Giá bất động sản có thực sự tăng?

Justforfuntoo

Xe container
Dạo này nghe nói các nơi bds tăng cao bất chấp covid. Em có tham gia các group bđs Thanh hà là 1 vd, thấy sale nói chốt cọc liên tục, tăng bao nhiêu giá nọ kia mà trong group zalo em toàn thấy rao bán hàng trăm lô mỗi ngày nhưng chả thấy ai mua, toàn cò rao với nhau

Bản thân em cũng đang full cả nhà đất lẫn cc, cũng được bạn bè hỏi xem có ai bán không thì thấy thực tế là nhu cầu mua cũng có nhưng ít, toàn người có nhu cầu mua thực để ở, còn những người có tiền để đầu tư thì bảo cần nghe ngóng chờ đợi đã, xem sang năm thế nào. Còn những người mua thực để ở thì chê giá cao, cũng cân nhắc chứ không mua bằng mọi giá.

Nên có thể đưa ra kết luận: Người bán thì có tăng vống lên do nguồn cung ít, nhưng người mua thấy cao nên cũng e dè mua, giá tăng nhưng thanh khoản lại cực thấp, số lượng giao dịch thành công cực ít. Thế nên có rao giá trên trời, bảo tăng nhưng lại không thanh khoản được, không bán được thì tăng cái nỗi gì?

Em đọc bài báo này thì thấy thực trạng đúng là như thế

TsarPutin

Xe tăng
e k nói HN
nhưng quê e tăng kinh luôn; từ trung bình 6tr/m2 lên 12-15tr/m2; chả hiểu chuyện gì diễn ra; một phần cũng do cp bơm tiền ra nữa, giải ngân làm hạ tầng nên nhiều chỗ tăng

Justforfuntoo

Xe container
e k nói HN
nhưng quê e tăng kinh luôn; từ trung bình 6tr/m2 lên 12-15tr/m2; chả hiểu chuyện gì diễn ra; một phần cũng do cp bơm tiền ra nữa, giải ngân làm hạ tầng nên nhiều chỗ tăng
Ở quê thì do dân Hà nội có tiền, tầm 1-2 tỷ về quê mua được thoải mái đất, giá đất ở quê rẻ nên thổi giá tăng gấp rưỡi gấp đôi dễ hơn ở hà nội nhiều nên dân hà nội đổ xô về mua
Nhà em cũng mua mảnh gần 1000m2 ở quê, giá cũng tăng được gấp đôi rồi
Còn bản thân người dân quê thì đầy đất ở rồi, con cái lại ra Hn làm việc hết thì làm gì có nhu cầu mua đâu

Koka2015

Xe tăng
Đầu tư bất động sản thì đừng nghe theo chuyên gia, nhất là các "chuyên gia" trên otofun ;)

Em nhớ khoảng năm 2015 trên các diễn đàn của otofun, đa số "chuyên gia" đều dự đoán bất động sản sẽ tiếp tục chết, đừng có dại mua vào, cụ nào ngược dòng các chuyên gia này mà mua đất thời điểm đấy giờ đều x2, x3 giá

Justforfuntoo

Xe container
Đầu tư bất động sản thì đừng nghe theo chuyên gia, nhất là các "chuyên gia" trên otofun ;)

Em nhớ khoảng năm 2015 trên các diễn đàn của otofun, đa số "chuyên gia" đều dự đoán bất động sản sẽ tiếp tục chết, đừng có dại mua vào, cụ nào ngược dòng các chuyên gia này mà mua đất thời điểm đấy giờ đều x2, x3 giá
Nha trang đà nẵng phú quốc chết sặc tiết từ mấy năm nay
Thời điểm mua trước 2015 là ngon nhất

thangngo

Xe tăng
Em thấy ở quê rất ảo, đất còn nhiều ở không hết, con cái lại ra hà nội ở hết mà vẫn tăng ầm ầm, nhu cầu ở thực khá ít, nhất là các khu đô thị mới, gần như đất chỉ để không, các cụ mua giữ tiền

cuncon

Xe điện

chính sách ko đổi thì em cá là bds còn tăng nữa; dân giờ dồn tất tiền vào đất nhà; vấn đề là tăng chỗ nào và khúc nào mà thôi

tuanminh68

Xe hơi
Em cũng theo chuyên gia nghĩ chờ Covid ngấm đòn rồi xuống tiền. Ai dè càng ngày càng tăng, tất cả mọi nơi mọi chốn. Chứng tỏ tiền trong dân quá nhiều, mỗi nhà dăm tỉ thì vô kể, lãi bank ngày cangd thấp thì sốt ruột vứt vào đất thôi. Cá nhân em đi tìm, có lô ngon mà mình lăn tăn ko quyết thì 1, 2 tuần sau đã bán rồi. Ko biết cò hay dân mua nhưng đúng là có bán, thời gian nữa lại rao chính lô đó, giá cao hơn. Sốt hết cả ruột!

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em thấy ở quê rất ảo, đất còn nhiều ở không hết, con cái lại ra hà nội ở hết mà vẫn tăng ầm ầm, nhu cầu ở thực khá ít, nhất là các khu đô thị mới, gần như đất chỉ để không, các cụ mua giữ tiền
Hà Nội nào mà hấp thụ dc hết mà cụ bảo ra HN ở hết. Vài % là giỏi ah.

Justforfuntoo

Xe container
Hà Nội nào mà hấp thụ dc hết mà cụ bảo ra HN ở hết. Vài % là giỏi ah.
Quê em dân tình ra hà nội buôn bán, chạy xe bắc nam, kiếm được nhiều tiền nên 1 người mua luôn mấy lô ở quê để đấy vì đất ở quê rẻ bằng 1/10 so với hà nội

Tranviet236

Xe tải
Nói chung tầm này tiền nhàn rỗi có vứt vào bds ok nhất, em cũng chần chừ đợi xem tình hình covid thế nào mặc dù đi coi nhất khắp nơi nhưng chưa quyết được. Hôm rồi quyết định xuống tay ngay và luôn vì thực tế cũng ưng

Tranviet236

Xe tải
Cá nhân em đầu tư đất tỉnh thấy thanh khoản khá tốt, đầu năm 1 ngày bán 4 lô còn 2 lô không có ý định bán nhưng môi giới gọi hỏi mua suốt , đúng là đôi khi phải đi ngược lại xu thế chứ ko nghe lều báo đc

To Uyen 2605

Xe tải
Các bác cứ bảo nó ko tăng nữa, năm ngoái em định vào con geleximco, nhưng xét thấy còn hoang vu, giá cũng đã tăng gấp đôi, lại bắt đóng tiền xây nhà, rồi trúng ngay covid cô veo nên chùn tay ko xuống. Bh nó tăng mẹ nó thêm 30% rồi các bác ạ :))))) giờ vào mới thực sự là ôm bom. Vậy là lại mất 1 cơ hội :(