[Funland] giải thích về các loại lens

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Câu hỏi hơi bao la bát ngát. Em cũng xin mạnh dạn trả lời 1 số vấn đề dù hiểu biết cũng hạn hẹp
Lens kit: thường là 18-55 hoặc 18-70 khẩu chừng 3.5-5.6 . chụp phong cảnh ok. Chụp close up ok. Chụp chân dung khá tệ do khẩu nhỏ. Chất lượng vỏ lens bằng nhựa, thậm chí 1 vài thấu kính bên trong ( ko phải toàn bộ thấu kính ) cũng bằng nhựa dạng như mê ca, lâu dẫn đến lão hóa ố vàng thấu kính, sai màu, coated cũng ko tốt lắm. Nói chung nó là hàng rẻ, bán kèm theo máy, để mang theo chụp phong cảnh du lịch ok hoặc cũng ok với cụ nào ko quan trọng về mấy món xóa phông xóa pheo (nhưng thế thì đầu tư béng con pns cho gọn nhẹ)

Lens telezoom khác: gọi là tele vì nó tiêu cự trên 50mm, ví dụ như 55-200, 70-210, 75-300....
Chụp xóa phông tàm tạm, nếu là lens một khẩu thì cũng ko rẻ. Loại 2 khẩu thì nhiều. Phục vụ nhu cầu chính cho các cụ chụp chim cò, hoa lá cành, dùng làm ống nhòm dòm tờ rộm gái, và 1 mảng chân dung cũng ổn.
Ưu: zoom trên lens, nhàn chân
Nhược: chất lượng cũng chỉ bình thường trừ dòng L với G . đơn giản vì cái gì cũng có sự đánh đổi, dc lọ thì mất chai

Lens fix ( lens 1 tiêu cự)
Loanh quanh phổ thông như 35mm, 50mm, 85mm, 135, 200......
Tùy tiêu cự mà các cụ chọn vào mục đích chụp.
Ưu điểm: khẩu lớn, độ nét tốt, xóa phông ổn.
Nhược: zoom bằng chân nên ko thích hợp với cụ nào lười vận động. Mỗi lần lấy phối cảnh cho ưng ý là chạy đi chạy lại mướt mồ hôi. Mỗi lần đi chơi lại phải đắn đo xem mang lens nào đi, vác đủ tiêu cự đi chắc chết ốm. Nó ko dc đa dụng như lens zoom ở chỗ ấy. Bù lại độ nét ok.
Theo hiểu biết nông cạn của em thì em chia tiêu cự ra như sau , sai chỗ nào các cụ bổ xung và đừng cười em nha
35mm: street, mẫu
50-85mm: đặc trị mẫu
135 hất lên: chụp chim cò bướm hoa lá, thỉnh thoảng tận dụng chụp mẫu vẫn ổn

Còn với cá nhân em thì em ko dùng kit và các loại zoom khác. Ngoài ra lens fix nào em cũng chơi miễn đừng nhỏ hơn 50mm ( mắt kém) và đừng cao hơn 300mm ( vác tripod đi mệt lắm) .
Em cũng mạnh dạn làm phát 135mm , các cụ đừng chê
Em nó là Pentacon 135/2.8 bản 16 lá khẩu ạ

Luu Kiem

Xe hơi
Em cũng mới, muốn hỏi thăm về lén nào chụp hoa được gần đấy ạ.

vu tuan ky nam

Xe tải
Câu hỏi hơi bao la bát ngát. Em cũng xin mạnh dạn trả lời 1 số vấn đề dù hiểu biết cũng hạn hẹp
Lens kit: thường là 18-55 hoặc 18-70 khẩu chừng
3.5-5.6 . chụp phong cảnh ok. Chụp close up ok. Chụp chân dung khá tệ do khẩu nhỏ. Chất lượng vỏ lens bằng nhựa, thậm chí 1 vài thấu kính bên trong ( ko phải toàn bộ thấu kính ) cũng bằng nhựa dạng như mê ca, lâu dẫn đến lão hóa ố vàng thấu kính, sai màu, coated cũng ko tốt lắm. Nói chung nó là hàng rẻ, bán kèm theo máy, để mang theo chụp phong cảnh du lịch ok hoặc cũng ok với cụ nào ko quan trọng về mấy món xóa phông xóa pheo (nhưng thế thì đầu tư béng con pns cho gọn nhẹ)

Lens telezoom khác: gọi là tele vì nó tiêu cự trên 50mm, ví dụ như 55-200, 70-210, 75-300....
Chụp xóa phông tàm tạm, nếu là lens một khẩu thì cũng ko rẻ. Loại 2 khẩu thì nhiều. Phục vụ nhu cầu chính cho các cụ chụp chim cò, hoa lá cành, dùng làm ống nhòm dòm tờ rộm gái, và 1 mảng chân dung cũng ổn.
Ưu: zoom trên lens, nhàn chân
Nhược: chất lượng cũng chỉ bình thường trừ dòng L với G . đơn giản vì cái gì cũng có sự đánh đổi, dc lọ thì mất chai

Lens fix ( lens 1 tiêu cự)
Loanh quanh phổ thông như 35mm, 50mm, 85mm, 135, 200......
Tùy tiêu cự mà các cụ chọn vào mục đích chụp.
Ưu điểm: khẩu lớn, độ nét tốt, xóa phông ổn.
Nhược: zoom bằng chân nên ko thích hợp với cụ nào lười vận động. Mỗi lần lấy phối cảnh cho ưng ý là chạy đi chạy lại mướt mồ hôi. Mỗi lần đi chơi lại phải đắn đo xem mang lens nào đi, vác đủ tiêu cự đi chắc chết ốm. Nó ko dc đa dụng như lens zoom ở chỗ ấy. Bù lại độ nét ok.
Theo hiểu biết nông cạn của em thì em chia tiêu cự ra như sau , sai chỗ nào các cụ bổ xung và đừng cười em nha
35mm: street, mẫu
50-85mm: đặc trị mẫu
135 hất lên: chụp chim cò bướm hoa lá, thỉnh thoảng tận dụng chụp mẫu vẫn ổn

Còn với cá nhân em thì em ko dùng kit và các loại zoom khác. Ngoài ra lens fix nào em cũng chơi miễn đừng nhỏ hơn 50mm ( mắt kém) và đừng cao hơn 300mm ( vác tripod đi mệt lắm) .
Em cũng mạnh dạn làm phát 135mm , các cụ đừng chê
Em nó là Pentacon 135/2.8 bản 16 lá khẩu ạ

Fix 100 thì đặc trị j hả cụ?

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Minolta rẻ bèo mà cụ
Cụ ví dụ hộ em 1 con với. Em thấy toàn vài triệu vài triệu không à, kể cả Min ngàm A lẫn ngàm MD. Em thì lại chơi toàn lens tiền trăm thoai, độ chế ngàm là chính

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Cụ chém hộ e cái ảnh,e chụp bằng fix 100 2.8
Quan điểm của em thì loanh quanh tiêu cự ấy (fullframe body nha) vừa đủ chụp mẫu, ko quá gần mà cũng ko quá xa, với mắt thường em ngắm thì ở tiêu cự xấp xỉ 70mm thì nhìn vào viewfinder nó cũng giống như nhìn mắt thường (tạm gọi là tỷ lệ 1/1) . cao hơn 1 xíu thì độ phóng đại hơn ít thôi, ko phải đứng xa mẫu quá. Nên 85mm vẫn là tiêu cự vàng. Đã vậy thường thường nhà sx dành cho tiêu cự này 1 khẩu độ rất mở, 85mm/F1.5 là 1 điển hình. Thấu kính dc đầu tư kỹ, khẩu lớn + tiêu cự vàng sẽ tạo lên 1 lens chân dung hoàn hảo.
Tiêu cự càng cao thì khẩu có xu hướng càng nhỏ lại. Nên ông nào khẩu lớn ông ý xóa phông tốt hơn . em chỉ biết vậy thôi
Em nếu để chơi tele thì chỉ loanh quanh 135, 200, 300. Hết ạ.
Cái này là smc takumar 200/3.5

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Hình như 300/5.6 đây, ảnh em để lẫn lộn mà toàn chụp bằng lens MF nên ko check dc exif

Còn của nợ này chụp bằng tiêu cự 80mm đây, nhưng là project lens nên khẩu nhỏ