[Funland] Giá chung cư sẽ lập đỉnh trong 10 năm tới

thanhtu7676

Xe tải
Em thấy đa số nhìn thấy bề nổi của việc chung cư tăng giá trong thời gian qua mà không nhìn thấu hiểu đc bản chất thực sự của vấn đề

1. Đa số cho rằng chung cư tăng giá cho cung ít và khan hiếm hàng Điều này vừa đúng vừa sai. Đúng là các dự án mới ít ra, không có, nhưng nói là khan hàng thì chỉ là câu cửa miệng lan truyền của sales là chủ yếu. Bằng chứng là các cụ thích mua vài trăm căn chung cư một lúc cũng có, miễn là có tiền

2. Bản chất chung cư bị đẩy giá lên không phải là cung ít, mà là cầu ảo nhiều. Các cụ cứ hình dung như chứng khoán vậy, cầu ảo chất lệnh cả triệu hôm nay nhưng ngày mai hoàn toàn biến mất

vấn đề là hiện nay đang còn cầu đu theo (cả cầu đầu cơ lẫn cầu thực), nhưng đến một lúc nào đó giá quá cao ngoài tầm với (bong bóng), thì cầu sẽ k theo nữa, lúc ấy nhiều căn rao cả năm cũng ko ai mua, các cụ sẽ thấy hiện tượng xả hàng cắt lỗ hàng loạt của dân đầu cơ phân khúc này

mà giá chung cư hiện nay nói thật là bong bóng cmnr, 60-70-80tr/m2 cho các căn chung cư tầm trung, giá điên mẹ nó rồi

tại sao lại có hiện tượng bong bóng chung cư? đơn giản là BĐS hiện nay đóng băng không có thanh khoản ở gần như tất cả các phân khúc: biệt thự, liền kề, đất nền, nghỉ dưỡng..., khiến dòng tiền bí bách, tìm đến nơi có khả năng thanh khoản để tìm kiếm lợi nhuận

Chung cư về cơ bản vẫn chỉ là cái chuồng chim, gọi cho sang mồm thì là căn hộ, tự sướng thẩm du thì là view đẹp ở sướng cái thằng người....vv và mây mây, Nhưng bản chất là cái lô cốt trên không trung, cái gì cũng chung chạ, cái gì cũng phụ thuộc vào CĐT, làm cái gì cũng phải xin phép, gửi cái xe trong hầm CĐT thích thì cho gủi, không nó đuổi ra thì cũng phải chịu, lúc ấy cảm thấy nhục hơn con cá nục

Loại hình chung cư đa số chỉ dành cho người có thu nhập thấp, tức là không có tiền phải vay ngân hàng mua trả góp. Chỉ khổ những người nghèo, đã không có ky ky cóp cóp tiền mua chung cư lại bị dân đầu cơ, rồi thì cò vạc đẩy giá ảo cao ngất.

Em nhận định giá chung cư hiện nay là quá kinh khủng, và khả năng giá này là giá vùng đỉnh trong vòng 10 năm tới, tức là khoảng 10 năm nữa thì giá chung cư mới có thể quay lại đc vùng giá này khi khủng hoảng kinh tế qua đi và thu nhập người dân đc cải thiện.

Honghen2008

Xe container
Em ko phải người yêu chung cư nhưng bài này ở quán là cãi nhau to đấy Cụ ạ. Vì nhiều người ở và yêu chung cư lắm😂

cuongsl4x

Xe hơi
Đoạn đầu có nhiều quan điểm e đồng ý với cụ. Nhưng đoạn sau bắt đầu từ đoạn ''chuồng chim'' thì ko hẳn và có vẻ hơi ''dè bỉu'' đánh giá tài sản mang tính vơ đũa cả nắm.
Giá chung cư nội đô dạo này có tăng hơi quá thật, bản thân e sở hữu cũng ko nghĩ tăng kinh thế, và cũng nhận định ko xa-quanh 1-2 năm nữa sẽ hạ nhiệt dần khi cơ bản điều chỉnh đc nguồn cung và chính sách.

khanhhuy.hn

Xe máy
Vậy chắc em phải đợi 10 năm sau mới dám mua chung cư rồi :))

BINH MINH 07

Xe điện
Em thấy đa số nhìn thấy bề nổi của việc chung cư tăng giá trong thời gian qua mà không nhìn thấu hiểu đc bản chất thực sự của vấn đề

1. Đa số cho rằng chung cư tăng giá cho cung ít và khan hiếm hàng Điều này vừa đúng vừa sai. Đúng là các dự án mới ít ra, không có, nhưng nói là khan hàng thì chỉ là câu cửa miệng lan truyền của sales là chủ yếu. Bằng chứng là các cụ thích mua vài trăm căn chung cư một lúc cũng có, miễn là có tiền

2. Bản chất chung cư bị đẩy giá lên không phải là cung ít, mà là cầu ảo nhiều. Các cụ cứ hình dung như chứng khoán vậy, cầu ảo chất lệnh cả triệu hôm nay nhưng ngày mai hoàn toàn biến mất

vấn đề là hiện nay đang còn cầu đu theo (cả cầu đầu cơ lẫn cầu thực), nhưng đến một lúc nào đó giá quá cao ngoài tầm với (bong bóng), thì cầu sẽ k theo nữa, lúc ấy nhiều căn rao cả năm cũng ko ai mua, các cụ sẽ thấy hiện tượng xả hàng cắt lỗ hàng loạt của dân đầu cơ phân khúc này

mà giá chung cư hiện nay nói thật là bong bóng cmnr, 60-70-80tr/m2 cho các căn chung cư tầm trung, giá điên mẹ nó rồi

tại sao lại có hiện tượng bong bóng chung cư? đơn giản là BĐS hiện nay đóng băng không có thanh khoản ở gần như tất cả các phân khúc: biệt thự, liền kề, đất nền, nghỉ dưỡng..., khiến dòng tiền bí bách, tìm đến nơi có khả năng thanh khoản để tìm kiếm lợi nhuận

Chung cư về cơ bản vẫn chỉ là cái chuồng chim, gọi cho sang mồm thì là căn hộ, tự sướng thẩm du thì là view đẹp ở sướng cái thằng người....vv và mây mây, Nhưng bản chất là cái lô cốt trên không trung, cái gì cũng chung chạ, cái gì cũng phụ thuộc vào CĐT, làm cái gì cũng phải xin phép, gửi cái xe trong hầm CĐT thích thì cho gủi, không nó đuổi ra thì cũng phải chịu, lúc ấy cảm thấy nhục hơn con cá nục

Loại hình chung cư đa số chỉ dành cho người có thu nhập thấp, tức là không có tiền phải vay ngân hàng mua trả góp. Chỉ khổ những người nghèo, đã không có ky ky cóp cóp tiền mua chung cư lại bị dân đầu cơ, rồi thì cò vạc đẩy giá ảo cao ngất.

Em nhận định giá chung cư hiện nay là quá kinh khủng, và khả năng giá này là giá vùng đỉnh trong vòng 10 năm tới, tức là khoảng 10 năm nữa thì giá chung cư mới có thể quay lại đc vùng giá này khi khủng hoảng kinh tế qua đi và thu nhập người dân đc cải thiện.
Viết dài dòng nhưng thiếu kiến thức thực tiễn, có thể đang tìm một chuồng chim nhưng càng tìm càng khó hoặc mới bán cách đây đôi năm nên định làm bài dẫn dắt dư luận.
Giữa nội dung bài viết và cái tiêu đề không khớp nhau đã thể hiện cái tầm của chủ nhân.

Chỉnh sửa cuối:

LongNguyễn8x

Xe tăng
Quan điểm của cụ về vấn đề này đơn giản là em ko đồng ý và e thấy ko hợp lý. Cũng ko muốn tranh luận nhiều, e sẽ theo dõi toppic thêm 10 năm nữa và cùng cụ và các cụ chiêm nghiệm. Chung cư vẫn còn rẻ lắm, so với nhà đất ngõ ngách cùng vị trí trong nội đô, thứ mà đang dần bộc lộ nhiều bất cập cho cuộc sống mới của giới trẻ. Quan điểm của em là chung cư sẽ tiếp tục lên và tìm đến điểm cân bằng với nhà đất, ko phải nhà mặt phố buôn bán. 10 năm nữa đúng hơn sẽ là đỉnh của nhà đất ngõ ngách. Sau đó giảm dần, hoặc có cơ chế mới để xử lý nó.

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]

shenlong66

Xe hơi
Có vẻ cụ chủ này vẫn định ở nhà thuê trong 10 năm tiếp theo

ruou_nep_17

Xe tải
Đến cuối năm 2027 giá chung cư sẽ lập đỉnh mới

Trs2020

Xe buýt

chả phải chung cư hay riêng cư mà bds nội đô vẫn sẽ tăng đều còn các loại khác thì có lên có xuống

Aqvamen

Xe tải
Em thấy phân khúc nào có giá trị sử dụng và tiện lợi sẽ tự khắc điều chỉnh về giá trị thực, chung cư thì làm căn trong vành đai 3 còn thuân tiện chứ như vinsmart xa tít mà giờ 70 củ 1m2 thì em thấy không xứng đáng lắm.

lightsphere

Xe máy
ý kiến cụ chủ sai ngay từ điều số 1

1. Cụ có tiền thì cụ múc bao nhiêu cũng có =)) cụ mua giá gấp 10 người ta cũng bán quá hiển nhiên.
2.Đề nghị cụ cung cấp số liệu cụ thể, nếu ko chỉ là suy đoán mang tính định tính

Tóm lại, một ý kiến định tính mang tính cá nhân ko có ý nghĩa bàn luận

Quê bầm

Xe điện
Em thấy phân khúc nào có giá trị sử dụng và tiện lợi sẽ tự khắc điều chỉnh về giá trị thực, chung cư thì làm căn trong vành đai 3 còn thuân tiện chứ như vinsmart xa tít mà giờ 70 củ 1m2 thì em thấy không xứng đáng lắm.
Long lanh sang choảnh nên anh ấy phải định giá cao rồi mợ

haophoong

Xe hơi
"Loại hình chung cư đa số chỉ dành cho người có thu nhập thấp, tức là không có tiền phải vay ngân hàng mua trả góp" - Đa số chung cư xây mới toàn là chung cư cao cấp hoặc hạng sang, chắc bác chưa ở chung cư cao cấp bao giờ nên mới quay tay ra bài post này

ah99x6

Xe điện
Chui vào trong ngõ xong o có chỗ để xe ê tô, ngõ thì cứt chó cứt mèo đầy ra thì sướng cái nỗi gì. Nhiều tiền thì ở phân lô bt.

Trs2020

Xe buýt
ý kiến cụ chủ sai ngay từ điều số 1

1. Cụ có tiền thì cụ múc bao nhiêu cũng có =)) cụ mua giá gấp 10 người ta cũng bán quá hiển nhiên.
2.Đề nghị cụ cung cấp số liệu cụ thể, nếu ko chỉ là suy đoán mang tính định tính

Tóm lại, một ý kiến định tính mang tính cá nhân ko có ý nghĩa bàn luận
Chuẩn có tiền mua mẹ gì chả dc cụ nhỉ

JWalker

Xe buýt
Ước gì như bác phán nó giảm đi em ôm thêm ít. Giờ gửi bank chưa được 5%, cc cho thuê được tương đương. Giá cc không cần giảm, chỉ cần lãi xuất vay về 5% thì cả nước tay không bắt chung cư hết. Lại đua xe. :)