[VHGT] Giải pháp đơn giản, hiệu quả cho việc tìm chỗ đậu xe

luyenok

Xe điện
em được bài này trên dantri, thấy hay nên kéo về đây (nếu có đăng rồi thì các cụ bỏ quá). Em thấy cái này đơn giản mà hay vì đôi lúc "kén cá chọn canh" tìm chỗ đỗ rất khổ. Cụ thể như bãi em gửi nhiều khi về thấy có 1 chỗ trống đầu bãi thường không cho xe vào luôn mà đi quá để xem có chỗ nào "ngon hơn" không (đầu bãi xa chốt bảo vệ mà nguy cơ bị va quyệt cao do đúng đoạn cua ra đường, xe ra vào tránh nhau liên tục) :D, hậu quả là nhiều hôm đi đến tận cuối bãi rồi lại phải lùi lại (ko quay đc đầu) vị trí đầu bãi vì không còn chỗ nào khác. Cụ nào có bãi xe làm tiên phong cho các bãi khác học tập, em nghĩ chi phí chắc cũng không cao.

==========

Nhằm giúp các tài xế tiết kiệm xăng, công ty xăng dầu S-Oil của Hàn Quốc đã phát động chiến dịch 'Here Balloon', với các quả bóng hình mũi tên được bơm khí heli sẽ chỉ những chỗ còn trống trong bãi đậu xe cho tài xế biết, không phải lái xe loanh quanh tìm chỗ.
Theo đó, ở tất cả các chỗ đậu xe trong bãi, người ta dùng dây buộc một quả bóng bay màu vàng, hình mũi tên chỉ xuống, bơm khí nhẹ heli, bên trên có dòng chữ "Ở đây" (Here). Ở những chỗ còn trống, không có gì ghìm lại, quả bóng hình mũi tên sẽ bay lên để các tài xế có thể dễ dàng trông thấy từ xa. Khi xe vào chỗ đỗ cũng sẽ đồng thời đè lên sợi dây buộc, kéo quả bóng hình mũi tên xuống. Khi xe ra khỏi chỗ đỗ, dây buộc được thả ra, quả bóng sẽ lại bay lên, chỉ chỗ cho xe khác.

Sáng kiến này sẽ giúp các tài xế không phải lái xe lòng vòng như trước đây để tìm chỗ đậu, từ đó tiết kiệm xăng, thời gian và tiền bạc.

Chiến dịch này của công ty S-Oil nhận được sự hưởng ứng nhiệt liệt của các tài xế, vì thủ đô Seoul của Hàn Quốc là một trong những nơi tiêu thụ xăng nhiều nhất thế giới. Ngày càng có nhiều ô tô, giá xăng dầu tăng lên, trong khi chỗ đậu xe ngày một hiếm. Mỗi ngày, một người lái ô tô ở Seoul đi lòng vòng khoảng 500m để tìm chỗ đậu xe. Như vậy, một tháng sẽ mất 15km lái xe lãng phí. Mọi người thường tốn khoảng 1 lít xăng cho việc tìm chỗ đậu xe.

Trong một ngày ở Seoul, có khoảng 700 chiếc xe đốt 23 lít xăng để đi loanh quanh tìm chỗ đậu. Do đó, chiến dịch này thực sự hữu ích.

Crazycars

Xe tăng
Liệu nó có bị cháy khi chạm phải ống bô không nhỉ.

billnantes

Xe container
ở VN mình mấy khi gặp được bãi rộng thế này đâu cụ ơi .

anhtho

Xe ngựa
Ở Việt mình thì trẻ con, thậm chí người lớn, không biết có được việc gì không, cứ nhặt về nhà đã.

luyenok

Xe điện
ở VN mình mấy khi gặp được bãi rộng thế này đâu cụ ơi .
em nghĩ bãi hẹp thì biến tấu đi chút, ví dụ thay vì tự động (Khi xe vào chỗ đỗ cũng sẽ đồng thời đè lên sợi dây buộc, kéo quả bóng hình mũi tên xuống. Khi xe ra khỏi chỗ đỗ, dây buộc được thả ra, quả bóng sẽ lại bay lên, chỉ chỗ cho xe khác) thì làm thủ công. Em nói đơn giản như bãi trước cổng chính Big C (Trần Duy Hưng) xe nào vào đến đó cũng đi rà rà rồi căng mắt ngó xem dãy nào còn trống, nhiều khi gặp những xe cụt đuôi đỗ hơi sâu, bên cạnh là 1 con suv cỡ lớn làm mình cứ tưởng còn chỗ, vào đến nơi mới biết ko còn (mà lại còn treo biển cấm rẽ phải thành ra đi vào ròi mà ko có chỗ chắc đi về luôn :D). Áp dụng theo cách này những bãi hẹp, có mái,... thì có thể làm quả bóng hơi (giống bóng bay) hoặc cờ treo vào cột những chỗ chưa có xe đỗ, khi có xe vào thì bảo vệ gỡ ra cất đi hoặc treo xuống vị trí thấp hơn, khi xe đi thì lại treo lên rất đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Hàn chó thì k hợp với ta rồi

ReadOnly

Xe tăng
Bác anhtho nói cũng có lý, ở mình xe đỗ xong khéo bóng lại chui vào trong xe thì toi đặc 8->

buffalo

Xe tăng
Không khả thi ở mình chắc được hôm, hôm sau mất sạch..:P

quyenanh

Xe hơi
Đọc vui thôi chứ VN còn lâu mới áp dụng được, tiền bóng quá tiền xăng

luyenok

Xe điện
thực là chủ yếu là ý tưởng thôi, còn nếu ko phù hợp thì ta thay đổi đi một chút chứ ko rập khuôn nữa. Ví dụ có thể thay bóng bằng cờ đuôi nheo chẳng hạn, trống thì kéo cờ lên, có xe đỗ thì hạ cờ xuống, làm thế này thì rẻ mà cũng chẳng lo mất, mỗi tội nhân viên bãi xe phải cơ động thêm chút :)

Chỉnh sửa cuối:

Dungxipo

Xe hơi
Em nghĩ có trẻ con nó giật chơi ngay ạ

tuankongchro

Xe tải
Em dự là trẻ con chưa kịp lấy chơi thì nó đã xèo rồi ợ vì nóng ống pô.

honda_cub79

Xe lăn
Ở Việt mình thì trẻ con, thậm chí người lớn, không biết có được việc gì không, cứ nhặt về nhà đã.
Cụ nói chuẩn, ở mình để bóng bay như thế là nhặt về ngay và luôn.

nb_kn

Xe hơi
Quan trọng là có ý tg và dám thực hiện. Ở môi trg VN thì k làm đc, cháu đảm bảo làm vậy ở VN thì bãi đậu xe nhân nhiều hơn trc khi áp dụng món này....vì còn phải trông bóng bay :))

vu trong an

Xe hơi
Đến bao giờ Việt Nam mình được hưởng dịch vụ như vậy các cụ nhỉ!

tranphong79

Xe điện
Em thấy cái này cũng hay nhưng ở Việt Nam thì không có tác dụng lắm, tìm được chỗ đỗ đã là may rồi còn hơi đâu mà chọn chỗ đẹp chỗ xấu

tanlc171

Xe tải
Website
www.haihatech.com
Những sáng kiến ở tư bản phần nhiều không thể áp dụng được ở VN !