[Funland] Giá gỗ xoan ta Bắc bộ.

Haidang7x

Xe hơi
Vâng, em còn đóng 1 bộ thông phòng và trần phòng ngủ nữa ạ. Nhưng phải là keo già, chứ keo non bìa giác nhiều thì không chơi được ạ. Nó nhiều mắt và gỗ trắng như xoan, sơn phủ không lên màu, nhìn rất xấu.
Keo to, xẻ bỏ rác, lấy nguyên lõi có phải ngâm ko cụ?

edc

Xe lăn
Vâng, nhà em ở quê cũng xây 81 hình như cùng nhà cụ. Giờ mẹ em vẫn ở 1 mình. Toàn bộ dàn mái là xoan ta. Thời làm nhà tốp thợ mộc 2 chính, 3 phụ làm gần năm trời mới xong. Em cũng được cho tập kéo cưa xẻ với dọc con chớp. Hậu quả để lại là 2 vết sẹo cạnh ngón cái bàn chân trái vẫn còn đến giờ.😆
Tiếc nhà em phải phá đi, vữa xây nó bung hết ra do ít người ở, khi phá ông cụ em không chụp ảnh lại. Nhà quê em xây năm 1977 hiên tây, 5 gian giông như nhà cụ. Cột trước nhà bê tông, đổ mái hiện tây, nền nhà lát gạch xi măng hoa, cửa tất cả các hướng gỗ xoan có chớp sơn màu xanh.....ông cụ nhà em mua xi măng + sắt thép trộm trong mấy năm mấy đủ đổ cái mái hiên tây và cột betoong :))
Cách đây mây năm thành kiểu khác ;))

Chỉnh sửa cuối:

Noibai

Xe buýt
Em vừa làm một gian thờ cho các cụ. Đóng toàn bộ bằng gỗ bạch đàn xoắn ngâm kỹ. Thấy rất ổn và ngon trong tầm tiền. Cũng không nghĩ gỗ bạch đàn xoắn lại có nhiều cây thân to thế
Gỗ bạch đàn lá liễu lại ngon quá, gỗ nặng, chắc và không lo mối mọt;

T91

Xe container
Cháu dân vùng gỗ xoan tương đối tốt của miền bắc đây. Xin có ý kiến là gỗ xoan tốt, dùng đc nhiều việc. Đóng cửa đóng đồ nội thất, làm hệ khung mái lợp ngói đều OK. Nếu nói về chất gỗ xoan ta tốt hơn gỗ tần bì mà thị trường đang rất chuộng. Nếu sử lý đúng cách theo truyền thống và kinh nghiệm của các cụ thì nó bền hết 2 đời người là chuyện thường. Đầu tiên nói về giá (cụ chủ ở vùng nào? Đếm xem vườn có bn cây, có đường kính gốc 30cm và cây có thẳng đều thoát thân dài ko? Nếu muốn làm cột thì gốc 30ok ngọn còn 22-25, độ dài 5m 1 khúc. Đường vận chuyển và công xá thợ cắt,ngâm có thuận lợi ko? Cái này quan trọng đấy vì chi phí cũng tương đối) giải đáp đc mấy vấn đề trên mà thuận lợi ok thì cứ trả vo họ cả to lẫn nhỏ khoảng 1.2-1.5triệu /1cây. Căng lắm thì 1.8. "đấy là hàng cột như em tả đấy" còn lởm khởm thì trả theo khối tròn 3-3.5tr tùy ý. Về vấn đề xử lý gỗ thì cụ cứ cho cắt bào mùa cây chút lá (mùa đông) lúc đó cây ko ngậm nước và ở độ dai cứng nhất. Cắt dài nhất có thể theo đoạn thẳng. Nếu làm cột buộc phải đào cả củ cắt dễ thôi, ngọn thì cắt trên chỗ có mấu để tránh nứt. Đem ngâm ngay sau khi cắt, nhớ dìm ngập gỗ, kiếm chỗ có bùn mà ném xuống xong đắp bùn lên đc thì hết ý. Ngâm trừng 1năm hay đến mùa thu năm sau vớt lên lột vỏ "lúc này vỏ đã tự tróc khỏi thân rồi" phơi khô tự nhiên ko bị mưa nắng trực tiếp tầm 2tháng là đem đẽo hình hoặc sẻ ván thì có thể sẻ luôn sau khi vớt, khi xẻ thì hay bị nứt ván phải đóng vam từng miếng cho nó ko bị toác. Ván xẻ xong dong cạnh bỏ bìa rác luôn tầm 15-20 ngày sau là gỗ đã khô rồi có thể làm thành phẩm đc luôn. Xếp ván đợi khô cứ xếp dựng chữ x để ván có khoảng thở sẽ ko bị cong vênh mo nứt. Đừng để nắng trực tiếp sẽ dễ bị nứt, mo. Đừng để bị nước mưa sẽ bị ố loang gỗ và nhanh ải. Thời nay sơn tốt keo liên kết tốt thợ làm chuẩn thì đồ gỗ xoan cũng đẹp và bền chứ ko tệ như nhiều người nghĩ, vì nó bị coi là gỗ tạp và vân tôm gỗ to ko đc thẩm mỹ lắm nên nó mới rẻ. Nhưng cháu thấy trong hàng tạp nó thuộc tốp 1 chứ trả chơi. Cụ cứ mạnh dạn mà dùng. Đôi điều hiểu biết nông cạn mạnh dạn chia sẻ. Mong cụ đc như ý!
em cũng đang định nhờ ông anh mua cho mấy chục khối cắt mang về quê, có sông để ngâm. rồi mấy năm nữa làm nhà ở quê em làm trần , ổn ko cụ. khu ông anh em hòa bình, dễ mua lắm ạ.

Leanh65

Xe container
Tiếc nhà em phải phá đi, vữa xây nó bung hết ra do ít người ở, khi phá ông cụ em không chụp ảnh lại. Nhà quê em xây năm 1977 hiên tây, 5 gian giông như nhà cụ. Cột trước nhà bê tông, đổ mái hiện tây, nền nhà lát gạch xi măng hoa, cửa tất cả các hướng gỗ xoan có chớp sơn màu xanh.....ông cụ nhà em mua xi măng + sắt thép trộm trong mấy năm mấy đủ đổ cái mái hiên tây và cột betoong :))
Cách đây mây năm thành kiểu này. Khác mỗi 2 cái đầu hồi ;))
Chắc ông nhà cụ còn trẻ. Bố em mất 8 năm rồi, còn mỗi bà ở 1 mình với chị giúp việc. 10 con phiêu bạt khắp nơi, mẹ ở 1 mình.😔 trong nhà em đóng trần và ốp thêm tấm chắn cửa chớp phía trong để chạy điều hòa. Gian đầu cùng làm nhà vs, bồn tắm, bếp gas, chậu rửa. Mẹ em 85 rồi, em con trưởng không về được nên cũng không đầu tư, để nguyên thế giữ kn cho cụ những năm tháng còn lại.🤢

Leanh65

Xe container
Gỗ bạch đàn lá liễu lại ngon quá, gỗ nặng, chắc và không lo mối mọt;
Bạch đàn lá liễu thớ vặn xoắn không nứt nhưng ít cây thẳng, màu sẫm không đẹp, cây lại không lây đều. BĐ chanh thì gỗ nạc nhưng lại hay nứt. Làm cột kèo thua xoan già.

edc

Xe lăn
Chắc ông nhà cụ còn trẻ. Bố em mất 8 năm rồi, còn mỗi bà ở 1 mình với chị giúp việc. 10 con phiêu bạt khắp nơi, mẹ ở 1 mình.😔 trong nhà em đóng trần và ốp thêm tấm chắn cửa chớp phía trong để chạy điều hòa. Gian đầu cùng làm nhà vs, bồn tắm, bếp gas, chậu rửa. Mẹ em 85 rồi, em con trưởng không về được nên cũng không đầu tư, để nguyên thế giữ kn cho cụ những năm tháng còn lại.🤢
Ông già em ít tuổi hơn mẹ cụ 10 tuổi. Nhà cụ đông anh em nhỉ. Ông cụ em xây lại có lẽ do muốn xây lại, có ở đâu cụ :)

Leanh65

Xe container
Ông già em ít tuổi hơn mẹ cụ 10 tuổi. Nhà cụ đông anh em nhỉ. Ông cụ em xây lại có lẽ do muốn xây lại, có ở đâu cụ :)
Vậy làm chỗ để ae sau này tụ tập, nhưng phải có người ở trông nom thường xuyên cơ chứ đóng cửa để đấy năm về vài lần thì nhanh xuống cấp lắm. Nhà em đang lo vài năm mẹ em đi thì lại tan hoang hết vì không ai về ở được cả. Bán thì em lại chưa muốn, đất ông cha để lại.🤢

kfc1981

Xe điện
HAY quá ạ. E cảm ơn cụ, quả là hữu ích. Họ có khoảng 50 cây, loại hàng cột như cụ có khoảng 10 cây. Chỗ cắt rất dễ dàng, chỗ ngâm cũng dễ ạ. E tính cho máy múc múc luôn bùn chỗ ruộng bỏ hoang ngập nước cách đó 200m cạnh trang trại mới mua của em để ngâm khoảng 1 năm. Lâu dài e tính làm lại cái nhỏ nhỏ cấp 4 trên mảnh đất hơn 2000m2 đó cụ ạ. Thanks cụ rất nhiều.
Vậy cụ cứ trả giá đi. Số gỗ này gần đủ căn 3 gian rồi ạ. Chi phí cắt ngâm như cụ nói ko hết bn nữa vì thuận lợi, và múc bùn đắp lên giờ có máy xúc lật họ làm cũng nhanh, ko vất vả như các cụ ngày xưa tay bo. Cụ để ý những cây Hoặc đoạn nhỏ thẳng già gỗ đường kính gốc tầm 12-13 thì cắt khéo để sau làm hoành thì ổn nhất luôn đấy.

edc

Xe lăn
Vậy làm chỗ để ae sau này tụ tập, nhưng phải có người ở trông nom thường xuyên cơ chứ đóng cửa để đấy năm về vài lần thì nhanh xuống cấp lắm. Nhà em đang lo vài năm mẹ em đi thì lại tan hoang hết vì không ai về ở được cả. Bán thì em lại chưa muốn, đất ông cha để lại.🤢
Là đất ông cha đẻ lại, nên ông cụ em xây. Ông cụ em ở chỗ khác, gần đó. Nên tuần 2 lần vẫn vào. Có lẽ ngoài 80 mấy về ở, giờ 2 ông bà vẫn còn khỏe, nên tham việc chưa muốn về. Chính vì tham việc nên vẫn vận động làm việc tốt, lại khỏe ra. Tranh thủ lúc khỏe, nên tính xây trước.

kfc1981

Xe điện
Làm cái nhà 3 gian cột, kèo dui mè, bằng xoan. Kể cả cửa và giường tủ thì cần khoảng bao nhiêu cây loại trung bình cụ nhỉ ( bao nhiêu khối tròn ạ?) Tầm 10 khối gỗ đủ ko ạ?
10 khối ko đủ đâu ạ. Cụ phải tăm tia nhặt nhạnh lẻ thêm mới đủ. Vì cây gỗ tròn khi bong ván làm đồ sẽ loại vỏ rác đi nhiều đấy ạ. Còn cột với hoành xà kèo kẻ thì gần như "ăn" đc hết nên ko hao mấy.

kfc1981

Xe điện
Lõi cây keo lai to sử dụng làm xà gồ, mè dui đc ko cụ? Cách xử lý chống mối mọt đối với gỗ keo ạ?
Nếu là cháu cháu ko dùng trừ khi mình tận dụng. Keo lá to hay còn gọi tai tượng, keo lai bản chất gỗ đã bị tạp kém đi nhiều so với "mẹ" của nó là keo lá tràm. Loại này phát triển trên mọi loại đất rất nhanh,tầm 15-20măm có những cây tốt vanh có thể lên đến hơn 200. Cụ biết đc tuổi cây thì tốt tầm 30năm mới nên dùng, nhưng loại này hay bị mục giữa thân lắm. Nó mục từ gốc lên ngọn luôn. Dùng thì cụ cứ ngâm 2 năm vớt lên để tương đối lâu nó mới khô tầm 1 năm với gỗ khúc xẻ hộp, tầm 1-2 tháng với gỗ bong ván mỏng để làm dui mè. Riêng hàng keo này cụ tuyệt đối ko đc để lẫn vỏ rác khi sd nhé. Nó mục ngay và luôn đấy.

kfc1981

Xe điện
em cũng đang định nhờ ông anh mua cho mấy chục khối cắt mang về quê, có sông để ngâm. rồi mấy năm nữa làm nhà ở quê em làm trần , ổn ko cụ. khu ông anh em hòa bình, dễ mua lắm ạ.
Xoan hoà bình hơi kém cụ ạ. Nhất là chỗ mọc là núi đá, nó ko đc bằng xoan đồng bằng. Nhưng nếu cụ chỉ để ốp trần thì cũng đc với điều kiện là chỉ lấy củ, gốc của những cây già nhiều tuổi. Nếu lựa đc như vậy thì làm trần rất đẹp và bền, nó lên chun đẹp ko kém gì lát chun đâu, mà ưu điểm của nó là nhẹ hơn lát nên mới thích hợp ốp trần. Còn nếu cụ xác định làm nguyên căn nhà bằng gỗ thì đừng mua gỗ cắt sẵn, chịu khó đi săn cây gỗ đứng mua rồi thuê cắt vận chuyển cho yên tâm như vậy dựng căn nhà mới yên tâm ưng ý.