[Funland] Già rồi nên học thêm gì?

Teen

Xe điện
Cách đây độ 5 năm, (ko nhớ lý do cụ thể) em đi học vẽ, học viết (định học nhạc nữa, chủ yếu để nghe tốt hơn chứ không phải để chơi nhạc cụ hoặc hát hò).
Ban đầu, em chỉ nghĩ muốn tìm lại và thực hiện những ý nghĩ mỏng manh khi còn nhỏ, thỉnh thoảng chợt dội về khi đọc những trang sách tập đọc cũ lớp 1, lớp 2.
Em nhớ tới bầu trời xanh hồi í, tới cây khế già trong vườn hơn cả tuổi em, mùi đất, mùi rơm rạ, hương lúa. Vậy là em học vẽ, học viết và đi, nút thắt cứ thế tự mở ra, em lại được kết bạn, gặp gỡ với những người bạn mới...thú vị hơn. Cuộc đời này nên dành cho tất cả thì sẽ kbh có câu hỏi ban đầu kia :)

tomtomchát

Xe container
Có thu nhập tốt ta học đánh Cờ, luyện chữ Nhẫn và binh pháp Tôn tử
sau đó học đánh.... Đề :)) , luyện các phép nhânđơn giản
nói chung cứ tứ tuyệt mà phang :))

mayxanh_hp

Xe tăng
Em thì thích học ngoại ngữ. Cảm giác như nếu mình biết thêm 1 ngoại ngữ, mình có thể hiểu thêm 1 chút về văm hoá con người nước đó. Hiện tại em tự học tiếng trung, đã học xong sơ cấp. Em mua khoá học online Tiếng Trung Dương Châu, ngoài ra em tải thêm app Hello Chinese tự học.

Ms Bân

Xe hơi
Em cũng 4 đồng, bằng bác chủ thớt, mất nửa đời đam mê số học, nhưng vận đen. Giờ thì em lo luyện phép thuật yoga và thái cực quyền, đẹp như tiên thì kiếm tiền không khó.

Hien do

Xe tăng
Chịu, tầm này e chả nhét đc cái gì vào đầu :))
Hybernate rồi
Vẫn hệ 2g với win 98 :D

• Vodka
Reactions: Mzc

Mzc

Xe điện
Học Bất động sản đi cụ ơi! Khủng hoảng là cơ hội lớn của BĐS, vì đang có chu kỳ đi xuống! Làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất! Em tiếc là giờ em 40 rồi mới bắt đầu ngộ ra! Nhà nước lại chuẩn bị bơm mạnh tiền để đầu tư công xây đường, xây cầu đấy! Đất nào mà đường đi qua thì cứ tăng chục lần! Nhắm được mảnh đất nào là quy hoạch đường sắp đi qua thì đổi đời! Giờ lọ mọ đi tìm hiểu các kiểu bản đồ quy hoạch cụ à!
Em k thích và không có duyên với món này. Hồi trước em có thả chục tỏi vào một mảnh đất và học được vô vàn bài học. May là cũng thu hồi được 70% vốn sau 7 năm :(

Mzc

Xe điện
Bẩm các cụ.
Đợt này dịch dã và em đang triển khai tiếp dự án tiếp theo. Chắc cũng ít thời gian lên đây cập nhật hầu các cụ dù cũng hay lên chém gió.
Đợt này em đang tập gym và chạy, học thêm tiếng Anh với mục tiêu có thể sử dụng song song hai ngôn ngữ Anh Việt. Hồi sinh viên em thi IELTS cũng được 7,5 nhưng lâu quá nên nói như mứt ấy :)). Rơi rụng cũng nhiều chỉ còn đọc viết tàm tạm thôi.
Em cũng chưa bắt đầu học thêm gì khác.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có thu nhập tốt ta học đánh Cờ, luyện chữ Nhẫn và binh pháp Tôn tử
sau đó học đánh.... Đề :)) , luyện các phép nhânđơn giản
nói chung cứ tứ tuyệt mà phang :))
Đang yên đang lành lại xúi người ta nhảy hố vôi, tôm thật là [-(

prado2012

Xe điện
Theo các dòng bôi đen trên, tôi nghĩ cụ cần hai nhóm lớp học:

1. Lớp khái niệm về quản trị sản phẩm/doanh nghiệp công nghệ, khởi nghiệp, suy nghĩ sáng tạo.

a. Advanced Product Management: Vision, Strategy & Metrics
Udemy.com/course/advanced-product-management-vision-strategy-metrics
--> Lớp này tôi từng học qua trước khi bắt đầu làm product management cho công ty edtech ở Mỹ. Đánh giá cá nhân là rất thực tế và dạy hiệu quả.

b. The Product Management for AI & Data Science Course 2021
Udemy.com/course/the-product-management-for-data-science-ai-course
--> cũng như trên nhưng chú trọng đến các sản phẩm liên quan đến AI và Data Science

c. Become a Startup Founder
Udemy.com/course/startup-mba
--> Tập hợp video ghi lại các buổi diễn thuyết của các nhà sáng lập startup có tiếng về quá trình thành lập công ty - tìm ý tưởng, gây quỹ, tuyển nhân viên, phát triển thị trường, v.v.

d. Business Development For Startups and Tech Companies
Udemy.com/course/business-development-strategy-startups/
-->Giảng dạy về các kỹ thuật để mở rộng thị phần - tiếp cận, pitch, định vị, v.v.

Các lớp trên tôi đều học qua và đánh giá cao. Giá cả khá hợp lý, chừng $10-$15 mỗi lớp với mã giảm giá (đăng ngay trên trang chủ của Udemy hoặc tìm qua google). Ngoài ra cụ cũng có thể tìm các khóa tương tự trên edX, Udacity, Coursera với nhiều tương tác với giáo viên hơn nhưng bù lại giá cao hơn gấp 10 lần hoặc hơn.

2. Lớp kỹ thuật để lấy kiến thức và kỹ năng thực tế: một khi cụ đã có ý tưởng cụ thể hơn về nghành mình muốn làm thì chọn lớp cụ thể hơn tùy nhu cầu. Trước đó có thể lấy lớp về digital/content/social marketing và UI/UX design prototyping với Figma, Sketch, hoặc XD. Nếu cụ có ý tưởng về phần mềm kiểu app cho website hoặc di động (web app / mobile app) thì tự mình thiết kế ra mẫu thử nghiệm tương tác (interactive prototype) sẽ rất có ích cho việc thực tế hóa ý tưởng, gọi vốn, và giao nhiệm vụ viết code cho kỹ sư phần mềm.

Lớp về marketing điện tử thì có các lớp miễn phí có test để lấy giấy chứng nhận của Hubspot (cũng miễn phí), mỗi lớp đều là video, tổng cộng 5-9 tiếng mỗi lớp. Tôi đã học qua mấy lớp sau thì thấy cũng rất thực tế và học được nhiều cái hay:

Digital Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/117/
Email Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/11/
Inbound Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/23/
SEO: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/25/
Social Media Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/29/
Cụ ơi cái này học trên app hay web ạ?

Traisuonggio

Xe buýt
Tài chính vững, time có thì thick j quất đó chứ ngợi làm j cụ

Đình Đệ

Xe máy
Coi như cụ đã tự do tài chính. Vậy thì học gì cụ thích thôi ạ. Như em lúc nào mà tự do tài chính, em sẽ đi học sửa chữa điện tử (Nghe hơi ngu ngu các cụ nhỉ), nhưng mà nó là công việc mà em làm quên hết mọi thứ diễn ra xung quanh. :D
Cơ mà ko biết có kịp tự do trước khi ngỏm không nữa, còn vật lộn quá :)

• Vodka
Reactions: Mzc

Matizcoi

Xe cút kít
Em đang học cách đi đ ái ko bị ướt chân :(

ngocquybk

Xe điện
Em có mấy cái thuỷ điện nho nhỏ đã phát điện vài năm.
Cụ giỏi quá, em tầm tuổi như cụ, mấy năm trước bạn bè và thầy giáo cũ nó học lên thạc sỹ nhưng em lười thấy học xong đh mừng rơi nước mắt rồi. Bây giờ k nhồi đc chữ vào đầu chỉ thích đi chơi kk. Theo em cụ lên tìm lại đam mê dở giang ngày trẻ...

ngocquybk

Xe điện
Em cũng đang rơi vào trạng thái như cụ. Nhưng e kém cụ nhiều bậc.
Tầm cụ bjio đầu tư Vn thì hơi chán và nhạt. Cụ nên đầu tư bên Mỹ đi. Nếu cụ chứng minh đc tiền sạch và gói đầu tư 1-2 triệu $. Kiếm thẻ xanh cho cả nhà. Đi đi về về cho thú vị.
Em 1 tháng nay kiếm đc kênh " Vương phạm" quá hay.
Bạn Vương này 30 tuổi. 10 năm làm về IT marketing. Sở hữu công ty công nghệ fastboy hàng trăm nhân viên. Marketing cho hàng nghìn tiệm nail bên Mỹ.
Hiện cậu ta có 3-4_miếng đất( mỗi mảnh 10-30ha đất tại houston).
Hiện tại cậu Vương và a Tân( trước làm Hòa bình construc ) đang hợp tác đầu tư dự án 300 căn biệt thự ở ngoại ô Houston. Đang kêu gọi đầu tư ( tối thiểu 1 triệu $).
Em ko xoay kịp cash . Tuy nhiên xem cậu này thấy thêm động lực nhiều
Em có hơn triệu $ em k đi Mỹ ở Việt Nam sướng hơn, sang đó làm sấp mặt sướng gì cụ. Tầm tuổi hơn 40 cũng ngại thay đổi.

langthangnoidau

Xe buýt
Em thì nghĩ vđ của cụ top chán chê rồi á, tuy nhiên vì cơm áo gạo tiền, em ngày cày 10 tiếng, nợ tiền mua nhà, nghĩa vụ nuôi con nên chả lúc nào học được 😥
Em nghĩ nếu học thêm thì nên lquan đến cv mình làm hoặc sở thích thì sẽ quyết tâm và bền hơn
Vd như em, nếu liên quan công việc:
- Học tiếng Anh, trình cỡ Ielts 7.5, trong cv em, tiếng anh kém là 1 nỗi nhục🤣, vì thế em cứ trôi nổi trong mấy cty Vn, ko vươn tầm được
- Học Microsoft văn phòng, như word, excel, ppt đến trình siêu lung linh
- Học mô hình phân tích kỹ thuật
- Học tiến sĩ Luật, mục tiêu cao sang hẳn cho oách😎, vì hơn chục năm ra trường e vẫn chỉ là cử nhân
Chắc tạm đủ, giờ lquan sở thích cá nhân
- Học ngoại ngữ khác, vì T Anh học chục năm rồi mà trình vẫn còi, thôi chuyển cái khác cho mới mẻ 😁
- Học nấu ăn đến trình siêu đầu bếp, cỡ nấu ra món nào là ăn được, chứ như hiện nay nấu được nh ko chắc ăn được
- Học cắm hoa, lý do như trên
- Học kiến trúc và thiết kế nội thất, trước từ cấp 2 em thích vẽ muốn thi kiến trúc mà nhà chạ có xiền cho học vẽ, nên tâm.hồn nghệ sĩ đành đi làm phân tích tài chính 🤣🤣🤣🤣