[Công nghệ] Giải đáp các thắc mắc về vấn đề điều hòa khi hè đã về ,bằng kinh nghiệm e đã biết

pbinh979

Xe tăng
Trước tiên là vuốt cho bác cái đã. Em cũng đang ngâm cứu xem cái ĐH phòng ngủ của em. ĐH Nagakawa cũ rồi 2008. Nói chung là em cũng chịu khó vệ sinh lưới, buổi đem để 27-28 độ nằm vẫn đắp chăn. ko có gì phải phàn nàn. Nhưng hè năm nay nó có cái bệnh là cục nóng bên ngoài (em nghi là lốc ga) mỗi khi chạy là nó kêu và rung kinh khủng, rung cả tường. khi đạt được nhiệt độ rồi chỉ quạt chạy thì lại êm ai, lúc sau lại chạy lại rung ù ù. Cụ bắt hộ em cái bệnh nhé. Ko biết sửa có nhiều $ ko? Thank cụ ạ.

3_banh

Xe điện
Cái cục nóng nhà em thợ lắp lại đặt trên nền tầng thượng đúng chỗ ngập nước, em đã kê gạch lên rồi nhưng bên dưới vẫn có nước mặc dù ko tới chân cục nóng, để thế có ảnh hưởng gì ko cụ? Và cái đh đó nhà em lắp cho phòng tầng 3 máy năm nay ko chạy, giờ bật có cần lưu ý gì ko ah.?

kduc

Xe Cứu Trợ
Trước tiên là vuốt cho bác cái đã. Em cũng đang ngâm cứu xem cái ĐH phòng ngủ của em. ĐH Nagakawa cũ rồi 2008. Nói chung là em cũng chịu khó vệ sinh lưới, buổi đem để 27-28 độ nằm vẫn đắp chăn. ko có gì phải phàn nàn. Nhưng hè năm nay nó có cái bệnh là cục nóng bên ngoài (em nghi là lốc ga) mỗi khi chạy là nó kêu và rung kinh khủng, rung cả tường. khi đạt được nhiệt độ rồi chỉ quạt chạy thì lại êm ai, lúc sau lại chạy lại rung ù ù. Cụ bắt hộ em cái bệnh nhé. Ko biết sửa có nhiều $ ko? Thank cụ ạ.
Hôm nọ cái ĐH của e cũng rung như thế, nạp đủ ga thì lại êm, của cụ e nghĩ thiếu ga hoặc chân máy lỏng, quạt bám bụi.
Cái cục nóng nhà em thợ lắp lại đặt trên nền tầng thượng đúng chỗ ngập nước, em đã kê gạch lên rồi nhưng bên dưới vẫn có nước mặc dù ko tới chân cục nóng, để thế có ảnh hưởng gì ko cụ? Và cái đh đó nhà em lắp cho phòng tầng 3 máy năm nay ko chạy, giờ bật có cần lưu ý gì ko ah.?
Cái của cụ e nghĩ ko sao vì bộ máy nén kín hoàn toàn nhưng trước khi chạy lại cụ nên kiểm tra lại bảng mạch xem có chú thạch sùng hay chuột nào trong đó ko :)) và trước khí chạy nên đóng điện cho máy độ vài tiếng.

sh150i1980

Xe tăng
CỤ ra nghe xem lúc nó đóng lốc kêu hay là quạt kêu , lốc kêu thì cố dùng rồi thay lốc

sh150i1980

Xe tăng
nói chung là bài viết chả có cái đ gì hay ,, đặc biệt là chuyện cho tiền kỹ thuật , nếu ko kỹ thuật làm ko cẩn thận ,, tiền đó có thể tính vào giá thành công thợ ngay trước khi làm , báo giá đàng hoàng , việc gi vừa mất tiền thuê , vừa mất tiền cho ,,
Chuẩn men chả có cái mứt gì nhỉ ...

DKC

Xe tải
Cụ cho e hỏi con samsunh nhà e tự nhiên bị nhảy at, sau khi gọi thợ check thì bảo bộ khởi động ở cục nóng bị hỏng, thay bộ khác ktra thì cũng ko được và kết luận là hỏng block. Mà thay thế thì thợ cho cái giá 2,5 củ. E ko biết nên thế nào? Nhờ cụ tư vấn. E ko ở hn nên ko trực tiếp gọi cho cụ xem được.
Cám ơn cụ

sh150i1980

Xe tăng
Cụ cho e hỏi con samsunh nhà e tự nhiên bị nhảy at, sau khi gọi thợ check thì bảo bộ khởi động ở cục nóng bị hỏng, thay bộ khác ktra thì cũng ko được và kết luận là hỏng block. Mà thay thế thì thợ cho cái giá 2,5 củ. E ko biết nên thế nào? Nhờ cụ tư vấn. E ko ở hn nên ko trực tiếp gọi cho cụ xem được.
Cám ơn cụ
Công suất máy nhà cụ là bao nhiêu ? Dcm nghe bọn thợ nó phán là bộ khởi động nghe thấy nó khủng khiếp quá . Nó chỉ là cái tụ khởi động .thay tụ mà ko đc thì còn xem có khi chết lốc thật bị kẹt cái này còn phải mấy chi tiết mới bắt đúng bệnh .rút đt ra alo cho em nhá ,e hướng dẫn cho bác .

sh150i1980

Xe tăng

wacwac

Xe buýt
Cụ cho em hỏi có khi nào nạp ga ko đúng cách làm hỏng điều hoà ko? Nhà em năm ngoái điều hoà không mát nhanh --> mẹ em gọi thợ nạp ga, nó nạp xong được mấy bữa thì điều hoà báo hỏng :|. Nó lại lôi mạch di chữa đâu đó thịt em 1 ít tiền. Năm ngoái hết mùa nóng ko sao. năm nay lôi ra dùng lại lăn ra hỏng. Gọi thợ khác vào nó phán thằng cũ làm láo, đấu tắt, cháy mạch gì đó (ở cục nóng), gọi hãng đặt phụ tùng ko có. Thằng mới tử tế hơn nó bảo ko lấy công vì ko sửa được.

Nhưng điên thằng thợ cũ quá, đang yên đang lành (dùng được khoảng 2-3 năm). Điều hoà Mitsubishi Mr. Slim. Tại nhà em chung cư nên cái vụ lắp mới điều hoà này giờ thay điều hoà mới lại thành phức tạp vì ống bảo ôn cũ ko rõ có dùng lại được không.

Chỉnh sửa cuối:

Newnick

Xe buýt
Bổ ích quá. Cháu ghi tên đọc sau ạ

sh150i1980

Xe tăng
Cụ cho em hỏi có khi nào nạp ga ko đúng cách làm hỏng điều hoà ko? Nhà em năm ngoái điều hoà không mát nhanh --> mẹ em gọi thợ nạp ga, nó nạp xong được mấy bữa thì điều hoà báo hỏng :|. Nó lại lôi mạch di chữa đâu đó thịt em 1 ít tiền. Năm ngoái hết mùa nóng ko sao. năm nay lôi ra dùng lại lăn ra hỏng. Gọi thợ khác vào nó phán thằng cũ làm láo, đấu tắt, cháy mạch gì đó (ở cục nóng), gọi hãng đặt phụ tùng ko có. Thằng mới tử tế hơn nó bảo ko lấy công vì ko sửa được.

Nhưng điên thằng thợ cũ quá, đang yên đang lành (dùng được khoảng 2-3 năm). Điều hoà Mitsubishi Mr. Slim. Tại nhà em chung cư nên cái vụ lắp mới điều hoà này giờ thay điều hoà mới lại thành phức tạp vì ống bảo ôn cũ ko rõ có dùng lại được không.
Vẫn lắp mới được bác ah.tận dụng ống cũ thoải mái

bang99mumy

Xe hơi
Phần C : Lựa chọn điều hòa mới
Ở việt nam điều hòa chia làm 3 nhóm , cao cấp , trung cấp ,thấp cấp
a. Cao cấp : Daikin , Panasonic ( từ 2010 trở đi Daikin đã chiếm vị trí số 1 của Panasonic đến bây giờ Daikin được đánh giá chất lượng khá tốt toàn diện)
b, Trung cấp : Toshiba , Shap, Fujitsu , LG, Samsung , Sumikura ... phần trung cấp thì em không biết đưa ra lựa chọn vì một là cao cao hẳn hai là thấp thấp hẳn
c, Thấp cấp : Nagakawa , Funiki, Midea, Gree, Skyworth,..... nhóm thấp cấp ổn định thì có Gree là chất lượng có vẻ ổn định vì nó là hàng nhập khẩu .
Top điều hòa cũ thì em chịu ,
Rất nhiều lựa chọn cám ơn chủ thớt chia xe

sh150i1980

Xe tăng
Rất nhiều lựa chọn cám ơn chủ thớt chia xe
Có gì đâu , giúp đỡ nhau , nhiều bác e phi 4b đến tận nơi sửa , bác nào cũng ngỡ ngàng , vì em có lấy xèng đâu , giúp người thì người khác lại giúp mình

vietdeveloper

Xe hơi
Cụ SH cho em hỏi tí.

Em đang dùng con Samsung 9000BTU, loại cũ, vài năm rồi. Năm ngoái em có nhờ người quen đến bảo dưỡng, thay đổi vị trí lắp. Sau khi lắp xong thì cứ bật Atomat, chưa bật điều khiển thì cái quạt gió đã thổi phù phù, bật điều khiển thì nó mới thổi mát. Nên khi dùng, hẹn giờ xong, điều hòa tắt nhưng vẫn phải dậy tắt cái Atomat kia.

Cụ cho em hỏi thế là nó bị bệnh gì? Quạt gió cứ chạy thế có tốn điện không ạ?

Hai cang

Xe buýt
Điều hòa nhà E là Funiki 12000 BTU. Bị chảy nước ở cục lạnh. Năm ngoái khi nó bị chảy thì E thấy do đội thợ lắp không cẩn thận nên nghiêng, lệch.
Điều chỉnh lại, rồi vẫn bị (E cũng đã vệ sinh lưới lọc bụi)
E làm thêm đường thoát nước nữa cho nó. Được thời gian ko bị, sau đấy lại dính.
Đến mùa đông, bật chiều nóng thì ko bị.
Mùa hè này, bật chiều lạnh (khi giảm xuống 25 độ mà để một lúc là bị)
Hôm qua E mới vệ sinh lọc bụi. Khi vệ sinh E có thử đường thoát nước của nó. Đổ tầm 3L nước vào cái khay thu nước của nó vẫn thoát hết. Chảy tồ tồ luôn. Mà E đổ nhanh chứ ko rón rén đâu.
Trộm vía tối hôm qua lạnh nhanh hơn, E chỉ phải để ở 25 độ có 1 tí rồi phải lên 28 và 29 độ ngay. Đêm qua nước ko chảy.
Vậy bác cho E hỏi: Cái lọc bụi liên quan gì đến việc thoát nước. Vì rõ ràng là cái lọc bụi ở trên, khay nước ở dưới và hệ thống thoát nước vẫn tốt.

sh150i1980

Xe tăng
Điều hòa nhà E là Funiki 12000 BTU. Bị chảy nước ở cục lạnh. Năm ngoái khi nó bị chảy thì E thấy do đội thợ lắp không cẩn thận nên nghiêng, lệch.
Điều chỉnh lại, rồi vẫn bị (E cũng đã vệ sinh lưới lọc bụi)
E làm thêm đường thoát nước nữa cho nó. Được thời gian ko bị, sau đấy lại dính.
Đến mùa đông, bật chiều nóng thì ko bị.
Mùa hè này, bật chiều lạnh (khi giảm xuống 25 độ mà để một lúc là bị)
Hôm qua E mới vệ sinh lọc bụi. Khi vệ sinh E có thử đường thoát nước của nó. Đổ tầm 3L nước vào cái khay thu nước của nó vẫn thoát hết. Chảy tồ tồ luôn. Mà E đổ nhanh chứ ko rón rén đâu.
Trộm vía tối hôm qua lạnh nhanh hơn, E chỉ phải để ở 25 độ có 1 tí rồi phải lên 28 và 29 độ ngay. Đêm qua nước ko chảy.
Vậy bác cho E hỏi: Cái lọc bụi liên quan gì đến việc thoát nước. Vì rõ ràng là cái lọc bụi ở trên, khay nước ở dưới và hệ thống thoát nước vẫn tốt.
Mùa đông không chảy là đúng rồi , vì lúc đó nó thổi hơi nóng làm gì có nước , mà chỉ có nước ngaòi cục nóng .
Cụ hiểu cái giàn đồng nó dạng hình chữ u , cụ thử nước là thử ở máng nước bên dưới , nó có còn một máng phụphias bên trên nữa , có thể bị bẩn máng đó , hoặc là nếu máy mới thì nhiều khi cũng hay bị lỗi lắp ráp của nhà máy , của cụ bị chẩy đó 100% là do bị ở cái máng trên của cục lạnh rồi

sh150i1980

Xe tăng
Cụ SH cho em hỏi tí.

Em đang dùng con Samsung 9000BTU, loại cũ, vài năm rồi. Năm ngoái em có nhờ người quen đến bảo dưỡng, thay đổi vị trí lắp. Sau khi lắp xong thì cứ bật Atomat, chưa bật điều khiển thì cái quạt gió đã thổi phù phù, bật điều khiển thì nó mới thổi mát. Nên khi dùng, hẹn giờ xong, điều hòa tắt nhưng vẫn phải dậy tắt cái Atomat kia.

Cụ cho em hỏi thế là nó bị bệnh gì? Quạt gió cứ chạy thế có tốn điện không ạ?
Tốn điện chứ , một cái motor quạt chạy mà , lỗi vậy có thể do phun nước bảo dưỡng bị vào mạch điều khiển dẫn đến chập ,

Hai cang

Xe buýt
Mùa đông không chảy là đúng rồi , vì lúc đó nó thổi hơi nóng làm gì có nước , mà chỉ có nước ngaòi cục nóng .
Cụ hiểu cái giàn đồng nó dạng hình chữ u , cụ thử nước là thử ở máng nước bên dưới , nó có còn một máng phụphias bên trên nữa , có thể bị bẩn máng đó , hoặc là nếu máy mới thì nhiều khi cũng hay bị lỗi lắp ráp của nhà máy , của cụ bị chẩy đó 100% là do bị ở cái máng trên của cục lạnh rồi
Đúng là E thử ở máng dưới. Vì E nhìn thấy mỗi một cái máng. Để tối nay E lại vật nó ra xem sao. Hồi trước E cũng dùng 1 cái Funiki 12k BTU thì chẳng làm sao.
Nhân tiện đây E hỏi bác thêm là: Khi em bật chiều lạnh thì điều hòa chạy khá êm. Nhưng mùa đông, thì mỗi khi nó ngắt rồi chạy lại là nó kêu khá to. Tại sao lại thế bác nhỉ? (kèm theo đó nhà E xây tường 110 nên nó rung cả tường luôn. Hồi trước E tưởng thợ lắp ăn bớt cái cao su chân máy, E đệm lốp xe vào nhưng không ăn thua)
Có gì E chụp ảnh rồi sẽ gửi đây hỏi bác. Thanks bác nhiều ạ.

sachdaica

Xe hơi
Có sự trải nghiệm mới biết so sánh : lắp con daikin 9000btu gá 410 từ năm 2013 giá khoảng 11t,năm nay mới lắp thêm con nội địa panasonic 9000btu giá 7,5t 'cảm nhận thấy con nội địa dùng cả đêm không thấy khô mũi,lạnh nhanh hơn,chức năng nhiều hơn,về phần điện tiêu thụ thì như nhau.