[Funland] Ghi giá thấp hơn giá thực mua để lách thuế - nhờ các cụ thông giúp cháu ạ

Chunhuanh

Xe máy
Hôm nay đọc được bài này trên vnexpress . Giật mình nhớ ra miếng đất 2 năm trước e mua tỏi rưỡi cũng chỉ ghi 100 triệu. Liệu sau này có hệ luỵ gì không ạ cccm? E đọc còm trên vnexpress có cụ trên ấy cmt bảo sắp có luật thuế thu nhập bán bđs. Giả sử sau này e bán miếng đó được 3 tỏi thì em phải nộp thế là ( 3 tỏi - 100 triệu ) x 10% = tận 290 triệu à cccm? Trong khi nếu trc đây e ghi hợp đồng là đúng tỏi rưỡi thì em chỉ phải nộp ( 3-1,5)x10% = 150tr Thế thì hỏng em rồi :((:((:((. Mà đánh thuế gì cao thế cccm ơi, tận 10%

Chỉnh sửa cuối:

Chunhuanh

Xe máy
Cụ ấy cmt thế này ạ

bing-bing

Xe tăng
Hôm nay đọc được bài này trên vnexpress . Giật mình nhớ ra miếng đất 2 năm trước e mua tỏi rưỡi cũng chỉ ghi 100 triệu. Liệu sau này có hệ luỵ gì không ạ cccm? E đọc còm trên vnexpress có cụ trên ấy cmt bảo sắp có luật thuế thu nhập bán bđs. Giả sử sau này e bán miếng đó được 3 tỏi thì em phải nộp thế là ( 3 tỏi - 100 triệu ) x 10% = tận 290 triệu à cccm? Trong khi nếu trc đây e ghi hợp đồng là đúng tỏi rưỡi thì em chỉ phải nộp ( 3-1,5)x10% = 150tr Thế thì hỏng em rồi :((:((:((. Mà đánh thuế gì cao thế cccm ơi, tận 10%
Tùy cụ là ai. Cụ tay to, có kẻ thù, có khả năng nó sẽ bới móc cụ. Search: "trần vũ hải" là ra ví dụ.

Còn dân ngu cu đen cứ ngủ ngon nhé

namphong12

Xe lăn
Hồi em mua cũng ghi ít. Nhưng bên thuế họ áp giá của nhà nước. Nhưng vẫn thấp hơn giá thực tế nhiều.

HLV0509

Xe máy
Có cụ nào trực tiếp giao dịch ngoài bắc đợt này có thấy thuế làm căng ko? Chứ ở sài gòn là phải ghi 80 90% giá trị thực tế rồi ko đồng ý là doạ chuyển sang công an điều tra

Jonhy

Xe buýt
Em phệt luôn khung giá nhà nước mà bên thuế không chịu thế là phải ghi thêm (Tất nhiên là vẫn phải mất thêm ít bôi trơn không thì mệt lắm)
Em nghĩ nó đã có bảng giá rồi thì ko sao cả. Với giá thị trường bây giờ thì khung giá nhà nước còn lâu mới đuổi kịp ah

Thanhvuóng71

Xe điện
Nếu mua đất ghi đúng giá trị thực tế trên hợp đồng, chuyển tiền bằng tk ở ngân hàng, nộp thuế đầy đủ. Không may bị giải tỏa thì tiền đền bù sẽ tính theo giá nào nhỉ ? giá đã nộp thuế ( giá thực tế mua bán ) hay là giá đền bù theo khung giá của nhà nước? Đố các cụ có đáp án đúng.

Chunhuanh

Xe máy
Hồi em mua cũng ghi ít. Nhưng bên thuế họ áp giá của nhà nước. Nhưng vẫn thấp hơn giá thực tế nhiều.
E vừa ho
Nếu mua đất ghi đúng giá trị thực tế trên hợp đồng, chuyển tiền bằng tk ở ngân hàng, nộp thuế đầy đủ. Không may bị giải tỏa thì tiền đền bù sẽ tính theo giá nào nhỉ ? giá đã nộp thuế ( giá thực tế mua bán ) hay là giá đền bù theo khung giá của nhà nước? Đố các cụ có đáp án đúng.
em cũng đang thắc mắc cái này, có khi nào thuộc diện đền bù giải toả, nn đền em 100 triệu như trong hợp đồng không ạ?

HLV0509

Xe máy
Như hiện tại căn cứ để tính giá thị trường là cán bộ thuế gọi trực tiếp cho môi giới và bật loa cho người đóng thuế nghe và bắt về điều chỉnh lại giá trên hợp đồng. Ngoài ra khi mà nhiều giao dịch đóng theo mức thuế mới thì sẽ căn cứ theo đó mà thu. Ngược lại thì giờ người dân khi bị thu hồi cũng yêu cầu đền bù theo giá thị trường. Trước giờ nhà nc cố tình lờ đi việc thu thuế theo và đền bù theo giá thị trường mà căn cứ theo bảng giá đất kèm thêm hệ số. Em dự tới đây sửa đổi luật đất đai sẽ làm lại cái này.

nguyenx

Xe điện
Cái luật đất đai này ló củ chuối từ hồi được sinh ra rồi. Làm thằng dân thấp cổ bé họng mà động đến là y như dằng phải bôi mỡ trăn mới trơn được. Nũ công bộc tha hồ tung hoành. Khiếu kiện liên quan đến đất đai nghe đâu chỉ chiếm tỉ lệ có 8,90% các vụ việc sao ấy ạ.

minhchuyen_1991

Xe đạp
Em được biết nhà nước sẽ dựa trên số tiền mà người dân giao dịch trong 3 năm gần nhất kê khai để nộp thuế nhân với hệ số K mà từng tỉnh công bố hàng năm. Thế nên mới có câu chuyện giá đất của nhà nước đền bù khi có dự án thấp hơn rất nhiều so với giá trị giao dịch thực tế. Tất cả cũng từ người dân mình khôn quá dẫn tới khi đền bù thì nhiều người khác bị thiệt thòi thôi.

Thanhvuóng71

Xe điện
Em được biết nhà nước sẽ dựa trên số tiền mà người dân giao dịch trong 3 năm gần nhất kê khai để nộp thuế nhân với hệ số K mà từng tỉnh công bố hàng năm. Thế nên mới có câu chuyện giá đất của nhà nước đền bù khi có dự án thấp hơn rất nhiều so với giá trị giao dịch thực tế. Tất cả cũng từ người dân mình khôn quá dẫn tới khi đền bù thì nhiều người khác bị thiệt thòi thôi.
Cụ nói nguyên nhân do là người dân khôn quá là chưa chuẩn. Vấn đề là khi người dân bị thu hồi thì số tiền đền bù đó có thể mua được bao nhiêu phần nhà đã mất. Họ cầm số tiền đó đi mua ở đâu?

minhchuyen_1991

Xe đạp
Cụ nói nguyên nhân do là người dân khôn quá là chưa chuẩn. Vấn đề là khi người dân bị thu hồi thì số tiền đền bù đó có thể mua được bao nhiêu phần nhà đã mất. Họ cầm số tiền đó đi mua ở đâu?
Ý em là nhà nước dựa trên số tiền chuyển nhượng khi kê khai thuế làm cơ sở xác định giá đất đền bù trong khu vực có dự án sắp triển khai cần thu hồi đất. Nếu người dân khai gía đúng giá giao dịch thì nhà nước thu thuế cao hơn, khi có dự án thì giá đền bù chắc chắn sẽ tiệm cận giá thực tế. Nhưng thực tế thì ko phải như vậy

Thanhvuóng71

Xe điện
Ý em là nhà nước dựa trên số tiền chuyển nhượng khi kê khai thuế làm cơ sở xác định giá đất đền bù trong khu vực có dự án sắp triển khai cần thu hồi đất. Nếu người dân khai gía đúng giá giao dịch thì nhà nước thu thuế cao hơn, khi có dự án thì giá đền bù chắc chắn sẽ tiệm cận giá thực tế. Nhưng thực tế thì ko phải như vậy
Đúng như cụ nói nhưng khi thực hiện thì lại lôm côm. Tách ra thì có 2 loại. Một là các dự án Tm và dự án hạ tầng phục vụ xh. Nếu dự án tm thì nên để chủ đầu tư tự đàm phán để hài hòa lợi ích, hoặc nhà nước đứng ra giải phóng mặt bằng rồi cho đấu giá ( phần tiền thu về thì trích lại cho các hộ bị ảnh hưởng ...). Còn dự án đầu tư hạ tầng thì giải phóng rộng ra 2 bên tiến hành đấu giá rồi hỗ trợ cho bà con mất đất. Quan trọng là minh bạch.

Đinh Toản

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi thuế thu nhập bên nam từ liêm đợt này làm gắt k ạ

tung1311 .

Xe container
Hồ sơ khi đã xong rồi thì 99.99% là không bới lại đâu trừ các TH liên quan tội phạm, chính trị thì bị vạ lây thôi. Nhưng quan trọng là đến lúc nào đó giá chuyển nhượng làm chặt thì người bán tiếp theo sẽ chịu thiệt thòi nhất (vì trước mua đồng ý để giá thấp hơn giá trị thật, giờ đất cao lên cộng với phải ghi giá chuẩn thì số tiền thuế sẽ đội thêm)

ubisapro

Xe trâu
E nghĩ còn lằng nhằng chán. Mà làm chặt quá khéo … vàng lại tăng

TsarPutin

Xe tăng
Hồ sơ khi đã xong rồi thì 99.99% là không bới lại đâu trừ các TH liên quan tội phạm, chính trị thì bị vạ lây thôi. Nhưng quan trọng là đến lúc nào đó giá chuyển nhượng làm chặt thì người bán tiếp theo sẽ chịu thiệt thòi nhất (vì trước mua đồng ý để giá thấp hơn giá trị thật, giờ đất cao lên cộng với phải ghi giá chuẩn thì số tiền thuế sẽ đội thêm)
Cụ đừng đùa, thằng em em đang bị gọi lên 03 kia
Mua lướt xong đẩy đi mà giờ sang tên mấy lần bên mua rồi nó vẫn gọi
Sắp tới e nghĩ nhiều ca còn nặng nữa, k đùa dc vs thuế nữa đâu
Có điều cách bno thu thuế ko có văn bản qppl nào thì hơi bức xúc thôi