Giảm số ghế trên xe có được không?

giadinhvnvn

Đi bộ
Em có em Mer sprinter, vốn là hàng của công ty vận tải khách. Rủi thay vừa mua về thì công ty phá sản, em hốt lun ^^
Khổ nỗi là nhà em đâu cần tới 16 chỗ làm gì, 7 chỗ còn dư mà. nên em muốn độ nội thất từ 16 chỗ xuống còn 9 chỗ thui, 2 ở khoang lái với 7 ở khoang khách theo dạng khoang thương gia trên máy bay áh. Vậy thì đi đăng kiểm có gặp khó khăn gì ko mấy bác? XXX mà gặp có nói gì không nhỉ? với lại có cần thay đổi giấy tờ gì ko?
Mấy bác tư vấn cho em với. Nhanh nhanh để em còn cho e ý đi make up chứ ^^

dht

Xe điện
Về nguyên tắc thì được (em cũng có con xe Ford Transit hoán cải tháo ghế giảm số chỗ ngồi).

1 - Cụ tìm một trung tâm nào đó có chức năng cải tạo ô tô, nêu ý tưởng và nhờ người ta thiết kế cải tạo, có thuyết minh

2 - Sau đó mang thiết kế sang Cục đường bộ (Bộ GTVT) để người ta duyệt thiết kế

3 - Mang xe đến một Trung tâm hay ga ra nào đó thay đổi thiết kế

4 - Bộ GTVT có Hội đồng nghiệm thu chất lượng kỹ thuật

5 - Mang xe đến trạm đăng kiểm bất kỳ để đăng kiểm

6- Mang xe ra công an để thay đổi đăng ký.

Khâu 1-4 cụ nên nhờ chỗ nào thầu toàn bộ thì cụ đỡ phải chạy, hoặc cụ quen biết ở Cục đường bộ thì nhờ họ trọn gói luôn. Khâu 5-6 thì mình tự đi làm cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Bác cứ để 16 mà chạy đi.Hoán cải xuống 9 chỗ sau này lại hối tiếc nhiều đấy.16 còn kiếm tiền dễ khi chở khách,chuyển xuống chỉ chở người nhà mà chỉ là gia đình mình.Có ai đi thêm thì chả có chỗ mà ngồi.Đang từ 16 chuyển xuống thì bất tiện lắm.Nhiều khi tôi đi gia đình mà xe 16 chỗ còn thiếu chỗ ngồi đấy

Chutich

Xe tải
Cụ chủ thớt:Cụ nên lên Sở GTVT họ hướng dẫn thủ tục và nên thuê họ thiết kế cải tạo luôṇ.Ngày xưa cháu mua con Jeep Wily bốn chỗ xin cải tạo thành bảy chỗ nên có tý kinh nghiệm.

SHD

Xe điện
Cụ chủ thớt:Cụ nên lên Sở GTVT họ hướng dẫn thủ tục và nên thuê họ thiết kế cải tạo luôṇ.Ngày xưa cháu mua con Jeep Wily bốn chỗ xin cải tạo thành bảy chỗ nên có tý kinh nghiệm.
Ơ thế 4 chỗ xin cải tạo thành 7 chỗ được à? nhà cháo có con tải van 2 chỗ có cải tạo được thành 3 hoặc 4 chỗ ko ạ? xin cụ chỉ giáo

binhxii

Xe hơi
Tải van cải tạo thành 4 chỗ được cụ ạ. Tuy nhiên phải trình thiết kế cải tạo để được làm, và chắc chi phí lớn hơn số tiền mua xe 4 chỗ.

giadinhvnvn

Đi bộ
Bác cứ để 16 mà chạy đi.Hoán cải xuống 9 chỗ sau này lại hối tiếc nhiều đấy.16 còn kiếm tiền dễ khi chở khách,chuyển xuống chỉ chở người nhà mà chỉ là gia đình mình.Có ai đi thêm thì chả có chỗ mà ngồi.Đang từ 16 chuyển xuống thì bất tiện lắm.Nhiều khi tôi đi gia đình mà xe 16 chỗ còn thiếu chỗ ngồi đấy
Hì, bác àh, cảm ơn bác cho em lời khuyên nhưg e nói thiệt là e ko làm kinh doanh chở khách. Lúc đầu em tính mua 7 chỗ cho gia đình thôi. Mà em thấy em Mer Sprinter này côg ty thanh lý giá rẻ, lại là máy dầu 2.2 (em khoái máy dầu hơn máy xăng, tíh ra ít hao hơn cả toy fotuner máy 2.4), hàng mới mua luôn, nhận xe về chưa kịp chạy thì phá sản (hix), tính ra là lợi lắm đấy chứ ạh. + thêm cái là em khoái xe như limouse ấy ạh, rộng rãi thoải mái nên mới hoán cải thôi.

giadinhvnvn

Đi bộ
Tải van cải tạo thành 4 chỗ được cụ ạ. Tuy nhiên phải trình thiết kế cải tạo để được làm, và chắc chi phí lớn hơn số tiền mua xe 4 chỗ.
em nghe đồn là phải đóng thêm truy thu thuế nào nọ nữa. cũng tốn bộn tiền đấy bác ạh. Với lại xe van option thấp, cải tạo thành chở người em e là bất tiện lắm. Ví như xe morning van áh, chỉ có dàn lạnh, cửa gió cho 2 ghế trước thôi, cải tạo tah2nh 4 chỗ em e đi đường xa thì ghế trước mát như châu âu, ghế sau nóng như châu phi mất. hix

giadinhvnvn

Đi bộ
Về nguyên tắc thì được (em cũng có con xe Ford Transit hoán cải tháo ghế giảm số chỗ ngồi).

1 - Cụ tìm một trung tâm nào đó có chức năng cải tạo ô tô, nêu ý tưởng và nhờ người ta thiết kế cải tạo, có thuyết minh

2 - Sau đó mang thiết kế sang Cục đường bộ (Bộ GTVT) để người ta duyệt thiết kế

3 - Mang xe đến một Trung tâm hay ga ra nào đó thay đổi thiết kế

4 - Bộ GTVT có Hội đồng nghiệm thu chất lượng kỹ thuật

5 - Mang xe đến trạm đăng kiểm bất kỳ để đăng kiểm

6- Mang xe ra công an để thay đổi đăng ký.

Khâu 1-4 cụ nên nhờ chỗ nào thầu toàn bộ thì cụ đỡ phải chạy, hoặc cụ quen biết ở Cục đường bộ thì nhờ họ trọn gói luôn. Khâu 5-6 thì mình tự đi làm cũng được.
hì, cụ ơi, vậy là có đường cho em đi rồi. 1 với 3 thì chắc ko tới 1 thág là xong, chỉ sợ 2 với 4 chắc cả năm vẫn chưa kiếm đc cái chữ ký của mấy cụ ông bên bộ quá. hix Nói thật, em ghét dính dáng tới mấy cái hành chính của nhà ta lắm cụ ạh. lâu chết đi được.
chắc cũng có "đường tắt" mấy cụ nhỉ. hao tý đạn nhưg lại được cái đi nhanh như gió ý. ko khéo chiều nay nộp, mai có luôn cái bản nghiệm thu, mặc dầu xe chưa làm gì cả ^^

bmw318i

Xe tăng
Em nghĩ tăng số ghế mới cần xin chứ giảm số ghế thì cứ tự nhiên vô tư chứ nhỉ?

linhbap

Xe buýt

giadinhvnvn

Đi bộ
Thế thì chơi hẳn con Aero space (45 chỗ) rồi hạ xuống 8 chỗ (có cả gường nằm) đi chơi gia đình cho thoải mái >>> bằng B2 chạy được 9 chỗ mà.
Cái kiểu này, đăng kiểm chẳng biết nó là loại xe nào luôn đấy bán ạh.
Bán tải hay van? hix, bó tay luôn.
e nghe nói VN có nhập về vài chiếc xe như nhà di động ah1, cuối cùng phải tái xuất vì hải quan chẳng biết cho nó vô loại xe nào.
loại xe thì muôn hình vạn trạng, mà luật vn thì quy định cứng nhắc quá.

dasanlimo

Đi bộ
Về nguyên tắc khi giảm số ghế xuống bác phải làm thủ tục đăng kiểm và duyệt bản vẽ thiết kế xe. Nếu tự mò mẫm làm e là bác sẽ cực vất vả.
Bác có thể tham khảo dịch vụ độ xe trọn gói của Hãng ô tô Dasan Limousine, bao trọn thủ tục đăng kiểm giấy tờ luôn, đỡ phải suy nghĩ nhiều.
Đây là một trong những em Limousine của Dasan Limousine bác có thể tham khảo.

huycang

Xe đạp
Minh cung dang co y tưổng mua xe 16 cho hoan cai thanh 7 cho cao cấp de cho Kh ko biết co bi áp Niền han ko mong các bác nào biết cho em xin y kien

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
CQ e có con inova tháo hàng ghế sau thành 5 chỗ chạy và chở đồ cả chục năm chả ai hỏi cả