[Funland] Giải pháp phủ sóng Wifi rộng cho nhà cao tầng, sân vườn rộng

Kính các cụ/mợ, xin nói trước em không phải là dân chuyên, chỉ là thực tế nhà em lấy ra để tham khảo. Xin các cụ mợ có chém thì chém nhẹ nhẹ thôi nhé :D
Chả là nhà em có 3 tầng, trước đây lắp internet chơi cái wifi tplink 841r ở tầng 1, nhiều lúc ra sân thượng trên tầng 3 hóng mát lấy tab, điện thoại ra online thì sóng rất yếu. Từ thực tế đó em có tham khảo một số cụ IT thì các cụ ấy nói là nên chuyển qua con wifi nào mạnh hơn và tiến cử mấy con Buffalo, cơ quan em lại có mấy co Buffalo hai râu này, em mượn về (may là mượn chứ không mua vì không thì mất cả tiền triệu mà không mấy hiệu quả :)) ). Em thấy con Buffalo này phát sóng mạnh, nhiều vạch trên máy tính, nhưng tốc độ vẫn ì ạch, tìm hiểu thì mới biết là sóng wifi từ con Buffalo phát mạnh, nhưng sóng phản hồi từ laptop, tab, điện thoại là cố định (không tăng - trong khi bản chất nó cũng là trạm phát wifi phản hồi) nên hiệu quả cũng chả được là bao nhiêu.
Lang thang trên mạng, em thấy quảng cáo con router wifi Tenda 311r có chức năng repater mà giá thì .... siêu rẻ (em mua mới 250 nghìn). Thế là em làm một con về thử nghiệm. Lại lang thang trên mạng để tìm cách ghép nối Bridge và Repeater giữa Con Tp link và Tenda. Kết quả là giờ đây con Tp link của nhà em vẫn để ở tầng 1, con Tenda có thể mang đi bất cứ tầng nào, chỉ cần cắm vào ổ điện nguồn (tất nhiên là chả cần cáp mạng LAN) và các loại laptop, tab, mobile online vô tư, mạng chạy ào ào :))
Phấn kích trước thành quả :D ( đối với dân công nghệ thì bình thường nhưng tay mơ như em là thành công lắm rồi :D ) em post lên đây để cụ/mợ nào có trường hợp tương tự như em thì áp dụng. Phương pháp này ngon, bổ, siêu rẻ. Mỗi tội cách cấu hình cho 2 con Tp link và tenda "hiểu" nhau hơi rắm rối một tí, cụ/mợ nào cần thì mật thư cho em em sẽ hướng dẫn chi tiết luôn

Chỉnh sửa cuối:

Gaffer

Xe tăng
Wifi Tenda 311r có 195K thôi bác :D

QAZ

Xe container
...
Phấn kích trước thành quả :D ( đối với dân công nghệ thì bình thường nhưng tay mơ như em là thành công lắm rồi :D ) em post lên đây để cụ/mợ nào có trường hợp tương tự như em thì áp dụng. Phương pháp này ngon, bổ, siêu rẻ. Mỗi tội cách cấu hình cho 2 con Tp link và tenda "hiểu" nhau hơi rắm rối một tí, cụ/mợ nào cần thì mật thư cho em em sẽ hướng dẫn chi tiết luôn

Nếu hồi đó bạn mua luôn cái Tp-Link chuẩn N thì kết nối WDS quá đơn giản mà lại đồng bộ. Giá cũng chỉ <299k thôi.

http://www.tp-link.vn/article/?faqid=227

QAZ

Xe container
Hoặc ngược lại bạn để cái Tenda nối vào modem, rồi dùng cái TpLink 841 bắt sóng qua cách nối WDS cũng rất đơn giản.

Caphedangvn

Xe tải
Bác repeat được là ngon lành cành đào rồi đó bác. Em cũng đã hì hục mãi mà vẫn chưa được. Nếu có được thì được 1 lúc là lại đơn.
Em chuyển sang Buffalo 300 thấy repeat ổn định hơn, dễ cấu hình hơn.
Bác pm cho em xin cách cài với nhé. Nếu cái Tp link của bác để tầng 2 là hài hòa đó ạ. Không phải repeat.

thuongdo07

Xe tải

Ngo Rung

Xe lăn
Cái này cụ chỉ dùng cho gia đình thì OK. Còn cho văn phòng hay khu vực có nhiều người dùng thì không được vì vấn đề cùng lúc có nhiều thiết bị truy cập là tèo ngay, thường thì khoảng 5 thiết bị vào cùng lúc là đã "rùa bò" rùi :D.
Với khách sạn hoặc các cơ quan thì dùng Bridge thì hay hơn nhưng chi phí ban đầu tương đối cao. Ngày trước bọn em triển khai phủ Wifi cho nhà máy (khoảng 5km2), lúc này vào địa phận nhà máy chỉ có 1 mạng duy nhất dù đang di chuyển trong phạm vi nhà máy cũng không bao giờ bị mất mạng và số lượng thiết bị truy cập có thể đến hàng nghìn (theo lý thuyết), thực tế lúc đấy khoảng 200 máy xách tay chạy vô tư.
Vì chi phí ban đầu cao nên giải pháp này hiện ít dùng, các khách sạn toàn chơi vài chú với vài tên mạng khác nhau cho rẻ..hic $-)

at2009

Xe tăng
Dùng qua repeater sóng khỏe nhưng tốc độ truy cập lại bị chậm đi đáng kể ạ.

unlo

Xe tải
cụ lại pr trá hình cho tenda 311r cùi mía rồi

QAZ

Xe container
Dùng qua repeater sóng khỏe nhưng tốc độ truy cập lại bị chậm đi đáng kể ạ.

Thực tế tôi đang sử dụng (toàn bộ là Tp-Link) thì không thấy chậm, xem Youtube HD bình thường. Nếu có chậm thì là do vùng sóng mở rộng, kết nối được nhiều thiết bị nên băng thông bị chia nhỏ.

Trong gia đình thì giải pháp này là đơn giản và rẻ tiền nhất.

at2009

Xe tăng
Thực tế tôi đang sử dụng (toàn bộ là Tp-Link) thì không thấy chậm, xem Youtube HD bình thường. Nếu có chậm thì là do vùng sóng mở rộng, kết nối được nhiều thiết bị nên băng thông bị chia nhỏ.

Trong gia đình thì giải pháp này là đơn giản và rẻ tiền nhất.
Vậy không hiểu sao nhà em đang dùng thì bị giảm tốc độ đáng kể ạ. Router chính em để ngay hành lang tầng 2, hành lang tầng 3 em để 1 Repeater để phát sóng dùng cho tầng 3, nhưng bắt qua repeater thì sóng căng đầy nhưng tốc độ thì rùa bò nên toàn phải bắt sóng từ tầng 2 để dùng nên chỉ đc 1 vạch. Số lượng thiết bị em chả dùng gì mà để bị chia nhỏ.
Em đang tính phải đi dây mạng rồi mỗi tầng dùng 1 cục phát sóng riêng mới dùng đc ạ.
Nhà em cũng dùng 2 con Tp-Link, 1 con loại 3 râu 1 con loại 1 râu. Hay do em cài đặt chưa đúng cụ nhỉ?

Gaffer

Xe tăng
Theo em repeater loại rẻ vừa phát vừa thu ở một tần số thì tốc độ sẽ bị giảm một nửa, nên chậm là đúng rồi. Nhưng với các nhu cầu cơ bản như duyệt web thì cũng không ảnh hưởng lắm.

QAZ

Xe container
Theo em repeater loại rẻ vừa phát vừa thu ở một tần số thì tốc độ sẽ bị giảm một nửa, nên chậm là đúng rồi. Nhưng với các nhu cầu cơ bản như duyệt web thì cũng không ảnh hưởng lắm.

Nói nôm na thì: Tốc độ mạng dây đồng ADSL bây giờ khoảng 4-12Mbps, trong khi tốc độ wifi chuẩn N là 150-300Mbps, nếu có bị chia đôi thì vẫn nhanh gấp 10 lần tốc độ mạng, vì vậy không thể làm cho chậm đi được.

Các bạn có thể thử bằng SpeedTest hoặc tải bằng IDM, vẫn thấy lên hết ga luôn.

Wifi Tenda 311r có 195K thôi bác :D
Thế thì em lại mua đắt rồi :)) Nhưng quả thật em xa Hà Nội gần 1400km cơ, chắc đắt do phí vận chuyển :))
Nếu hồi đó bạn mua luôn cái Tp-Link chuẩn N thì kết nối WDS quá đơn giản mà lại đồng bộ. Giá cũng chỉ <299k thôi.
Vâng hôm ra cửa hàng em cũngd9inhj mua con 1 râu tp 741 gì đó nhưng cửa hàng hết hàng
Hoặc ngược lại bạn để cái Tenda nối vào modem, rồi dùng cái TpLink 841 bắt sóng qua cách nối WDS cũng rất đơn giản.
Vâng, em cũng chưa thử nhưng em nghĩ con chủ chính để loại 2 râu thì có lẽ sẽ tốt hơn chứ nhỉ, vì nó phát cho xung quanh + cho con repater
cụ lại pr trá hình cho tenda 311r cùi mía rồi
Chả phải cụ ạ, nhưng thằng bạn em khăng khăng là phải 2 con cùng hãng mới "hiểu" được nhau, trong khi internet hướng dẫn lại bảo không cần

Chỉnh sửa cuối:

dungptc

Xe hơi
Nhà em loại nhà cổ tường dầy 40cm mỗi tầng lắp 1 con còn thấy yếu. Em dùng kết nối mạng qua ổ cắm điện.

Cóc_Cụ

Xe tải
Em kéo lên phát ạ. Nhà em 5 tầng để tầng 4 con TP Link 2 râu, xuống tầng 2 là yếu lắm rồi, lúc được lúc không. Vậy em muốn bổ xung thêm 1 cái ở tầng 2 nữa thì nên mua loại nào ạ, loại nào vừa tiền vừa ngon, có phải đấu nối và connec chúng với nhau không?
Mong các cụ chỉ giáo ạ .

Euro2CityStar

Xe lăn
Em kéo lên phát ạ. Nhà em 5 tầng để tầng 4 con TP Link 2 râu, xuống tầng 2 là yếu lắm rồi, lúc được lúc không. Vậy em muốn bổ xung thêm 1 cái ở tầng 2 nữa thì nên mua loại nào ạ, loại nào vừa tiền vừa ngon, có phải đấu nối và connec chúng với nhau không?
Mong các cụ chỉ giáo ạ .
Tplink wa7210 outdoor. Là ngon hết

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn