[Funland] Giải pháp của các cụ là gì ?

limoux

Xe buýt
Đôi khi cuộc sống cứ cuốn chúng ta đi, cơm áo gạo tiền làm cho chúng ta quên mất là vấn đề an toàn cho cuộc sống cũng cần phải được tính đến.
Trong OF này chắc nhiều cụ ở CC, cũng nhiều cụ ở nhà riêng, vậy các cụ đã có giải pháp gì để bảo vệ mình và gia đình khi bỗng dưng có hỏa hoạn xảy ra ?
-Nếu ở nhà chung cư thì các cụ sẽ làm gì khi có cháy ?
-Nếu ở nhà riêng dạng nhà ống liền kề thì các cụ xử lý ra làm sao ?

Em thì ở CC ở tầng 8 và đã chuẩn bị sẵn 1 bộ "đồ nghề" thoát hiểm ( dây thoát hiểm), TH nếu cháy từ tầng dưới bốc lên không thoát được bằng cầu thang thoát hiểm thì em sẽ dùng dây để từng thành viên trong gia đình thoát xuống dưới qua đường ban công căn hộ. Từ tầng 8 thì đu dây xuống cũng không quá khó. :)

Em thấy các cụ ở nhà riêng dạng ống cũng nên tính giải pháp thoát hiểm sẵn trong đầu, vì em thấy nhà ống thường rất kín, chỉ có mỗi lối ra ở mặt tiền tầng 1, các tầng trên đều gia cố chuồng cọp sắt chắc chắn để chống trộm, nếu đêm đang ngủ mà cháy từ tầng 1 bốc lên thì các cụ phải tính cách nào để thoát ra ngoài ? Nhà riêng cũng thường hay trong ngõ, xe cứu hỏa cũng rất khó thao tác phun dập lửa, các cụ cũng nên tính đến TH này...

bo kent

Xe tăng
Theo em trang bị đầu tiên là kiến thức thoát hiểm cho các thành viên trong gia đình. Khi có cháy thì cần phải làm j, ko nên làm j. Thường cháy cc thì toàn chết do ngạt khói, hoảng loạn chạy thoát thân.
Thứ 2 là nếu ơ cc thì nên lắp cửa chính chống cháy, khi cháy đóng cửa cố thủ hoặc ra ban công nếu ko có khói chờ trợ giúp.
Công cụ dụng cụ chỉ là phương tiện hỗ trợ.
Ko phải trường hợp nào cũng đu dây nhảy xuống được, ví dụ như cháy tầng dưới cháy lên, đu xuống ko khéo thành thịt xông khói. Với lại ko phải ai cũng biết đu dây với thả dây, nên có khi chưa chết vì cháy mà toi vì rơi lầu.

vitinh150

Xe tải
Em ở nhà cấp 4, xung quanh là vườn cây và tường thấp. Hè này em sẽ dạy con em cách lấy thang trèo tường.

vitngoc

Xe điện
Em cứ tầm 2h sáng dậy WC, cháy nổ hay trộm cắp toàn tầm này!

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đôi khi cuộc sống cứ cuốn chúng ta đi, cơm áo gạo tiền làm cho chúng ta quên mất là vấn đề an toàn cho cuộc sống cũng cần phải được tính đến.
Trong OF này chắc nhiều cụ ở CC, cũng nhiều cụ ở nhà riêng, vậy các cụ đã có giải pháp gì để bảo vệ mình và gia đình khi bỗng dưng có hỏa hoạn xảy ra ?

Em thì ở CC ở tầng 8 và đã chuẩn bị sẵn 1 bộ "đồ nghề" thoát hiểm ( dây thoát hiểm), TH nếu cháy từ tầng dưới bốc lên không thoát được bằng cầu thang thoát hiểm thì em sẽ dùng dây để từng thành viên trong gia đình thoát xuống dưới qua đường ban công căn hộ. Từ tầng 8 thì đu dây xuống cũng không quá khó. :)

Em thấy các cụ ở nhà riêng dạng ống cũng nên tính giải pháp thoát hiểm sẵn trong đầu, vì em thấy nhà ống thường rất kín, chỉ có mỗi lối ra ở mặt tiền tầng 1, các tầng trên đều gia cố chuồng cọp sắt chắc chắn để chống trộm, nếu đêm đang ngủ mà cháy từ tầng 1 bốc lên thì các cụ phải tính cách nào để thoát ra ngoài ? Nhà riêng cũng thường hay trong ngõ, xe cứu hỏa cũng rất khó thao tác phun dập lửa, các cụ cũng nên tính đến TH này...
Nó là vấn đề đau đầu của em, nhiều khi thấy phức tạp quá nên chưa động đậy gì. Nhà ông nhà em hiện ban công mở, có thể đi qua ban công sang hàng xóm.
Cc cao tâng chẳng lẽ trang bị dù :(

MiTa

Xe lăn
Đu dây khoảng 2 chục mét trong đk bình thường với 1 nam thanh niên bình thường đã là khó. Đây với đk đang xảy ra hỏa hoạn và có thể là phụ nữ và cả trẻ e thì còn khó gấp mấy lần. Nhưng thôi, cụ có cbi còn đỡ hơn đứng im ban công vẫy tay.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đu dây khoảng 2 chục mét trong đk bình thường với 1 nam thanh niên bình thường đã là khó. Đây với đk đang xảy ra hỏa hoạn và có thể là phụ nữ và cả trẻ e thì còn khó gấp mấy lần. Nhưng thôi, cụ có cbi còn đỡ hơn đứng im ban công vẫy tay.
Em nghĩ đu dây khó và nguy hiểm hơn đứng đợi ở t8. Nếu trang bị thì trang bị tời dùng cap thép.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em ở nhà đất thì trên tum đã quây chuồng cọp nhưng vẫn mở 1 cửa phía sau sang nóc nhà hàng xóm , nhà bên cạnh em thì cũng quây nhưng làm 1 cửa sang trần nhà em

Ga_son

Xe điện
Chung cư thì chả bao giờ cháy lan lên được, chả bao giờ đổ sập do cháy, chủ yếu là chống khói. Nếu nhà kín thì cứ ở trong nhà hoặc ra mặt ngoài ban công mà đứng, nếu lên được các tầng trên cao càng tốt.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em ở nhà đất thì trên tum đã quây chuồng cọp nhưng vẫn mở 1 cửa phía sau sang nóc nhà hàng xóm , nhà bên cạnh em thì cũng quây nhưng làm 1 cửa sang trần nhà em
Cụ nhớ để chìa khoá đúng chỗ nhé, không lúc cần mở cửa lại chả tìm thấy thìa khoá đâu, đêm đen, điện mất thì căng đấy...:))

Freeman Bodhany

Xe tăng
Chung cư thì chả bao giờ cháy lan lên được, chả bao giờ đổ sập do cháy, chủ yếu là chống khói. Nếu nhà kín thì cứ ở trong nhà hoặc ra mặt ngoài ban công mà đứng, nếu lên được các tầng trên cao càng tốt.
Chả biết được đâu cụ, trước đây toà tháp đôi tttm thế giới ở Mỹ cháy rồi đổ sập đấy...:D

Ga_son

Xe điện
Chả biết được đâu cụ, trước đây toà tháp đôi tttm thế giới ở Mỹ cháy rồi đổ sập đấy...:D
Tòa đấy nó làm khung cột dầm bằng kết cấu thép, chứ ở VN đến tòa 81 tầng của VIN nó cũng bằng bê tông cụ ơi, bê tông thì sập được còn khướt.

butchikim

Xe ba gác

Năm phải diễn tập đôi ba lần (tụt bằng dây)...chứ không đến lúc cháy khéo thà chết còn hơn đu dây xuống :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nhớ để chìa khoá đúng chỗ nhé, không lúc cần mở cửa lại chả tìm thấy thìa khoá đâu, đêm đen, điện mất thì căng đấy...:))
Ổ khóa đơn giản thôi chứ ko dùng ổ to cụ , bên cạnh lúc nào cũng có mấy cục gạch to mà

limoux

Xe buýt
Tốt nhất các cửa nào khóa cụ thay hết bằng khóa số, nhớ kỹ mật mã, khi khẩn cấp cần mở là mở được ngay, cả khi tốt om, không phải tìm chìa khóa.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tốt nhất các cửa nào khóa cụ thay hết bằng khóa số, nhớ kỹ mật mã, khi khẩn cấp cần mở là mở được ngay, cả khi tốt om, không phải tìm chìa khóa.
Lúc cuống lên có thể quên mã , với lại lâu ko mở cũng quên mã ạ . Em chỉ dùng khóa bé tí gọi là cho có thôi chứ nhà em với hàng xóm xát vách thân thiện mà thậm chí không cần khóa ạ

kienvinh

Xe lăn
Leo thang dây xuống thì quá nguy hiểm ông thớt ah. Tôi lên xà (pull up) được 25 cái (có bốc phét tăng số cái lên chút hehe) mà không dám nghĩ đến điều đó. Leo trèo được là tay phải rất khỏe. Phòng gym mình nhiều người tập bài bản mà chỉ vài nam giới pull up được 1 tay - những người này mới chơi được môn leo núi. Nữ giới thì không có ai lên xà được cả.

Cầu thang thoát hiểm, nếu được thi công đúng, thì được ngăn cách bởi các cửa chống cháy và kín khí - chống khói tràn vào -, luôn đóng và luôn luôn có thể mở tự do (không được khóa) theo hướng chạy của người đang thoát hiểm. Cho nên cứ yên tâm sử dụng lối thoát hiểm này. Nếu hàng xóm có ai làm thay đổi điều đó, ví dụ như đặt cái bếp than tổ ong đun nước bán ăn sáng ở chiếu nghỉ thang thoát hiểm, chèn cửa thoát hiểm biến nó thành trạng thái mở... thì đó là những hành động sai trái, làm mất sự an toàn (fire safety) của công trình, và vì thế, đừng cho phép họ làm điều đó.