Giá Camry ở Việt Nam quá đắt mà còn bị cắt Opt nữa

MuaOto2014

Xe đạp
-Suy nghĩ của bác chủ thớt thật là hài hước, nếu so giá ở bển thì Cam là rẻ so với Forcus đấy chứ, bản Titanium là phiên bản cao nhất thì mới có giá cao hơn cả Cam SE chứ Forcus chỉ cùng hạng với Corolla, so thế qué nào được với Cam. Còn so ở VN thì cái chữ Titanium của Forcus chỉ còn là cái tên chứ về bản chất thì option bị cắt gần trụi rồi. Thử làm bài toán ngược xem, nếu Ford có lắp bản Titanium đầy đủ với giá bằng Cam 2.5Q thì ai mua, ở VN người ta ko có thói quen mua 1 cái xe hạng thấp có option full với giá ngang với con bản base của hạng cao hơn đâu, nên nhớ là về option thì bản Cam 2.5Q LD cũng tương đương với bản SE ở Mẽo đấy!:D
Đâu có bạn, bản việt ngang opt bản mỹ, mình đang nói bản cơ bản có nghĩa chưa chọn thêm opt của Forcus đó, chứ full opt làm gì có giá đó, bạn lên trang chủ của Ford với Toyota mà coi. Xe không đồng hạng, mà hạng ở đây là kích thước chứ không phải phân hạng mức độ sang hơn, nên nếu chất lượng cao hơn và được ưa chuộng hơn thì giá cao không có gì đáng ngạc nhiên. Cái mình muốn nói ở đây là giá Toyota quá đắt ở thị trường VN mà cắt opt nữa, Camry bán rất chạy ở thị trường Mỹ mà giá bản cao nhất chỉ nhỉnh hơn Forcus Titanum một chút, các bản còn lại thấp hơn.

Link đây, bạn vào coi sẽ thấy:
http://www.ford.com/cars/focus/trim/titaniumsedan/
http://www.toyota.com/camry/#!/camrygaswelcome

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Đâu có bạn, bản việt ngang opt bản mỹ, mình đang nói bản cơ bản có nghĩa chưa chọn thêm opt của Forcus đó, chứ full opt làm gì có giá đó, bạn lên trang chủ của Ford với Toyota mà coi. Xe không đồng hạng, mà hạng ở đây là kích thước chứ không phải phân hạng mức độ sang hơn, nên nếu chất lượng cao hơn và được ưa chuộng hơn thì giá cao không có gì đáng ngạc nhiên. Cái mình muốn nói ở đây là giá Toyota quá đắt ở thị trường VN mà cắt opt nữa, Camry bán rất chạy ở thị trường Mỹ mà giá bản cao nhất chỉ nhỉnh hơn Forcus Titanum một chút, các bản còn lại thấp hơn.

Đúng là muốn mua xe đúng giá trị cứ tham khảo tt Mỹ, khá nhiều tt để đánh giá sp đang bị chém hay hợp lý.hehe

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Đúng là muốn mua xe đúng giá trị cứ tham khảo tt Mỹ, khá nhiều tt để đánh giá sp đang bị chém hay hợp lý.hehe
VN đắt thế mà xe cứ đầy ra. Đánh thuế mạnh nữa vào cho về năm 90 đi. :D

RAVA

Xe ba gác

-Bác tốt nhất là đọc kỹ lại các option của Ford Forcus bản Titanium tại Mỹ và hàng LD tại VN, cũng như vậy đối với Cam đi đã rồi hãy phát biểu, em thấy bác có vẻ ko hiểu?\m/

MuaOto2014

Xe đạp
-Bác tốt nhất là đọc kỹ lại các option của Ford Forcus bản Titanium tại Mỹ và hàng LD tại VN, cũng như vậy đối với Cam đi đã rồi hãy phát biểu, em thấy bác có vẻ ko hiểu?\m/
Kéo xuống dưới chọn View All Features để xem opt bạn, chữ Standard là phiên bản cơ bản, Optional là phải mua thêm, coi kỹ lại đi bạn One Ford không chỉ có cái tiếng vậy đâu, bản Focus của VN chính là bản Opt cơ bản ở thị trường Mỹ, ở VN không mua thêm Opt được đó là điểm khác nhau duy nhất hiện tại.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
cụ chủ dìm hàng vãi:

phò cụt bên tây nó có những thứ mà phì cụt nội ko có nhé:

1. động cơ ecoboot
2. màn hình 7", có GPS
3. cruise
4. vành 18"
5. ghế điện
.....

túm lại là Toy cũng bóp, phò cũng chả tử tế gì

thick đưa dao cho thằng nào cứa thì do mình lựa chọn thôi
Kéo xuống dưới chọn View All Features để xem opt bạn, chữ Standard là phiên bản cơ bản, Optional là phải mua thêm, coi kỹ lại đi bạn One Ford không chỉ có cái tiếng vậy đâu.
-Em xem rồi, bác chắc là sale mới của Ford à? Thế thì bác thử trả lời cái com của bác Gừng ở trên xem nào?:P

MuaOto2014

Xe đạp
-Em xem rồi, bác chắc là sale mới của Ford à? Thế thì bác thử trả lời cái com của bác Gừng ở trên xem nào?:P
Mình đưa link cho bạn thì bạn cứ thử đọc đi, mấy bạn đó cũng chỉ dạng nghe nói hay xem ở đâu đó thôi, còn link mình đưa là cụ thể trên trang chủ, mấy cái đó là opt khi mua xe chọn thêm và trả tiền.

Chỉnh sửa cuối:

MuaOto2014

Xe đạp
Mình cũng chẳng phải Sale của hãng nào cả mà là dân IT, việc đầu tiên khi những thằng như mình làm tìm toàn bộ thông tin về những sản phẩm quan tâm, mình quan tâm đến Focus, ông già mình quan tâm đến Camry, cũng vì muốn mua xe cả thôi, chẳng qua thấy bất hợp lý quá nên mới post lên đây.

RAVA

Xe ba gác
Mình đưa link cho bạn thì bạn cứ đọc đi, mấy đứa đó cũng chỉ dạng nghe nói hay xem ở đâu đó thôi, còn link mình đưa là cụ thể trên trang chủ, mấy cái đó là opt khi mua xe chọn thêm và trả tiền.
-Bác toàn trả lời vòng vo, thế em hỏi bác là con Forcus bản Titanium hàng Mẽo nó hơn hàng LD những cái gì, nếu bác ko trả lời được thì em coi bác là loại sale vớ vẩn, quảng cáo linh tinh, cố tình dìm hàng nhưng trình kém, ko đáng để em phải mất thời gian tranh luận?:^o

MuaOto2014

Xe đạp
-Bác toàn trả lời vòng vo, thế em hỏi bác là con Forcus bản Titanium hàng Mẽo nó hơn hàng LD những cái gì, nếu bác ko trả lời được thì em coi bác là loại sale vớ vẩn, quảng cáo linh tinh, cố tình dìm hàng nhưng trình kém, ko đáng để em phải mất thời gian tranh luận?:^o
Đây nếu đúng như trên trang chủ thì trùng khớp hoàn toàn so với bản mẽo (Bản mẽo là 2014 sử dụng 10 loa, còn 2013 là 9 loa, mới up 2014 thôi):
http://www.ford.com.vn/cars/new-focus/specifications/interior
Ghế chỉnh điện, kiểm soát tốc độ có trên Titanium (Phiên bản Sport là chỉnh tay nhé).
Còn phiên bản mẽo đây, cũng 2.0, cùng đầu CD, cùng 17 inch (Cái này tự đọc nhỉ):

2.0L Ti-VCT direct-injection flex-fuel I-4 engine: Standard
18-inch painted aluminum wheels (included in Titanium Handling Package): Optional
Navigation with SiriusXM Traffic and SiriusXM Travel Link: Optional
.......

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Đang coi Ford với Toyota trên trang chủ của hãng, thực sự thấy bất ngờ về giá xe Toyota Camry: Phiên bản L 22.235 USD, LE 22.680 USD, SE 23.400 USD, XLE 25.855 USD (Giá phiên bản 2.5), trong khi đó Focus Titanium giá 23.525 USD. Vậy là Camry bản XLE mới cao giá hơn Focus Titanium, còn lại 3 phiên bản kia giá thấp hơn. Vô lý khi giá bán ở VN Focus Titanium có 800 triệu trong khi Camry lần lượt là 1 tỷ, 1 tỷ 1, 1 tỷ 2 trong khi opt bị cắt từ lưa. Bó tay, đáng nhẽ giá Camry 3 bản VN phải là 700, 800, 900 mới đùng nếu như không cắt opt, đằng này giá trên trời mà cắt hết opt. Vô lý quá đi.
cụ chủ dìm hàng vãi:

phò cụt bên tây nó có những thứ mà phì cụt nội ko có nhé:

1. động cơ ecoboot
2. màn hình 7", có GPS
3. cruise
4. vành 18"
5. ghế điện
.....

túm lại là Toy cũng bóp, phò cũng chả tử tế gì

thick đưa dao cho thằng nào cứa thì do mình lựa chọn thôi
Bác Rava không chịu đọc gì cả, cái bản focus titanium 23.5k mà cụ chủ thớt đem ra bóng bàn không có eco boot, mâm 18 và navi đâu, bản đấy cơ bản giống titanium vn (one ford mà lỵ) . Bản lắp eco boot là ST cơ (đắt hơn tầm 500 nữa :) )

http://www.ford.com/cars/focus/models/

coolpix8700

Xe ngựa

RAVA

Xe ba gác
Đây nếu đúng như trên trang chủ thì trùng khớp hoàn toàn so với bản mẽo (Bản mẽo là 2014 sử dụng 10 loa, còn 2013 là 9 loa, mới up 2014 thôi):
http://www.ford.com.vn/cars/new-focus/specifications/interior
Ghế chỉnh điện, kiểm soát tốc độ có trên Titanium (Phiên bản Sport là chỉnh tay nhé).
Còn phiên bản mẽo đây, cũng 2.0, cùng đầu CD, cùng 17 inch (Cái này tự đọc nhỉ):

2.0L Ti-VCT direct-injection flex-fuel I-4 engine: Standard
18-inch painted aluminum wheels (included in Titanium Handling Package): Optional
Navigation with SiriusXM Traffic and SiriusXM Travel Link: Optional
.......
-Theo ý bác thì bản Titanium LD trùng khớp hoàn toàn với bản bên Mẽo? Thế thì em chỉ cho bác thấy 1 vài thứ mà bản LD ở VN ko có (chỉ tính standart ko tính option): Bản Mẽo có 10 loa (hơn bản LD 01 cái subwoofer), ghế chỉnh 6 hướng (LD là 4 hướng), có camera lùi (LD ko có), hệ thống SYNC with MyFord Touch (LD chỉ có SYNC), ghế và tay lái bọc da (cái này xe LD ko ghi, chả biết có hay ko?), hệ thống cảnh báo áp suất lốp (LD ko có)...Bác nói sao?:D

RAVA

Xe ba gác
Bác Rava không chịu đọc gì cả, cái bản focus titanium 23.5k mà cụ chủ thớt đem ra bóng bàn không có eco boot, mâm 18 và navi đâu, bản đấy cơ bản giống titanium vn (one ford mà lỵ) . Bản lắp eco boot là ST cơ (đắt hơn tầm 500 nữa :) )

http://www.ford.com/cars/focus/models/
-Em đang nghiên cứu, lấy tạm cái comment của bác Gừng ra hỏi tý xem bác chủ thớt biết ở mức độ nào thôi, đâu phải là em ko biết hay ko đọc kỹ?[-X

-Ở NN thì bản full của hạng dưới đắt ngang ngửa với bản base của hạng trên ngay sát là chuyện bt mà. Em đã từng cộng tất cả các option của con X3 vào thì thấy nó ngang với con X5 bản base.[-O<

dngduc

Xe điện
-Theo ý bác thì bản Titanium LD trùng khớp hoàn toàn với bản bên Mẽo? Thế thì em chỉ cho bác thấy 1 vài thứ mà bản LD ở VN ko có (chỉ tính standart ko tính option): Bản Mẽo có 10 loa (hơn bản LD 01 cái subwoofer), ghế chỉnh 6 hướng (LD là 4 hướng), có camera lùi (LD ko có), hệ thống SYNC with MyFord Touch (LD chỉ có SYNC), ghế và tay lái bọc da (cái này xe LD ko ghi, chả biết có hay ko?), hệ thống cảnh báo áp suất lốp (LD ko có)...Bác nói sao?:D
Mấy cái óp sừn này giải thích cho cái giảm giá đến 200 triệu hả cụ ?

RAVA

Xe ba gác
Mấy cái óp sừn này giải thích cho cái giảm giá đến 200 triệu hả cụ ?
-Bác có hiểu cách tính ko đấy, nếu ở VN là 200 củ, cứ cho là tương đương với 9k usd đi thì ở Mẽo chênh có 3k thôi (do thuế ở VN mình x3 lần) thì là chuyện nhỏ. Riêng cái lũ Forcus từ bản thấp nhất là S Sedan giá 16k sang đến bản Electric giá 35k thì liệu với từng đó option với 3k có điều gì cần phải nói đến ko?:P

matiz19

Xe tăng
Đang coi Ford với Toyota trên trang chủ của hãng, thực sự thấy bất ngờ về giá xe Toyota Camry: Phiên bản L 22.235 USD, LE 22.680 USD, SE 23.400 USD, XLE 25.855 USD (Giá phiên bản 2.5), trong khi đó Focus Titanium giá 23.525 USD. Vậy là Camry bản XLE mới cao giá hơn Focus Titanium, còn lại 3 phiên bản kia giá thấp hơn. Vô lý khi giá bán ở VN Focus Titanium có 800 triệu trong khi Camry lần lượt là 1 tỷ, 1 tỷ 1, 1 tỷ 2 trong khi opt bị cắt từ lưa. Bó tay, đáng nhẽ giá Camry 3 bản VN phải là 700, 800, 900 mới đùng nếu như không cắt opt, đằng này giá trên trời mà cắt hết opt. Vô lý quá đi.
Toy VN trên đẳng cấp cả Mẹc, Bim thì Ford là cái quái gì mà so sánh :D
Cụ chịu khó ra ngoài mới thông thoáng đầu óc. loanh quanh trong cài of này với mấy cụ fan cuồng Toy không khá được đâu.

MuaOto2014

Xe đạp
Bản bạn coi là 2014 đó, có nâng cấp rất nhỏ so với bản 2013 (mình cách đây nửa tháng coi bản 2013 roài, bản 2014 mới cập nhập thôi, chỉ chú ý những chi tiết chính thôi, nói chung cái gì mình xem là trùng hợp với VN hết), mà bạn tìm hiểu kỹ chút đi, nâng cấp là rất nhỏ chứ không to tác như bạn nêu vậy đâu, bản Titanium VN là bọc da, hệ thông SYNC with MyFord Touch chỉ sài được khi kèm tùy chọn MyFord Touch, camera lùi phải có Navigation,... Mà nói thật cứ cho là cắt Opt đi thì mức độ cắt Opt có là gì so với Camry, cứ lại coi như cắt Opt như nhau đi thì đáng ra giá xe phải là 700 800 900 mới hợp với giá 800 của Titanium chứ (Cái này là coi như 3 bản VN tương đương với 3 bản cao nhất của US chứ thực tế làm gì được vậy, chỉ tương đương với 3 bản thấp nhất thôi, khi đó sẽ là 600 700 800 mới là hợp lý). Cái điều mình muốn nói ở đây là sự bất hợp lý về giá cả, và một điều nữa, phải chăng chúng ta không biết cách thưởng thức và phân biệt giá trị xe, giống như nhạc thình phòng đó với rất nhiều người trong chúng ta như đàn gẩy tai trâu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Ford VN chắc nên quan tâm nhiều hơn đến cái Everest, chỉ 6 tháng đầu năm đã bán được hơn 500 cái, rồi đến Range gần 700 và Transist hơn 700. Đó là những cái xe thế mạnh của Ford và được người dùng VN đánh giá khá cao. Focus mới (all new) cũng khá hot, nhưng như dịch vụ hiện tại nếu Ford không thay đổi tận gốc cũng sẽ có kết cục giống Laser hay Mondeo. Mondeo đang từ 1 cái xe đưa ra để cạnh tranh trực tiếp với Camry, mà thực tế nếu chỉ đổ xăng và lái thì nó còn có nhiều thứ nổi trội hơn Camry, nhưng mua một cái xe mà chỉ cần đổ xăng và lái thì quá lý tưởng. Điều kiện hạ tầng thấp kém của VN + dịch vụ làm cho Modeo tụt, dù hạ giá chỉ hơn Altis một chút mà tổng cộng cả 6 tháng đầu năm 2013 chỉ vẻn vẹn 23 cái được đeo biển số mới!
Bản Focus Titanium nếu định thay thế cho Mondeo thì chưa chắc đã là 1 chiến lược đúng của Ford trong tình hình hiện tại. Chắc khách hàng của bản này phải là người rất yêu thương hiệu Ford. Mà thực tế thị trường đã chứng minh trong tổng cộng 230 cái Focus khác nhau đã bán trong 6 tháng đầu năm có 103 cái Titanium. Dù so sánh thế nào thì để vươn lên cái con số 2942 xe bán được của Camry cũng còn là 1 chặng đường rất dài!

Bức xúc của 1 người đi Ford:
ford nó là phò nên đồ nó bán cũng theo kiểu chơi phò ấy, có nhiều thứ thì rẻ nhưng cũng rất nhiều thứ nó bán giá cao kiểu ng.u hết phần của các hãng khác. E VD như bi tăng bi tỳ 1 cái 3,9 tri và 1 cái là 1,7 tri đắt hơn cả BMW thì đúng là bọn nó bị điên nặng và 1 cái nữa E chứng minh cho Cụ nó ng.u hết phần của hãng khác đây này
Cụ nhìn thấy miếng ốp nhựa E đánh dấu đỏ đấy, chả là hôm trước E thay 4 cái nẹp chân kính mới tiện thể định thay luôn miếng ốp nhựa nhưng hãng nó bán 1,5 triệu cái miếng ốp đấy và chúng nó còn thần kinh nữa là 2 cái ốp 2 bên giống y chang nhau nhưng cái bên kia lại có 1,1 triệu. E khuyên thật Cụ đừng dính vào ngang dây với hủi đấy

Chỉnh sửa cuối:

MuaOto2014

Xe đạp
@coolpix8700: Fusion sẽ thay Mondeo, chắc sẽ không sản xuất ở VN nữa đâu, chuyển sang nhập khẩu nguyên chiếc từ Thái Lan thôi, đằng nào đến 2018 thì giá xe nhập khẩu cũng tương đương giá xe sản xuất trong nước, các hãng sẽ chuyển sang tập trung sản xuất tại một số nước và xuất sang toàn bộ khu vực khi thuế về 0%, như vậy mang lại hiệu quả kinh tế tốt nhất, chất lượng xe cao nhất.

Chỉnh sửa cuối: