy của biển tạm, theo cả thành phố / tỉnh hay quận / huyện hay chỉ theo cung đường? Thực tiễn thì công an có phạt không, mức thế nào? Hiện nay, hầu hết cao tốc thu phí không dừng, vậy thì xe biển tạm có dán được không, nếu không thì không lưu thông được ở cao tốc ETC à?

doianhve

Xe hơi
Website
toa-vn.com
May phết, em vẫn còn con morning đểu để đi, lại chờ thêm 1 tháng... lỡ hết kế hoạch.hichic

Bin Bống 201820

Xe đạp
Biển tạm thì như này, về nguyên tắc CA sẽ cấp cho bác 1 cái biển tạm, đăng ký tạm, nộp lệ phí trước bạ và phí đường bộ tạm. Bác sẽ cầm chứng chỉ chất lượng và hóa đơn ra CA nơi bác mua xe yêu cầu họ cấp cho, nhưng sẽ có 1 vài vấn đề thực tế:

1. Họ cấp cho bác đi từ vùng này đến vùng khác, nếu đi ra khỏi vùng đó sẽ bị phạt. Nhưng nếu bác bảo đăng ký đi trong tỉnh họ sẽ không cấp cho bác (chỗ e là như vậy, nếu di chuyển khác tỉnh thì họ sẽ cấp). Họ sẽ xem hộ khẩu của bác dựa trên CCCD nếu hộ khẩu khác tỉnh với nơi mua xe mới được cấp (ở chỗ e là như vậy).
2. Biển tạm không nhất thiết là có thời hạn hiệu lực là 15 ngày, có thể 10 ngày, tùy vào nơi họ cấp cho bác. Gia hạn hay không thì chưa chắc, cũng tùy vào nơi cấp cho bác.
3. Nếu được cấp biển tạm, bác có thể di chuyển thoải mái, miễn là ở trong khu vực đăng ký có ghi tuyến đường, khu vực được di chuyển. Bạn em mua xe trong HCM, đăng ký tạm và họ cho ra đến Hải Dương nhưng đi về Phú Thọ qua Vĩnh Yên họ hỏi vẫn tạo điều kiện cho đi.
4. Nếu không đăng ký được, thì hỏi luôn là có dịch vụ làm không, mất khoảng 1 củ, bác có thể hỏi sales họ cũng có thể làm được.
Cảm ơn bác nhiều, cụ thể và chi tiết, thực tiễn nữa. Để mình đăng kí thử biển tạm, mình ở Hà Nội!

hungcoiss

Xe đạp
Cảm ơn bác nhiều, cụ thể và chi tiết, thực tiễn nữa. Để mình đăng kí thử biển tạm, mình ở Hà Nội!
e vừa hỏi sale ở HN, biển tạm ở HN ko cấp nữa vì ko quản lý được, thấy mấy ô sale vừa lên bị đuổi về. Không biết đúng ko.

vtpto1980

Xe tải
thủ tục làm biển tạm đơn giản 3 ngày có (thời hạn 15 ngày + gia hạn thêm 15 ngày), phạm vi hoạt động trong tỉnh

meo_bae

Xe tải
Các bác cho em hỏi bấm biển cho xe mới thì mặc định là 2 biển ngắn đúng không?
Và ngay lúc bấm biển mà em có nhu cầu đổi sang 2 biển dài thì chi phí và thời gian nhận được biển dài là bao lâu.

vtpto1980

Xe tải

Theo quy định biển tạm được 15 ngày + 15 ngày gia hạn (phí cấp biển tạm 50k), phạm vi hoạt động ghi tại đăng ký tạm;
Biển tạm không có chuyện nộp lệ phí trước bạ

Thắng Formosa

Xe tăng

VIỆT ANH

Xe điện
Bác cho mình hỏi là khi xuất hoá đơn lấy xe về nhà mình để..là mình phải thanh toán 100% tiền xe + với chi phí dịch vụ ra biển cho đại lí..hay là mình chỉ thanh toán trước tiền xe..rồi khi nào đi bấm biển thì mình mới thanh toán thêm tiền phí dịch vụ ra biển..mình có giữ lại khoản tiền nào trước khi đi bấm biển ko vậy bác..
Bác thanh toán tiền xe xong bác mang xe về.Lúc nào đk bác tự đi đk ,đỡ mất 3 củ phí dịch vụ bác ơi.

v3rm0uth

Xe đạp
Bộ Tài chính vừa có công văn số 6506/BTC-CST gửi các Bộ, ngành, các cơ quan liên quan xin ý kiến về việc tiếp tục giảm lệ phí trước bạ (LPTB) đối với ô tô sản xuất, lắp ráp trong nước vào thời điểm từ 1/8/2024 cho đến hết ngày 31/01/2025.
vậy là lại đợi tới T8 à bác :(

TÔN

Xe container
Cảm ơn bạn nhé. Nhưng đọc trong luật thì phạt nặng. Không biết thực tiễn thì sao. Mình đi không nhiều, chủ yếu ở Hà Nội thôi
Dán cái giấy xe đi đăng kí lên. Nếu có gì thì làm luật chỉ 5 lít thôi

TÔN

Xe container
Cuối cùng vì tiết kiệm 20tr e lại chờ tháng 8 đăng kí :)) ko biết gửi xe lại showroom 1 tháng nó thu của mình bao tiền 🙄 còn ở nhà thì mất thêm 1,2tr tiền gửi xe ở chung cư

meo_bae

Xe tải
Cuối cùng vì tiết kiệm 20tr e lại chờ tháng 8 đăng kí :)) ko biết gửi xe lại showroom 1 tháng nó thu của mình bao tiền 🙄 còn ở nhà thì mất thêm 1,2tr tiền gửi xe ở chung cư
Có phí lưu kho đó bác, bác check hợp đồng cọc/mua bán xem sao