Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

Luu Lehong

Xe container
Lâu nay trên diễn đàn hay có câu xe Toyota (hay các xe Nhật khác) đắt hơn giá trị thực của nó! Đành rằng các chính sách thuế má ở ta làm đội giá xe khi đến tay người tiêu dùng cao hơn ở thị trường thế giới nên không bàn ở đây, nhưng ở cùng 1 thị trường, so với giá xe cùng phân khúc của các hãng xe khác thì xe Toyota liệu có phải là đắt thật không hả các cụ :-??

trongkhanh09

Xe tăng
Dạ. ngu ý của em thế này
quả là khi mua vào thì giá toy hơi đắt một chút so với các xe cùng phân khúc.

Ví dụ như Camry tầm 1 tỷ - 1 tỷ 200 trong khi mondeo tầm 900 triệu; thậm chí merc C200 và BMW320i cũng chỉ tầm tỷ 300 mà đi khác hẳn.

Nhưng sau 10 năm (hoặc hơn) sử dụng, đến khi các bác thanh lý để đổi xe mới thì mới thấy là toy tuyệt vời các bác ạ.

Ví dụ như đợt năm ngoái nhà em bán em Zace (10 tuổi) giá 350 triệu mà điện thoại gọi hỏi mua rồi xem xe liên tục. Trong khi em C180 Kompressor thì rao mãi chả ai ngó ngàng, có người đến xem xong cũng không trở lại ... bh vẫn đang nằm nhà .. hic

Chú thích là em zace kia cũng ko phải nhà em mua mới mà cũng chỉ mua lại của 1 người khác (tức là cũng phải qua tay 2-3 lần rồi), còn em C180 là nhà em mua cáu cạnh, dùng cẩn thận
:(

Chỉnh sửa cuối:

0906.006.586

Xe buýt
ơ cái cuTrongjkhanh09 mua xe về để đi hay để mấy năm sau bán cho dễ, cụ đi mẹc sướng như thế sao cụ không phát biểu, lại còn khen em zace đời tống mới chết. Theo em thì đúng là cái xe Toy giá toàn trên trời, cerato, accent, kiểu dáng đẹp, option tốt mà giá không quá 600 củ, trong khi em Vios thì 600, em A2 thì tận 770, giá thế cao ngất cành quất các cụ ơi

trongkhanh09

Xe tăng
ơ cái cuTrongjkhanh09 mua xe về để đi hay để mấy năm sau bán cho dễ, cụ đi mẹc sướng như thế sao cụ không phát biểu, lại còn khen em zace đời tống mới chết. Theo em thì đúng là cái xe Toy giá toàn trên trời, cerato, accent, kiểu dáng đẹp, option tốt mà giá không quá 600 củ, trong khi em Vios thì 600, em A2 thì tận 770, giá thế cao ngất cành quất các cụ ơi

Hì, cụ cứ mắng em... thì đời người cũng phải đổi xe chứ... đời mình mấy chục năm chứ đời xe làm sao so được :(.

Đi merc thì sướng nhưng chế độ bảo dưỡng, kiểm tra của nó khác toy, đi kèm là nhiều chi phí hơn :(
Toy thì không sướng lắm nhưng rất kinh tế ạ..

Em là em nói trên khía cạnh kinh tế (chi phí thấp - thanh lý cao) , cụ đừng mắng em tội nghiệp :(

autominh

Xe buýt
Website
toyota.minhauto.com
ai cũng thích kiểu Nhật các cụ nhỉ....xe máy cũng toàn mua Hon dờ là nhiều

Gia_Khanh

Xe điện
E thấy Toy đắt hơn mấy hãng khác (trừ các hãng xe sang như Mec, BMW, Audi.....) vì mức độ thông dụng, bền, lành của nó chứ còn các hãng khác cũng chả rẻ đâu, chúng nó có bao giờ có khái niệm "vì người tiêu dùng" đâu, thằng nào chả ăn giày, ăn cả bít tất

Luu Lehong

Xe container
Dạ. ngu ý của em thế này
quả là khi mua vào thì giá toy hơi đắt một chút so với các xe cùng phân khúc.

Ví dụ như Camry tầm 1 tỷ - 1 tỷ 200 trong khi mondeo tầm 900 triệu; thậm chí merc C200 và BMW320i cũng chỉ tầm tỷ 300 mà đi khác hẳn.

Nhưng sau 10 năm (hoặc hơn) sử dụng, đến khi các bác thanh lý để đổi xe mới thì mới thấy là toy tuyệt vời các bác ạ.

Ví dụ như đợt năm ngoái nhà em bán em Zace (10 tuổi) giá 350 triệu mà điện thoại gọi hỏi mua rồi xem xe liên tục. Trong khi em C180 Kompressor thì rao mãi chả ai ngó ngàng, có người đến xem xong cũng không trở lại ... bh vẫn đang nằm nhà .. hic

Chú thích là em zace kia cũng ko phải nhà em mua mới mà cũng chỉ mua lại của 1 người khác (tức là cũng phải qua tay 2-3 lần rồi), còn em C180 là nhà em mua cáu cạnh, dùng cẩn thận
:(
Hồi cái Zace ra đời, sau 1-2 năm thì em nhớ chuyên mục ô tô xe máy báo VNexpress có bài phân tích của 1 phóng viên nói cái xe này dùng công nghệ như ở xe Uoat đấy cụ ạ! :D
Thế nhưng sự thực chứng minh thì nó bền thật, và giá cũng chả đắt :-bd

phuongtv_76

Xe container
Xe nhật rẻ hơn Hàn rồi do Hàn đang khẳng định thương hiệu bằng giá

tuankietauto

Xe tăng
Em thì em cũng thấy đắt các cụ ợ

hungnm82

Xe tải
Toy ko hỏng những cái mà nó ko có. hihi

blackpaint

Xe container
Đi sướng thì nó phải tốn là đúng rồi còn gì, bác so thế thì khó quá. Lấy vợ xinh, đẹp, thơm thì nuôi nó phải tốn hơn nuôi vợ xấu, thô kệch, mùi chứ bác nhỉ? Nhưng được cái ra ngoài nó cũng có tí khác. Em nghĩ đã đi mẹc thì chắc họ không tính đến chuyện nuôi xe đâu, họ tính đến chuyện khác cơ. Nói thế thôi chứ tại cái khác cụ ạ, cái mà cụ đang phải sống khổ chết khổ ấy. Chứ còn các hãng xe chả có tội tình gì, chính sách thế nào thì nó sẽ bán hàng theo kiểu ấy. Giống như cụ nhìn thấy ng ta bán hàng tràn lan ở vỉa hè, lòng đường thì cũng đừng trách họ, chính sách (cơ chế) thế nào thị họ thế cụ ạ, nó cũng như so sánh HN với ĐN ấy thôi.
ai cũng thích kiểu Nhật các cụ nhỉ....xe máy cũng toàn mua Hon dờ là nhiều
Nhà em toàn Già mà ham từ 10 năm nay rồi cụ ạ. Còn mỗi cái xe Cup82 của bà nội ở dưới quê, và cái honda của ông nội ở quê thôi.
Thôi cứ có xe đi là sướng cái thân đã, còn cái gì chả có giá của nó, tùy theo nhu cầu, mục tiêu để mua thôi.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...Ví dụ như Camry tầm 1 tỷ - 1 tỷ 200 trong khi mondeo tầm 900 triệu; thậm chí merc C200 và BMW320i cũng chỉ tầm tỷ 300 mà đi khác hẳn.
Chú thích là em zace kia cũng ko phải nhà em mua mới mà cũng chỉ mua lại của 1 người khác (tức là cũng phải qua tay 2-3 lần rồi), còn em C180 là nhà em mua cáu cạnh, dùng cẩn thận:(
Bác trải qua rồi thì mới thấy như vậy, chứ ngồi nhà giở mấy quyển quảng cáo của các hãng ra thì đúng mà mấy cái xe Nhật chẳng có tí cửa nào để so sánh (cái xe em đang đi hiện nay cũng chẳng phải xe Nhật)!
Như hồi cái Fò Tủn vừa ra bị so sánh với SF Gold. Đủ từ giá bán đến nội thất, máy móc, rồi cả tiêu thụ nhiên liệu... thì Fò Tủn thua trắng. Đọc trên này em cũng tin là nó sẽ được ghi vào trong sách của lịch sử ô tô như 1 tấm gương về thất bại trong thiết kế xe và thị trường.
Nhưng rồi năm tháng cứ qua đi và 1 cái xe với đủ loại ưu điểm, tiên tiến của công nghệ thì cứ vắng bóng dần, còn cái lạch hậu, yếu ớt thì ngay cả trong giai đoạn khủng hoảng kinh tế nó vẫn được mua mới ầm ầm.
Nhưng đọc thấy em viết vậy thì các bác cũng đừng nghĩ là em ủng hộ Fò Tủn nhé. Nếu được cho em sẽ nhận để bán lại giá thật rẻ lấy tiền chứ chẳng bao giờ em bỏ tiền ra mua Fò Tủn đâu. Nhưng cũng chắc chỉ tại vì nhu cầu của em khác với những người đang mua cái xe này!

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Bác trải qua rồi thì mới thấy như vậy, chứ ngồi nhà giở mấy quyển quảng cáo của các hãng ra thì đúng mà mấy cái xe Nhật chẳng có tí cửa nào để so sánh (cái xe em đang đi hiện nay cũng chẳng phải xe Nhật)!
Như hồi cái Fò Tủn vừa ra bị so sánh với SF Gold. Đủ từ nội thất, máy móc đến cả tiết kiệm nhiên liệu... thì Fò Tủn thua trắng. Đọc trên này em cũng tin là nó sẽ được ghi vào trong sách của lịch sử ô tô như 1 tấm gương về thất bại trong thiết kế xe và thị trường.
Nhưng rồi năm tháng cứ qua đi và 1 cái xe với đủ loại ưu điểm, tiên tiến của công nghệ thì cứ vắng bóng dần, còn cái lạch hậu, yếu ớt thì ngay cả trong giai đoạn khủng hoảng kinh tế nó vẫn được mua mới ầm ầm.
Nhưng đọc thấy em viết vậy thì các bác cũng đừng nghĩ là em ủng hộ Fò Tủn nhé. Nếu được cho em sẽ nhận để bán lại giá thật rẻ lấy tiền chứ chẳng bao giờ em bỏ tiền ra mua Fò Tủn đâu. Nhưng cũng chắc chỉ tại vì nhu cầu của em khác với những người đang mua cái xe này!
Bên box HK và sửa chữa e vấn hay gặp thớt SF Gold hỏng cái này cái nọ, có con cả hộp số, chắc là do thế:D

junyong

Xe buýt
Fortuner X- Santafe 2013= 400 triệu

raklei

Xe điện
Xe nhật rẻ hơn Hàn rồi do Hàn đang khẳng định thương hiệu bằng giá
giờ xe gì nhập chính ngạch cũng đắt cả
chỉ có tiểu thương nhập cắt bớt tính năng, độ đẽo nhì nhằng lòe người dùng thì may ra hạ đc giá thành xuống

au999

[Tịch thu bằng lái]
...Nhà em toàn Già mà ham từ 10 năm nay rồi cụ ạ. Còn mỗi cái xe Cup82 của bà nội ở dưới quê, và cái honda của ông nội ở quê thôi.
Thôi cứ có xe đi là sướng cái thân đã, còn cái gì chả có giá của nó, tùy theo nhu cầu, mục tiêu để mua thôi.
Yamaha đi sướng hơn Hoda hả bác, em tưởng HD có SH, PCX, hay Lead thì phải hơn chứ, yamaha có xe nào đẹp và bền bỉ tiết kiệm bằng đâu?

Hằng Lê

Xe tăng
Hồi cái Zace ra đời, sau 1-2 năm thì em nhớ chuyên mục ô tô xe máy báo VNexpress có bài phân tích của 1 phóng viên nói cái xe này dùng công nghệ như ở xe Uoat đấy cụ ạ! :D
Thế nhưng sự thực chứng minh thì nó bền thật, và giá cũng chả đắt :-bd
xe u oát bền đấy chứ :D ví với xe u oát cũng có phần không sai

jackiehuy

Xe điện
Em chẳng bao giờ so sánh gì. Nhưng e đang đi mon 2010, mai có việc lên đồi phải đổi xe với ông anh prado. Ngày xưa lúc chưa mua xe thì thấy xe ông ấy đi sướng thế giờ thấy thất vọng quá nhiều ( em mới lấy xe riêng mới được 3 tháng)

RAVA

Xe ba gác
Em chẳng bao giờ so sánh gì. Nhưng e đang đi mon 2010, mai có việc lên đồi phải đổi xe với ông anh prado. Ngày xưa lúc chưa mua xe thì thấy xe ông ấy đi sướng thế giờ thấy thất vọng quá nhiều ( em mới lấy xe riêng mới được 3 tháng)
-Bác so xe suv với sedan thì nó khác nhau nhiều, chắc xe của anh bác là bản máy xăng 2.7, bản này thì Toy VN hay saloon ngoài nhập về chả có gì, nếu bác có dịp được chạy con máy dầu 3.0 D4-D hay máy xăng V6 4.0 full option thì sẽ biết Prado là ntn!

CR-Vic

Xe container
Em mua đúng một lần Toyota là chiếc Vios từ hồi 2003. Mua 19,800 chạy hơn 2 năm bán lại được 20,000 :))

Sau đó là em không mua Toyota nữa vì sales hay vòi quà :)). Trong các dòng Toyota lắp ở VN em thấy ưng mỗi cái Camry về giá :)