Giá phụ tùng chính hãng tại các đại lý ở VN có thống nhất không?

Big tiger

Xe tải
E có vấn đề này muốn các cụ hiểu biết chỉ giáo? :)
Chẳng là xe e bị mất bộ thảm zin theo xe, xe thì e mua bên Star, mấy cô nhân viên bên đó báo giá e ~3 triệu, vì e vừa mua xe nên có bớt cho e 5% còn là 2t850. Nhưng e cần thảm màu ghi mà Star không có nên hẹn quay lại sau.
Ngày hôm nay e mò thử xuống An Du thì lại có đủ màu luôn, giá thì chẳng có quen biết, ưu ái gì cả, phệt thẳng vào mẹt e là 2t750 :))
E mừng quá, thế là đúng ý mình mà còn rẻ được 250k so với bên Star.
Giờ e mới thắc mắc, cùng là đại lý chính hãng mà giá cả lại chênh lệch nhau nhiều vậy sao? Đây chỉ là món đồ nhỏ, chứ món đồ lớn không hiểu có chênh nhiều nữa không các cụ nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

part.vn09

[Tịch thu bằng lái]
số 3A, Ngõ 147 B Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
www.phutungotoducmy.com
e nghĩ là nó khác nhau, vì Andu và Star là 2 đại diện nhà phân phối thôi. E từng mua 1 số phụ tùng cả Andu và Star rồi, check giá cũng có khác nhau chút ít ko đáng kể cụ ak. và giá từng con xe giống nhau e thấy nó cũng tương đương chứ không chuẩn giá như nhau

Big tiger

Xe tải
e nghĩ là nó khác nhau, vì Andu và Star là 2 đại diện nhà phân phối thôi. E từng mua 1 số phụ tùng cả Andu và Star rồi, check giá cũng có khác nhau chút ít ko đáng kể cụ ak. và giá từng con xe giống nhau e thấy nó cũng tương đương chứ không chuẩn giá như nhau
Chênh không đáng kể hả cụ :)
Có mỗi cái thảm mà chênh đến 250k thì e nghĩ đáng kể đấy chứ cụ :)) gần 10% giá trị.

Thuy Dam Minh

Xe buýt
E có vấn đề này muốn các cụ hiểu biết chỉ giáo? :)
Chẳng là xe e bị mất bộ thảm zin theo xe, xe thì e mua bên Star, mấy cô nhân viên bên đó báo giá e ~3 triệu, vì e vừa mua xe nên có bớt cho e 5% còn là 2t850. Nhưng e cần thảm màu ghi mà Star không có nên hẹn quay lại sau.
Ngày hôm nay e mò thử xuống An Du thì lại có đủ màu luôn, giá thì chẳng có quen biết, ưu ái gì cả, phệt thẳng vào mẹt e là 2t750 :))
E mừng quá, thế là đúng ý mình mà còn rẻ được 250k so với bên Star.
Giờ e mới thắc mắc, cùng là đại lý chính hãng mà giá cả lại chênh lệch nhau nhiều vậy sao? Đây chỉ là món đồ nhỏ, chứ món đồ lớn không hiểu có chênh nhiều nữa không các cụ nhỉ :)
Cụ cho hỏi An Du có thảm E 300 màu be không cụ?

WHITE TIGER

Xe container
Dạ không giống nhau đâu ạ.Trước em hỏi mua cái khóa ghế ngả cho xe của em.Andu báo giá 720k chưa thuế còn bên Star 450k chưa thuế

dung_taybien

Xe tăng
Về mặt lý thuyết thì giá phụ tùng của các đại lý Mer trên cả nước là giống nhau, giá này ko phải các đại lý có quyện hay đc phép thay đổi mà giá này đc MBV quy định, nhưng trên thực tế thì giá phụ tùng có khác nhau, lý do là các đại lý có quyện đc giảm % của mình trong giá vật tư VD như thay cái A giá hãng 1 triệu đại lý đc lợi nhuận 5%, thì đại lý có thể chỉ lấy 3% lợi nhuận còn 2% giảm vào giá vật tư
Ngoài ra tại MBV hàng năm thường có 1 đợt giảm giá rất nhiều các loại phụ tùng vật tư, nếu đại lý ôm về hết thì giá còn hợp lý hơn rất nhiều, việc mua hàng giảm giá này là kích cầu cho các đại lý, chỉ có đại lý với có quyện mua

Big tiger

Xe tải
Về mặt lý thuyết thì giá phụ tùng của các đại lý Mer trên cả nước là giống nhau, giá này ko phải các đại lý có quyện hay đc phép thay đổi mà giá này đc MBV quy định, nhưng trên thực tế thì giá phụ tùng có khác nhau, lý do là các đại lý có quyện đc giảm % của mình trong giá vật tư VD như thay cái A giá hãng 1 triệu đại lý đc lợi nhuận 5%, thì đại lý có thể chỉ lấy 3% lợi nhuận còn 2% giảm vào giá vật tư
Ngoài ra tại MBV hàng năm thường có 1 đợt giảm giá rất nhiều các loại phụ tùng vật tư, nếu đại lý ôm về hết thì giá còn hợp lý hơn rất nhiều, việc mua hàng giảm giá này là kích cầu cho các đại lý, chỉ có đại lý với có quyện mua
Thanks cụ.
Rút kinh nghiệm qua vụ này, nếu cái nào bên ngoài không có, chỉ có trong hãng thì cũng nên tham khảo cả mấy chỗ rồi hãy quyết định mua.

Mercedes Star

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Về cơ bản là thông nhất hết ở các Đại Lý cụ ạ.
Lý do: MBV đưa ra giá và áp vào chung tất cả các Đại Lý.
Còn Đại Lý chiết khấu cho khách như nào là do lợi nhuận của từng đại lý cho món phụ tùng đó. (Không đáng kể)
Chênh lệch không đáng kể đâu cụ ạ

Civic08

Xe tải
Giá xe thì thống nhất chứ giá phụ tùng thì làm gì có,đố các cụ vào Web các đại lý tìm được giá phụ tùng đấy. Em đi service thấy các chú cố vấn dịch vụ moi nó ở 1chỗ kín ra rồi ngồi đăm chiêu, nhíu mày mãi mới in ra đc cái giá.