[Funland] Giải pháp nào cho người mới lấy bằng?

Tommytep

Xe tăng
Bẩm các cụ. Em vừa mới nhận dc bằng lái nhưng chỉ có điều là nhà chả có cái xe oto nào để chạy cho cứng tay. Theo các cụ thì em nên chọn phương pháp nào trong 3 phương án sau đây ạ:
1- bổ túc tay lái. Khổ cái là em ở quê nên tìm đỏ cả mắt cũng chả thấy chổ nào bổ túc
2- thuê xe tự lái. Lái vòng vòng đường ven rồi dần dần vào phố. Cái dịch vụ này em chưa thuê bao giờ nên có khúc mắc hay kinh nghiệm gì về vấn đề này nên nhờ các cụ tư vấn thêm
3- kệ xác nó, chừng nào có xe rồi tính tiếp 😤
Rất khó, bổ túc mà ko đi thường xuyên ra đường thực chiến thì lại nhanh lụi vì kinh nghiệm xử lý trên đường thật mới quan trọng. Bạn bè bình thường cũng ngại cho lái mới mượn xe, xe thuê thì quá rủi ro. Đẹp nhất là cụ có anh em hoặc bạn bè rất thân cho mượn xe + kèm cặp vài buổi còn ko thì cố mua lấy con xe rồi đi sau. Lưu ý trong thời gian chưa ngồi lái thực thì cụ chịu khó đi nhờ, grab và phải chịu khó để ý căn đường, để ý cách người ta xử lý tình huống khi ngồi bên lái phụ, chịu khó vào đọc các bài chia sẻ kinh nghiệm lái xe trên mọi loại đường (phố, cao tốc..) để cơ bản về lý thuyết mình nắm đc, đợi thời điểm có xe là thực hành thôi.

như em lấy bằng từ tháng 6/2017, đó giờ ko dám lái bất cứ xe nào, bạn bè bảo lấy xe đi cũng ngại vì chưa quen, với cũng ngại có vấn đề gì thì phiền. Đến đầu năm em lấy xe ngồi bổ túc 1 vòng là lái ngon lành vì cơ bản tâm lý & lý thuyết đã chuẩn bị kỹ; thêm nữa xe mình nên lái tự tin. Mới đầu còn ngán đường đông, lùi chuồng chứ sau vài bữa lái là ngon ngay!

TrungUce

Xe tải
Em có bằng xong, nhà có việc là thuê tự lái phi ngay đi. Còn không cứ kệ xác nó :D

phuongmit

Xe cút kít
Ông anh em trước lái máy cày , dợt vừa rồi cũng đi học bằng , chưa học xong thì thích mua xe nên mua luôn con tucson, mới mua được độ nửa tháng nay , lấy xe về ông chạy ầm ầm luôn. Giờ bỏ cả không thèm đi học bằng., hôm m1 âm vừa rồi lùi xe va vào con xe tải , vỡ đèn hậu đi mất 8 củ. Từ hôm qua lại thấy bảo em bổ túc tay lái cho :))).
Cụ học bằng rồi thì cứ lái thường xuyên, đừng để đến lúc mua xe rồi mới lái. Đầu tiên thì vào trường thuê thầy bổ túc , cứng thì thuê xe tự lái. Người quen bạn bè có xe thì cứ lúc nào đi đâu tranh lái luôn. Văn ôn võ luyện mà.
Em có xe thì k cho mượn và em cũng k dám mượn để lái chứ đừng nói là tranh lái :)) phía trước là mạng sống phía sau là tài sản, k đơn giản thế đâu cụ :))

phuongnam1972

Xe buýt
Bẩm các cụ. Em vừa mới nhận dc bằng lái nhưng chỉ có điều là nhà chả có cái xe oto nào để chạy cho cứng tay. Theo các cụ thì em nên chọn phương pháp nào trong 3 phương án sau đây ạ:
1- bổ túc tay lái. Khổ cái là em ở quê nên tìm đỏ cả mắt cũng chả thấy chổ nào bổ túc
2- thuê xe tự lái. Lái vòng vòng đường ven rồi dần dần vào phố. Cái dịch vụ này em chưa thuê bao giờ nên có khúc mắc hay kinh nghiệm gì về vấn đề này nên nhờ các cụ tư vấn thêm
Vote PA3 vì mợ có tiền bổ túc thường xuyên ko? Chứ lâu lâu lái chút chả ăn thua gì. Trước em chạ bổ gì. Có xe phát, mua BH đầy đủ là tự tin lên đường luôn.

hai.tranhr

Xe container
Theo iem Option 3 nà an toàn túi tiền của Cụ và người xung quanh ạ.
Khi nào tìm được người bổ túc tay lái thì đu vài buổi nà ổn.

ken_kid

Xe hơi
Mục đích cụ thi lấy bằng để làm gì? cụ lấy cho bằng bè bằng bạn thì phương án 3, còn cụ thi thoảng mượn hay thuê xe đi chơi thì vẫn là phương án 3 tối ưu nhất.

vandatAT

Xe container
Bổ túc phải chui vào phố . nhiều ông lười. Dạy bổ túc cho ra cienco 5, đường thoáng, rộng thì méo ăn thua.
Mà giờ cũng phải chọn mấy con xe bét như vios ấy.
Nhìn mấy em gái bổ túc con Lanos đời tống rách nát thấy vất vả quá :D

Xe_Dù

Xe buýt
Thuê bổ túc 2,3 hôm, nếu cứng tay thuê xe chạy

kimthanlahan

Xe tăng
Kệ thôi :)) k lái hàng ngày thì pa 1 và 2 đều vô ích :)) nên em sắp mua xe thì sẽ đi học để tránh ngáo ngơ có bằng vẫn k lái dc và k dc lái
Nhất trí cụ, không sử dụng hàng ngày, làm cái bằng vào. Lâu lâu bị nhờ hoặc máu quá nhảy lên, là rất hay gây phiền phức. Lái hàng ngày lên xe lạ mà nhiều lúc còn lúng túng nữa là. Cá nhân em cũng đặt cọc mua xe xong rồi em mới đi học. Lấy xe chưa bằng, em bảo sale lái đi đăng ký, đăng kiểm mang đến tận nhà cho em. Lấy bằng xong em sử dụng hàng ngày, trộm vía 10 năm chả sao cả, chưa đâm, đụng vào ai, cái gì.

phuongnam1972

Xe buýt
Em có bằng xong, nhà có việc là thuê tự lái phi ngay đi. Còn không cứ kệ xác nó :D
Em ko ủng hộ lái mới đi thuê xe.
Em đi công tác đến địa phương, được ae giao xe cho đi thoải mái nhưng em toàn từ chối vì xe lạ.

phuongmit

Xe cút kít
Nhất trí cụ, không sử dụng hàng ngày, làm cái bằng vào. Lâu lâu bị nhờ hoặc máu quá nhảy lên, là rất hay gây phiền phức. Lái hàng ngày lên xe lạ mà nhiều lúc còn lúng túng nữa là. Cá nhân em cũng đặt cọc mua xe xong rồi em mới đi học. Lấy xe chưa bằng, em bảo sale lái đi đăng ký, đăng kiểm mang đến tận nhà cho em. Lấy bằng xong em sử dụng hàng ngày, trộm vía 10 năm chả sao cả, chưa đâm, đụng vào ai, cái gì.
chuẩn cụ ạ. Lái xe là kĩ năng, mà kĩ năng thì phải sử dụng thường xuyên và liên tục thì mới lên tay cũng như tự rút ra kinh nghiệm cho mình để khắc phục và điều chỉnh. Đơn giản như đi xe đạp, xe máy là những thứ cơ bản, đơn giản và k thể quên thế mà đứa bạn em ở nước ngoài về, quen ô tô rồi, đưa cho cái xe máy nó sợ k dám đi, ở VN cả tuần cũng bảo k dám đi nên việc đi ô tô trong trạng thái tắc bụp và lạ xe là rất nguy hiểm

Meoden007

Xe máy
Mục đích cụ thi lấy bằng để làm gì? cụ lấy cho bằng bè bằng bạn thì phương án 3, còn cụ thi thoảng mượn hay thuê xe đi chơi thì vẫn là phương án 3 tối ưu nhất.
Đâu mà sân si vậy ạ. Em toàn đi làm đêm ở quê , mưa gió lạnh lẽo, đang tính kiếm cái thùng tôn nào giá tầm 200 đây ạ. Hơi đâu mà đua bơi vs bạn bè ba thứ vớ vẩn ạ

h_mdc

Xe điện
PA 3 là chuẩn, lúc nào đủ tiền có điều kiện mua và nuôi được xe thì tính tiếp, học lại chút thạo ngay thôi. Em có bằng 1 năm sau mới mua xe, trong thời gian 1 năm đó em cũng chẳng thuê, chẳng bổ túc gì. Học thì MT, mua xe AT, lúc lái xe mới ra đường rón rén mất dăm km thôi. Bây giờ lái MT thiếu tự tin nhưng vẫn lái được.

CuChuoi12g

Xe điện
nhận con taxi lái khoảng 6- 1 năm có mà đầy kinh nghiệm.

• Vodka
Reactions: lix

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em có xe thì k cho mượn và em cũng k dám mượn để lái chứ đừng nói là tranh lái :)) phía trước là mạng sống phía sau là tài sản, k đơn giản thế đâu cụ :))
Đấy là quan điểm của cụ , xe em vẫn cho người tỉnh táo mượn bình thường. Chẳng có gì là phức tạp nếu như tự mình không muốn nó phức tạp. Còn ra đường thì nên bỏ mấy cái câu khẩu hiệu vô tác dụng đó đi , đi đúng luật , tập trung vào lái . Nếu học hành đầy đủ thì sau khi lấy bằng cũng đã tự mình lái được , còn học kiểu để lấy cái bằng thì tốt nhất không nên mua xe.

cusao

Xe lăn
Có bằng nhưng chưa có xe thì việc có biết lái hay không cũng vô nghĩa.
Kệ xác đi. Khi nào có xe thì bắt đầu tập thì cũng vẫn mới mẻ như bây giờ mà thôi