[Funland] Giá gỗ xoan ta Bắc bộ.

vieteuro

Xe container
HAY quá ạ. E cảm ơn cụ, quả là hữu ích. Họ có khoảng 50 cây, loại hàng cột như cụ có khoảng 10 cây. Chỗ cắt rất dễ dàng, chỗ ngâm cũng dễ ạ. E tính cho máy múc múc luôn bùn chỗ ruộng bỏ hoang ngập nước cách đó 200m cạnh trang trại mới mua của em để ngâm khoảng 1 năm. Lâu dài e tính làm lại cái nhỏ nhỏ cấp 4 trên mảnh đất hơn 2000m2 đó cụ ạ. Thanks cụ rất nhiều.
Ôi đại gia như cụ thì chả nới tay tý vài việc cho nhanh
Nhỡ ô thợ nào mò được mà đang có khách đặt làm nhà ô ý quất mất lại tiếc đấy

Haidang7x

Xe hơi
Ôi đại gia như cụ thì chả nới tay tý vài việc cho nhanh
Nhỡ ô thợ nào mò được mà đang có khách đặt làm nhà ô ý quất mất lại tiếc đấy
Nhiều cụ ơi. lo gì, em chưa làm ngay ạ. Ở đây keo loại to như thùng sơn cũng rất sẵn. Lõi keo cũng đen xịt, ko biết dùng có tốt như xoan ko?

Haidang7x

Xe hơi
Cháu dân vùng gỗ xoan tương đối tốt của miền bắc đây. Xin có ý kiến là gỗ xoan tốt, dùng đc nhiều việc. Đóng cửa đóng đồ nội thất, làm hệ khung mái lợp ngói đều OK. Nếu nói về chất gỗ xoan ta tốt hơn gỗ tần bì mà thị trường đang rất chuộng. Nếu sử lý đúng cách theo truyền thống và kinh nghiệm của các cụ thì nó bền hết 2 đời người là chuyện thường. Đầu tiên nói về giá (cụ chủ ở vùng nào? Đếm xem vườn có bn cây, có đường kính gốc 30cm và cây có thẳng đều thoát thân dài ko? Nếu muốn làm cột thì gốc 30ok ngọn còn 22-25, độ dài 5m 1 khúc. Đường vận chuyển và công xá thợ cắt,ngâm có thuận lợi ko? Cái này quan trọng đấy vì chi phí cũng tương đối) giải đáp đc mấy vấn đề trên mà thuận lợi ok thì cứ trả vo họ cả to lẫn nhỏ khoảng 1.2-1.5triệu /1cây. Căng lắm thì 1.8. "đấy là hàng cột như em tả đấy" còn lởm khởm thì trả theo khối tròn 3-3.5tr tùy ý. Về vấn đề xử lý gỗ thì cụ cứ cho cắt bào mùa cây chút lá (mùa đông) lúc đó cây ko ngậm nước và ở độ dai cứng nhất. Cắt dài nhất có thể theo đoạn thẳng. Nếu làm cột buộc phải đào cả củ cắt dễ thôi, ngọn thì cắt trên chỗ có mấu để tránh nứt. Đem ngâm ngay sau khi cắt, nhớ dìm ngập gỗ, kiếm chỗ có bùn mà ném xuống xong đắp bùn lên đc thì hết ý. Ngâm trừng 1năm hay đến mùa thu năm sau vớt lên lột vỏ "lúc này vỏ đã tự tróc khỏi thân rồi" phơi khô tự nhiên ko bị mưa nắng trực tiếp tầm 2tháng là đem đẽo hình hoặc sẻ ván thì có thể sẻ luôn sau khi vớt, khi xẻ thì hay bị nứt ván phải đóng vam từng miếng cho nó ko bị toác. Ván xẻ xong dong cạnh bỏ bìa rác luôn tầm 15-20 ngày sau là gỗ đã khô rồi có thể làm thành phẩm đc luôn. Xếp ván đợi khô cứ xếp dựng chữ x để ván có khoảng thở sẽ ko bị cong vênh mo nứt. Đừng để nắng trực tiếp sẽ dễ bị nứt, mo. Đừng để bị nước mưa sẽ bị ố loang gỗ và nhanh ải. Thời nay sơn tốt keo liên kết tốt thợ làm chuẩn thì đồ gỗ xoan cũng đẹp và bền chứ ko tệ như nhiều người nghĩ, vì nó bị coi là gỗ tạp và vân tôm gỗ to ko đc thẩm mỹ lắm nên nó mới rẻ. Nhưng cháu thấy trong hàng tạp nó thuộc tốp 1 chứ trả chơi. Cụ cứ mạnh dạn mà dùng. Đôi điều hiểu biết nông cạn mạnh dạn chia sẻ. Mong cụ đc như ý!
Lõi cây keo lai to sử dụng làm xà gồ, mè dui đc ko cụ? Cách xử lý chống mối mọt đối với gỗ keo ạ?

Kiabuoisang

Xe container
Nhiều cụ ơi. lo gì, em chưa làm ngay ạ. Ở đây keo loại to như thùng sơn cũng rất sẵn. Lõi keo cũng đen xịt, ko biết dùng có tốt như xoan ko?
Gỗ keo có trọng lượng lớn hơn xoan; chất gồ lỳ và cứng hơn xoan, không mối mọt. Keo phù hợp cho đóng cửa, thậm trí nội thất (bàn, ghế, giường tủ) ở trong nhà không mưa nắng.
Nhược điểm là: Tên nó là Keo...1 loại gỗ tạp, không chịu được mưa nắng, có nhiều mắt mấu, theo thời gian có thể có nứt dọc tách lớp như que tăm. Keo thế nào là tốt: Khi gỗ đã khô thì thanh nào đanh và có trọng lượn lớn thì thanh đó tốt, càng nhẹ thì càng không tốt.
Tùy theo vị trí mà ứng dụng khi làm nhà, có thể giảm giá thành rất lớn nếu áp dụng như sau: Các loại cửa gỗ vòng ngoài sử dụng bằng lim nam phi (nếu nghèo thì táng keo, mặt ngoài phủ sơn tổng hợp, mặt trong sử dụng sơn PU); bên trong nhà dùng gỗ keo, xoan (keo làm cửa, xoan đóng trần).
Và cái quan trọng nhất ở đây là gì: Không phải gỗ, mà cần phải có thợ tốt thì mọi cái sẽ đẹp :D

Kiabuoisang

Xe container
Lõi cây keo lai to sử dụng làm xà gồ, mè dui đc ko cụ? Cách xử lý chống mối mọt đối với gỗ keo ạ?
Chất gỗ đắng không mối mọt cụ nhé, không cần xử lý đâu. Nhưng theo kinh nghiệm của em thì làm xà gồ không nên dùng keo mà mua bạch đàn xoắn hoặc gỗ mỡ sẽ OK hơn.

edc

Xe lăn
Đồ trong nhà cứ xoan mà chơi cỡ 30 năm trở ngược vô tư đi, giá thì em chưa biết còn ngâm thì cụ cứ Để ý bao giờ xoan róc vỏ thì vớt đem đóng đồ đc, còn theo kinh nghiệm của cánh thợ mộc thì xoan chặt đúng mùa tức là vào mùa đông sau khi cây ngủ đông rụng lá thì xẻ phơi khô rồi mang đi đóng luôn khỏi ngâm cũng được
Đồ gỗ không ai đóng xoan cả cụ. Xoan nó không mối mọt nhưng nó lại bị cong và vênh. Xoan chỉ đóng nhưng thứ cho phép có giãn cong vênh nhiều

Haidang7x

Xe hơi
Đồ gỗ không ai đóng xoan cả cụ. Xoan nó không mối mọt nhưng nó lại bị cong và vênh. Xoan chỉ đóng nhưng thứ cho phép có giãn cong vênh nhiều
Em thấy người dân họ ngâm, hong khô, xẻ đóng đồ nhiều mà cụ, và em thấy hợp ví ạ. Tiếc là ở miền quê em ít thấy xử lý gỗ kiểu tẩm sấy như dân trong Nam. Chứ qua tẩm sấy thì chắc ko lo cong vênh gì nữa, kể cả mối mọt.

Noibai

Xe buýt
E vừa tìm đc vườn xoan ta 14 năm, thẳng thắn, đường kính gốc khoảng 30cm, cao thân 4-5m. Chủ vườn muốn bán mà e chưa biết giá tại vườn chưa cắt thì nên trả bao nhiêu. E tính mua đóng đồ ạ. Cách ngâm bao lâu thì tốt, cụ nào rành cho e xin chút tư vấn ạ.
Ngâm khi nào vỏ xoan tự bong ra là vớt dược;

edc

Xe lăn
Em thấy người dân họ ngâm, hong khô, xẻ đóng đồ nhiều mà cụ, và em thấy hợp ví ạ. Tiếc là ở miền quê em ít thấy xử lý gỗ kiểu tẩm sấy như dân trong Nam. Chứ qua tẩm sấy thì chắc ko lo cong vênh gì nữa, kể cả mối mọt.
Gỗ xoan không cần làm gì phức tạp cả. Cụ kiếm cái ao, vất nó xuông ngâm 1 năm. Dùng không bao giờ mối mọt cả.
Gỗ xoan nó cong vênh do thớ gỗ nhé cụ. Không liên quan gì đến công nghệ tẩm và sấy cả. Cụ có tẩm giời thì vẫn cong vênh :D

fo huyền

Xe tải
Em thích đóng đồ lặt vặt, thích vì ta được chọn gỗ, đc ngắm thợ nhà làm. Chứ chưa chắc rẻ hơn mua chợ cụ ạ. Được cái yên tâm thôi. Món gốc xoan em thấy họ chọn rồi xử lý ốp tường hoặc trần thì đẹp lắm, vân veo hơn cả gỗ lát, nhất là phần gốc.
Xoan ta đoạn gốc vân đẹp như lát. Đóng tủ, bàn ghế, ốp đều đẹp.

Leanh65

Xe container
Keo già em xác nhận ngon hơn xoan nhiều. Nó lại ăn sơn lên màu đẹp lắm. Em đóng 1 bộ khung cánh cửa, có bị nắng chiếu 3-4 tiếng ngày mà hơn 5 năm rồi vẫn như mới. Quan trọng là họ phải sấy kỹ trước khi đóng. Nó thỉnh thoảng có tý mắt thôi chứ không bị sầu lõi và mềm yếu hay cong như xoan ta.

Chỉnh sửa cuối:

fo huyền

Xe tải
Keo già em xác nhận ngon hơn xoan nhiều. Nó lại ăn sơn lên màu đẹp lắm. Em đóng 1 bộ khung cánh cửa, có bị nắng chiếu 3-4 tiếng ngày mà 5 năm rồi vẫn như mới. Quan trọng là họ phải sấy kỹ trước khi đóng. Nó thỉnh thoảng có tý mắt thôi chứ không bị sầu lõi và mềm yếu hay cong như xoan ta.
Nhìn vân cửa nhà cụ chủ giống vân Xoan thế.

Leanh65

Xe container
Đúng rồi cụ. Xoan chỉ tốt khi sử dụng nguyên cây tròn bóc bìa. Chủ yếu làm xà gồ, cột kèo ở đồng bằng không có gỗ rừng tốt thôi. Nó có ưu điểm là cây nào cũng có đoạn thẳng tầm 3-5 m rồi mới phân cành nhánh nên tiện vào việc trên. Cụ trên kia bảo tốt hơn tần bì, nhưng quan điểm của em thì nó không bằng. Tủ bếp tần bì em đóng 12 năm đây, vẫn không cong vênh, co ngót. Xoan ta không bao giờ được thêd, gỗ mềm, mủn, cong vênh, lõi sầu hơn nhiều.

Leanh65

Xe container
Nhìn vân cửa nhà cụ chủ giống vân Xoan thế.
Gỗ keo đấy cụ. Cửa nhà em đúng hướng mt soi từ 6h30 đến 10 g hàng ngày đấy ạ. Nó chả vênh váo hay co ngót gì, chỉ nhạt màu đi tý thôi. Tháng sau là tròn 6 năm😁

edc

Xe lăn
Đúng rồi cụ. Xoan chỉ tốt khi sử dụng nguyên cây tròn bóc bìa. Chủ yếu làm xà gồ, cột kèo ở đồng bằng không có gỗ rừng tốt thôi. Nó có ưu điểm là cây nào cũng có đoạn thẳng tầm 3-5 m rồi mới phân cành nhánh nên tiện vào việc trên. Cụ trên kia bảo tốt hơn tần bì, nhưng quan điểm của em thì nó không bằng. Tủ bếp tần bì em đóng 12 năm đây, vẫn không cong vênh, co ngót. Xoan ta không bao giờ được thêd, gỗ mềm, mủn, cong vênh, lõi sầu hơn nhiều.
Gỗ xoan đóng đồ không đẹp được cụ. Do xoan thớ gỗ hay vân gỗ nó thô, gỗ không nhẵn mịn. Nên không đẹp. Đóng tủ bếp cần gỗ có vân mịn, không cong vênh, thẩm mỹ cao.
Xoan làm xà gồ, cột kèo...chuẩn rồi cụ. Nhà em ở quê xây cách đây hơn 40 năm, toàn bộ mái xà gồ....bằng xoan. Tường ngày trước xây bằng vữa vôi, giờ nỏ bung hết ra. Vừa rồi ông cụ em xây lại. Số gỗ xoan làm xà gồ... trên mái nhà đó vẫn dùng lại được 70% cụ. Nó vẫn rất chắc và không mối mọt gì.

Haidang7x

Xe hơi
Keo già em xác nhận ngon hơn xoan nhiều. Nó lại ăn sơn lên màu đẹp lắm. Em đóng 1 bộ khung cánh cửa, có bị nắng chiếu 3-4 tiếng ngày mà hơn 5 năm rồi vẫn như mới. Quan trọng là họ phải sấy kỹ trước khi đóng. Nó thỉnh thoảng có tý mắt thôi chứ không bị sầu lõi và mềm yếu hay cong như xoan ta.
Ngon bổ rẻ cụ nhể.

Leanh65

Xe container
Gỗ xoan đóng đồ không đẹp được cụ. Do xoan thớ gỗ hay vân gỗ nó thô, gỗ không nhẵn mịn. Nên không đẹp. Đóng tủ bếp cần gỗ có vân mịn, không cong vênh, thẩm mỹ cao.
Xoan làm xà gồ, cột kèo...chuẩn rồi cụ. Nhà em ở quê xây cách đây hơn 40 năm, toàn bộ mái xà gồ....bằng xoan. Tường ngày trước xây bằng vữa vôi, giờ nỏ bung hết ra. Vừa rồi ông cụ em xây lại. Số gỗ xoan làm xà gồ... trên mái nhà đó vẫn dùng lại được 70% cụ. Nó vẫn rất chắc và không mối mọt gì.
Vâng, nhà em ở quê cũng xây 81 hình như cùng nhà cụ. Giờ mẹ em vẫn ở 1 mình. Toàn bộ dàn mái là xoan ta. Thời làm nhà tốp thợ mộc 2 chính, 3 phụ làm gần năm trời mới xong. Em cũng được cho tập kéo cưa xẻ với dọc con chớp. Hậu quả để lại là 2 vết sẹo cạnh ngón cái bàn chân trái vẫn còn đến giờ.😆

Sonpaint

Xe tải
em thấy giờ họ bỏ ngâm mà dùng rơm đốt cháy vỏ là ok

Leanh65

Xe container
Ngon bổ rẻ cụ nhể.
Vâng, em còn đóng 1 bộ thông phòng và trần phòng ngủ nữa ạ. Nhưng phải là keo già, chứ keo non bìa giác nhiều thì không chơi được ạ. Nó nhiều mắt và gỗ trắng như xoan, sơn phủ không lên màu, nhìn rất xấu.