[Funland] Giá các gói cáp quang 3 nhà mạng FPT-VNPT-VTel

0904223800

Xe buýt
Tình hình là sau khi nhiều cụ lắp cáp quang FiberVNN của VNPT trong đợt khuyến mại vừa rồi (được mượn em Modem Hủa Guây) đã bị gặp tình trạng sóng wifi yếu, ít tính năng, không NAT được cho CAMERA..., cháu xung phong mở cái topic này nhằm hướng dẫn các cụ cải thiện cái mạng hiện có thành 1 cái mạng mới - khủng hơn, nhiều tính năng hơn, và....nhiều tiền hơn. Hi vọng sẽ có ích cho các cụ (và không làm phiền lòng Min/Mod :D).
Cái này cháu đang dùng ở nhà 2 năm nay ngon lành, ngoài ra đã áp dụng cho một số người quen, nói chung là không có vấn đề gì phải phàn nàn.
Nào, đi vào vấn đề chính:
- Yêu cầu cơ sở vật chất: phải mua thêm 1 em router wifi, rẻ thì chơi em TP Link 740N (giá 300k), hịn thì chơi em Buffalo (HP-AG300H chẳng hạn, giá khoảng 1t2)
- Hiện tại, mạng nhà các cụ đang dùng như sau: VNPT <---cáp quang ---> Modem Huawei --> Wifi ---> Desktop, laptop, Smartphone....
- Đặc điểm của em modem này là sóng yếu, anten ngầm, bị nóng nên hay treo, do đó ta sẽ không dùng em này để cấp IP, phát wifi...nữa, mà cấu hình cho nó thành dạng Brigde (hiểu nôm na là biến nó từ thiết bị modem wifi thành thiết bị chuyển đổi quang sang điện mà thôi.
Chờ upload mấy cái ảnh rồi post tiếp bài sau....
-------------------------------
Bác cho em hỏi chút, cấu hình cáp quang dùng converter quang-điện như thế nào bác?

thangktvta

Xe tăng
-------------------------------
Bác cho em hỏi chút, cấu hình cáp quang dùng converter quang-điện như thế nào bác?
Đó, cụ đọc bài trên của em là đủ rồi còn gì? Hoặc là cụ cần cụ thể hơn vấn đề gì thì nêu rõ giúp cháu, cháu kiểm tra xem có giúp được gì không nhé?!

T

Em đã hiểu cơ sự và đang chờ trợ giúp của cụ [@thangktvta;58236] cùng nhà mạng, trình tự như vầy:
1. Cài đặt và chuyển đổi cái Huawei thành bộ chuyển quang, không oai phai oai phiếc gì ở ông nội này nữa :D
2. Nối sang con Tplink vừa phát wifi vừa có 4 cổng LAN cho các tiện ích khác;
3. Gọi ông camera đến set lại từ đường LAN của Tplink (hoặc từ Huawei nếu cần)
4. Xong, bia thôi (b) (b) (b)
Topic này nổi lên cháu mới nhớ ra là vẫn chưa xử lý cho cụ Mưa vụ này, không biết lâu lắm rồi cụ dùng thế nào?

trungphuong1508

Xe hơi
Viettel cụ ạ. Cháu đã có kinh nghiệm cáp quang của cả Viettel, VNPT và FPT.

Tuy nhiên nếu cụ ở Xã Đàn thì cụ phải gọi điện hỏi trước xem có cổng lắp ko. Trước bọn cháu ở Xã Đàn, muốn lắp Viettel lắm mà ko được.

muadem

Xe cút kít
Thưa cụ, hiện nay oai thị phai của em vẫn tắc khi vào ô văn ép, trong khi ba thị gờ vẫn chạy tít. Em cáu lắm ợ :((

tiepbv

Xe đạp
Viettel cụ ạ. Cháu đã có kinh nghiệm cáp quang của cả Viettel, VNPT và FPT.

Tuy nhiên nếu cụ ở Xã Đàn thì cụ phải gọi điện hỏi trước xem có cổng lắp ko. Trước bọn cháu ở Xã Đàn, muốn lắp Viettel lắm mà ko được.
Chuẩn đấy Cụ à, dịch vụ của Viettel là ok nhất

thangktvta

Xe tăng
Vụ chuyển Modem Hua wei thành bridge ok k cụ?
Vụ Wifi không vào được OF thì nghe có vẻ lạ nhỉ, cụ thử đổi DNS của máy tính thành DNS của VDC xem sao nhé: 203.162.0.181, có gì báo lại cho cháu kiểm tra tiếp ạ!

cairong_2011

Xe container
Mình vào OFF qua laptop thì ko sao, chuyển sang iPad được 1-2 trang là đơ ra, ko hiểu tại sao. Tất cả đều qua wifi. Mạng nhà mình VNPT quang

muadem

Xe cút kít
Vụ chuyển Modem Hua wei thành bridge ok k cụ?
Vụ Wifi không vào được OF thì nghe có vẻ lạ nhỉ, cụ thử đổi DNS của máy tính thành DNS của VDC xem sao nhé: 203.162.0.181, có gì báo lại cho cháu kiểm tra tiếp ạ!
Vụ chuyển quang ra Tplink đã ngon ợ và em chạy mọi ứng dụng trên con Tplink đã mượt, giờ chỉ còn như cụ dưới - rất giống nhà em: OF dị ứng với wifi nhà em ợ, trong khi 3G chạy tít :-??

Mình vào OFF qua laptop thì ko sao, chuyển sang iPad được 1-2 trang là đơ ra, ko hiểu tại sao. Tất cả đều qua wifi. Mạng nhà mình VNPT quang

chanhoacompany

Xe đạp
mình xài Viettel được 10 năm rồi thấy cũng ổn , VNPT thì cty xài chậm như rùa

thangktvta

Xe tăng
Vụ chuyển quang ra Tplink đã ngon ợ và em chạy mọi ứng dụng trên con Tplink đã mượt, giờ chỉ còn như cụ dưới - rất giống nhà em: OF dị ứng với wifi nhà em ợ, trong khi 3G chạy tít :-??
Các Cụ đã thử đổi DNS trên con phát wifi hoặc trên laptop/ipad như em nói chưa?

thangktvta

Xe tăng
Cái này em chưa biết làm ntn :-??
Cụ mở Chrome, truy cập vào trang cấu hình của TP-Link, có IP thường là 192.168.1.1 hoặc 192.168.0.1, nhập thông tin truy cập và mật khẩu (mặc định là admin/admin).
Tìm đến phần DHCP, điền vào ô DNS Chính (Primary DNS): 203.162.0.181, ô dưới: 8.8.8.8
Sau đó kích vào Save (lưu) và khởi động lại TP-Link là xong.
Cháu nói ngắn gọn cho nó đỡ rối, cụ bị "đứng hình" chỗ nào thì reply nhé, cháu hướng dẫn tiếp :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

0904223800

Xe buýt

Em đang định chuyển sang cable quang, cụ cho em hỏi là dùng convert quang có hay hơn không ợ?

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn

Em đang định chuyển sang cable quang, cụ cho em hỏi là dùng convert quang có hay hơn không ợ?
dùng converter quang là chuẩn bài rồi nhé cụ , chớ có dại mà táng loại Gpon cắm thẳng cổng quang vào modem nhà mạng cho .

0904223800

Xe buýt

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
---------------------------
Nhà em hiện đang có Router rồi, nếu dùng cáp quang của VNPT thì nên dùng loại converter quang nào cụ?
http://www.tp-link.vn/products/?categoryid=225

Cách cài đặt cái convert này thế nào các cụ chỉ giáo giúp
ủa con này giờ nó bán ngoài thị trường r ak , thường thì chỉ nhà mạng mới có ,còn chất lượng same same nhau nên cụ yên tâm vì nó chỉ là cục chuyển tín hiệu từ quang sang điện .

Mình chỉ phải setup quay số PPPOE trên router thôi , tuy nhiên tùy nhà mạng mà khi cụ mua cục converter mới muốn nó nhận mạng thì phải alo tổng đài để họ hỗ trợ kick hoạt converter. Còn con đó mình cũng chả cài đc gì

thangktvta

Xe tăng

dùng converter quang là chuẩn bài rồi nhé cụ , chớ có dại mà táng loại Gpon cắm thẳng cổng quang vào modem nhà mạng cho .
Nếu mà chạy GPON thì cụ không lắp converter khác ngoài con nhà mạng được đâu cụ nhé! Bắt buộc phải dùng cái đi kèm. Còn nếu mạng AON (loại cáp quang 2 sợi) thì cụ dùng con converter nào cũng được!

present

Xe điện
Cụ thangktvta nói chuẩn rồi, mô hình này VNPT đã chính thức ban hành rồi.
Do vậy không còn chuyện ONT bị reset cấu hình khi chuyển đổi sang dạng L2 nữa đâu.
Các cụ tham khảo các hình phía dưới nhé:

1. Mô hình cung cấp dịch vụ Internet với ONT (L2) + Access Point:

2. Mô hình cung cấp dịch vụ Internet + IPTV với ONT (L2) + Access Point:

3. Mô hình cung cấp dịch vụ Internet với ONT (L2) + Router của khách hàng doanh nghiệp:

Chỉnh sửa cuối:

0904223800

Xe buýt
Nếu mà chạy GPON thì cụ không lắp converter khác ngoài con nhà mạng được đâu cụ nhé! Bắt buộc phải dùng cái đi kèm. Còn nếu mạng AON (loại cáp quang 2 sợi) thì cụ dùng con converter nào cũng được!
------------------------------
Cụ ơi, cho em hỏi là cáp quang của VNPT (fiber VNN) cụ thể là gói F2E ở khu vực Cầu Giấy là GPon hay AON vậy a

thangktvta

Xe tăng
------------------------------
Cụ ơi, cho em hỏi là cáp quang của VNPT (fiber VNN) cụ thể là gói F2E ở khu vực Cầu Giấy là GPon hay AON vậy a
Các quận nội thành thì cháu nghĩ là lắp hết GPON từ lâu rồi, huống chi cái F2E là cái mới triển khai, "nguy cơ" là GPON rồi cụ :D. Nhưng GPON thì cụ chuyển theo cách của cháu ok mà, không mất thêm tiền mua converter nữa :D